[Funland] Nhờ CCCM tư vấn đính chính ngày sinh trên giấy đk kết hôn

Duc012009

Xe tải
Em vào việc luôn và nhờ cụ nào hiểu thủ tục tư vấn giúp em đính chính tháng sinh trên giấy đăng ký kết hôn cho đúng với các loại giấy tờ tùy thân.
Lý do cần làm gấp: e có mảnh đất cần bán, đã gặp khách cần mua, khách đã xem đất, e dẫn khách ra địa chính Phường kiểm tra, mọi thứ ok. Khách ko đặt cọc, yêu cầu ra VPCC số 7 (Hà Đông) làm thủ tục chuyển nhượng. Đến đây, xem xét hồ sơ thấy GĐKKH em sinh tháng 7, các giấy tờ còn lại cmtnd, sổ hộ khẩu sinh tháng 1, công chứng viên phát hiện lỗi trên nên yêu cầu đính chính gđkkh đúng tháng 1.
E chạy lên Phường Điện Biên/Ba đình nơi e đkkh đề nghị được đính chính. Ở đây cán bộ tư pháp yêu cầu lên Quận và phải có giấy khai sinh.
Rắc rối ở đây, gks của e là sinh tháng 7.
Nhờ cụ nào hiểu luật tư vấn xem có cách nào đính chính được không?
Nói thêm là, cách đây hơn 30 năm e đi làm, vì chưa tròn 18 tuổi nên hồ sơ bố e làm cho e khai lên tháng 1 cho đủ tuổi. Hiện giờ các giấy tờ, bằng cấp đều sinh tháng 1, e kết hôn từ năm 2003.
Khách mua đất nhà e yêu cầu chỉ công chứng ở VPCC số 7, em hỏi ở VPCC số 4 họ trả lời làm được không ảnh hưởng gì.
E cảm ơn các cụ chỉ giáo

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em vào việc luôn và nhờ cụ nào hiểu thủ tục tư vấn giúp em đính chính tháng sinh trên giấy đăng ký kết hôn cho đúng với các loại giấy tờ tùy thân.
Lý do cần làm gấp: e có mảnh đất cần bán, đã gặp khách cần mua, khách đã xem đất, e dẫn khách ra địa chính Phường kiểm tra, mọi thứ ok. Khách ko đặt cọc, yêu cầu ra VPCC số 7 (Hà Đông) làm thủ tục chuyển nhượng. Đến đây, xem xét hồ sơ thấy GĐKKH em sinh tháng 7, các giấy tờ còn lại cmtnd, sổ hộ khẩu sinh tháng 1, công chứng viên phát hiện lỗi trên nên yêu cầu đính chính gđkkh đúng tháng 1.
E chạy lên Phường Điện Biên/Ba đình nơi e đkkh đề nghị được đính chính. Ở đây cán bộ tư pháp yêu cầu lên Quận và phải có giấy khai sinh.
Nói thêm là, cách đây hơn 30 năm e đi làm, vì chưa tròn 18 tuổi nên hồ sơ bố e làm cho e khai lên tháng 1 cho đủ tuổi. Hiện giờ các giấy tờ, bằng cấp đều sinh tháng 1, e kết hôn từ năm 2003.
E cảm ơn các cụ chỉ giáo
Đẩy lên giùm bác, chứ tôi không rõ.
Chia sẻ luôn là, tôi đang phải khai cái Phiếu thu thập thông tin dân cư, theo Thông tư 66/2015 của cậu Rừng.

Trong đó có: Nơi đăng ký khai sinh, ơvis ghi chú: Ghi rõ đầy đủ địa danh hành chính Xã Huyện Tỉnh.
Tôi mở khai sinh của cá nhân tôi (chả hiểu sao các cụ giữ được), cũng chỉ có cấp Huyện Tỉnh.

Còn với bà già tôi, cụ mới 77 tuổi thôi, bói đâu ra giấy khai sinh mà khai.

Thế mà đồng chí Tổ phó thường trực đang hoạnh tôi đấy.

one

Xe điện
Cái này thì không phải cụ cần đính chính ngày sinh trên giấy ĐKKH, mà cần đính chính ngày sinh trên hộ khẩu và sau đó là CMND cho khớp với ngày thật trên giấy khai sinh gốc. Sao cụ lại lẫn lộn đầu đuôi muốn sửa cái giả thành cái thật?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đẩy lên giùm bác, chứ tôi không rõ.
Chia sẻ luôn là, tôi đang phải khai cái Phiếu thu thập thông tin dân cư, theo Thông tư 66/2015 của cậu Rừng.

Trong đó có: Nơi đăng ký khai sinh, ơvis ghi chú: Ghi rõ đầy đủ địa danh hành chính Xã Huyện Tỉnh.
Tôi mở khai sinh của cá nhân tôi (chả hiểu sao các cụ giữ được), cũng chỉ có cấp Huyện Tỉnh.

Còn với bà già tôi, cụ mới 77 tuổi thôi, bói đâu ra giấy khai sinh mà khai.

Thế mà đồng chí Tổ phó thường trực đang hoạnh tôi đấy.
Ơ đúng, đang thắc mắc bác ạ. Đang nghĩ ông 77 tuổi xem có viết đăng ký khai sinh tận Xã/phường được không.
Như em sinh ra tp (ở đó có vài năm) cũng có mà nhớ phường vào mắt :D, giấy có ghi sinh/đăng ký tại phường nào đâu, haha

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ơ đúng, đang thắc mắc bác ạ. Đang nghĩ ông 77 tuổi xem có viết đăng ký khai sinh tận Xã/phường được không.
Như em sinh ra tp (ở đó có vài năm) cũng có mà nhớ phường vào mắt :D, giấy có ghi sinh/đăng ký tại phường nào đâu, haha
Tôi hỏi rồi: Bác xem CMT của các cụ phụ huynh, rồi copy và paste vô đó.
Như thế nó thống nhất từ đầu đến cuối.

Còn với tôi, trên khai sinh nó ghi độc Khu phố Ba đình, tôi cũng copy y choang: Khu phố Ba Đình, Hà Lội.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tôi hỏi rồi: Bác xem CMT của các cụ phụ huynh, rồi copy và paste vô đó.
Như thế nó thống nhất từ đầu đến cuối.

Còn với tôi, trên khai sinh nó ghi độc Khu phố Ba đình, tôi cũng copy y choang: Khu phố Ba Đình, Hà Lội.
Xem cmt phụ huynh? Nhỡ 8x tuổi không có cmt? Giấy khai sinh cũng làm gì có nốt.
Nên đương nhiên em sẽ khai như cụ thôi: TP X, tỉnh Y.

Duc012009

Xe tải
Cái này thì không phải cụ cần đính chính ngày sinh trên giấy ĐKKH, mà cần đính chính ngày sinh trên hộ khẩu và sau đó là CMND cho khớp với ngày thật trên giấy khai sinh gốc. Sao cụ lại lẫn lộn đầu đuôi muốn sửa cái giả thành cái thật?
Hơn 30 năm rồi cụ ơi, giờ tất cả giấy tờ, bằng cấp đều sinh tháng 1. Trước e về quê xin đính chính GKS, xã yêu cầu giấy giới thiệu cơ quan, toàn bộ hồ sơ cán bộ họ sẽ đính chính cho. E bận việc với nghĩ ko quan trọng lắm nên không làm. Giờ mới vướng mắc, trước đây e mua bán nhà đất công chứng họ cũng phát hiện ra nhưng vẫn làm được.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Hay nhỉ
Thường ngày cứ chây í ra , lúc có chuyện mới nháo nhào khắp nơi cũng chịu cụ

made in hp

Xe buýt
Em nghĩ tất cả giấy tờ giờ cụ phải làm lại hết theo giấy khai sinh mới ổn vì cmt, hk , dkkh cũng phải suất phát từ giấy khai sinh . Cụ chịu khó bôi trơn trên quận và làm 1 phát cho xong kẻo sau còn nhiều việc liên quan rất mệt.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Khách mua đất nhà e yêu cầu chỉ công chứng ở VPCC số 7, em hỏi ở VPCC số 4 họ trả lời làm được không ảnh hưởng gì.
E cảm ơn các cụ chỉ giáo
Đạp mẹ cổ thằng khách đó đi.

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Hơn 30 năm rồi cụ ơi, giờ tất cả giấy tờ, bằng cấp đều sinh tháng 1. Trước e về quê xin đính chính GKS, xã yêu cầu giấy giới thiệu cơ quan, toàn bộ hồ sơ cán bộ họ sẽ đính chính cho. E bận việc với nghĩ ko quan trọng lắm nên không làm. Giờ mới vướng mắc, trước đây e mua bán nhà đất công chứng họ cũng phát hiện ra nhưng vẫn làm được.
Giấy khai sinh là gốc cụ nhé. Tất cả giấy tờ làm theo giấy khai sinh sẽ thuận lợi hơn nhưng bằng đại học chỉ cấp 1 lần thì phải

Duc012009

Xe tải
Giấy khai sinh là gốc cụ nhé. Tất cả giấy tờ làm theo giấy khai sinh sẽ thuận lợi hơn nhưng bằng đại học chỉ cấp 1 lần thì phải
Giấy khai sinh em hỏi rồi đính chính được, chỉ là mất thời gian, quê e lại ở xa

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Xem cmt phụ huynh? Nhỡ 8x tuổi không có cmt? Giấy khai sinh cũng làm gì có nốt.
Nên đương nhiên em sẽ khai như cụ thôi: TP X, tỉnh Y.
CMT phụ huynh thì phải có bác ạ, cách a hay b.
Vì nó liên quan 1 tỷ thứ: Tài sản, tài khoản ...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E cảm ơn các cụ chỉ giáo
Nhà tôi từng làm như này:
Vì nhiều lý do, bằng cấp vợ tôi cấp là Tháng 01, ví dụ vậy.
Bằng này không thể cấp lại, phức tạp lắm, nên mọi thứ phải theo cái Tháng 01, trừ Giấy khai sinh.

Đến khi làm thủ tục vào Công chức, nó cần Khai sinh.
Thế là, vợ tôi về quê, ông già xin được cái Giấy khai sinh mới, ngày để trống luôn, ổng tự ghi vô, cấp Xã cấp lại Giấy khai sinh.
Rồi dùng cái đó, đi đổi cả Đăng ký kết hôn ở Phường nhà và Hộ khẩu. Sau đó mới đến lượt CMT và Căn cước.

Túm lại, bác nên về Quê, cấp Xã dễ hơn cấp Phường nhiều.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Duc012009

Xe tải
Nhà tôi từng làm như này:
Vì nhiều lý do, bằng cấp vợ tôi cấp là Tháng 01, ví dụ vậy.
Bằng này không thể cấp lại, phức tạp lắm, nên mọi thứ phải theo cái Tháng 01, trừ Giấy khai sinh.

Đến khi làm thủ tục vào Công chức, nó cần Khai sinh.
Thế là, vợ tôi về quê, ông già xin được cái Giấy khai sinh mới, ngày để trống luôn, ổng tự ghi vô, cấp Xã cấp lại Giấy khai sinh.
Rồi dùng cái đó, đi đổi cả Đăng ký kết hôn ở Phường nhà và Hộ khẩu. Sau đó mới đến lượt CMT và Căn cước.

Túm lại, bác nên về Quê, cấp Xã dễ hơn cấp Phường nhiều.
Càm ơn bác, em muốn làm nhanh nên ko kịp về quê xin lại gks. Gks trước e có hỏi ở quê họ yêu cầu ggt cơ quan, hồ sơ gốc lí lịch cán bộ để cấp lại và đính chính tháng sinh, e quê xa quá nên ko làm và e nghĩ ko ảnh hưởng j nhiều nên ko làm ngay