Nhờ CCCM tư vấn việc xây nhà tràn vào phần đất mua thêm (giấy viết tay)

toothknight

Xe tải
Chả là em đang quan tâm 1 mảnh đất có sổ đỏ riêng, diện tích 40m2, mặt tiền 3,2m. Chủ đất khuyến mại thêm mỗi bên hông 0,1m, vậy là tổng hai bên em sẽ đc thêm 0,2m chiều ngang. Phần đất thêm này là chủ nhà đã mua của các bên hàng xóm, nhưng chỉ có giấy viết tay.
Nếu xây dựng trong khung đất trên sổ đỏ thì ko nói làm gì. Em đang băn khoăn là nếu xây tràn ra hết cả khoảng đất đc khuyến mại thì có những nguy cơ nhỡ bị hàng xóm kiện cáo dẫn đến đập tường đập nhà gì không ạ.
PS: Em đang nghĩ tới phương án khi em chốt mua thì yêu cầu chủ đất xin gộp luôn cả phần giấy viết tay vào sổ đỏ đứng tên em. Liệu điều này có khả thi không ạ?
Mong các cụ tư vấn cho em với.

nam.yeuaudio

Xe hơi
Nếu Cụ không gộp vào đàng hoàng thì có khả năng xảy ra là xây xong thô có thằng nhảy vào đòi thì Cụ sai hoàn toàn và có khi rất mệt. Nhưng để gộp được thì 2 bên phải đồng thuận ký sang tên theo quy định của pháp luật cũng có khả năng gặp khó khăn. Như vậy, nếu gộp được là tốt nhất còn nếu không thì dùng 10cm mỗi bên đó làm khe thoáng để mở cửa và nhớ xây tường bao quanh cao khoảng 1m để giữ đất (tường xây nên tạo dốc để thoát nước chứ không len vào để vệ sinh được).

tintucvn

Xe tăng
cụ cứ làm sổ cho đàng hoàng tử tế, sau bán cũng dễ.
Cụ xây dựng không theo quy hoạch, riêng cái đội thanh tra xây dựng đến kiểm tra hành cụ cũng đủ chết rồi, chứ chưa nói đến việc hàng xóm dở chứng.