Nhờ tư vấn chọn Focus hay Laser

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Tôi cũng đang sử dụng xe Ford, nhưng là lính mới. có anh bạn đang muốn mua xe, cũng có ý định dùng xe Ford. Tầm tiền đủ mua Focus 1.8MT
Hôm qua chúng tôi đi xem 1 xe Laser ( tôi k rành nên k biết đời nào) ĐK 12.2004, có của nóc, số tự động. Chúng tôi thấy như sau:
+ Chủ xe nói xe còn nguyên bản, không lắp thêm hay thế gì cả nhưng tôi thấy khi mở nắp capo sau lên, thấy 2 cái loa khá to gắn áp phía trên capo, nhưng loa trần, không bọc gì hay bao vệ gì cả, dây điện cũng lẳng nhằng. Chủ xe bảo nguyên bản như thế.
+ Khi hỏi một số phần để so sánh với FOCUS 1.8MT thì chủ xe nói anh ta biết nhiều xe FORD rồi, không thể so sánh Focus với Laser được vì 2 xe thuộc 2 đẳng cấp khác nhau, Focus, kể cả đời 2009 là dòng rẻ tiền sao mà sánh được với Lasser đời 2004.
+ Xe Laser 1.8 AT, có cửa trời, đăng ký 12.2004, đồng hồ chỉ khoảng 3 vạn Km, giá người bán 410 Triệu.

Cũng là 1 thành viên của gia đình Ford, nên tôi mong anh em tư vấn giúp để có thêm cơ sở cho anh bạn tôi chọn mua xe Focus hay Laser hay loại gì khác( trong tầm tiền 400-500M) . Trong nhiều điều đang tìm hiểu có những vấn đề như sau:
- Có đúng là Focus, kể cả đời 2009 cũng k thể so được với Laser đời 2004 k ( tôi thấy Focus 1.8MT đúng là kém Laser là k có cửa trời, gương gập tay....)
- giá của xem Laser như trên ( 410M) có hợp lý không, nếu không thì giá hợp lý là bao nhiêu. Xe nguyên bản bao gồm những gì...
- Còn những điều gì cần lưu y, nhờ anh em chỉ giúp
Chân thành cám ơn !

chiptop

Xe tải
Ford ngưng sản xuất Laser để chuyển sang Focus, 2 loại này cùng đẳng cấp như nhau, máy Laser hoàn toàn của Nhật, Focus lai với Mỹ.
Xe cụ bảo là nguyên bản đấy ạ, Laser AT option cao lắm ABS, EBD, Ghế da, cửa trời, CD 6 disc, cảm biến lùi, mâm đúc 15", ... còn nhiều nữa
Laser AT 2005 giá 350-370tr cụ ạ

VietWagen

Xe buýt
+ Khi hỏi một số phần để so sánh với FOCUS 1.8MT thì chủ xe nói anh ta biết nhiều xe FORD rồi, không thể so sánh Focus với Laser được vì 2 xe thuộc 2 đẳng cấp khác nhau, Focus, kể cả đời 2009 là dòng rẻ tiền sao mà sánh được với Lasser đời 2004.
- Có đúng là Focus, kể cả đời 2009 cũng k thể so được với Laser đời 2004 k ( tôi thấy Focus 1.8MT đúng là kém Laser là k có cửa trời, gương gập tay....)
quote]
Tản mạn với bác đôi điều thế này:
- Laser ra đời từ năm 1980, trên cơ sở cải tiến mẫu Mazda 323 sau khi Ford mua 25% cổ phần của Mazda vào năm 1979. Laser chỉ sản xuất và có mặt ở thị trường một số nước ở Châu Á, Úc, Nam Mỹ, Châu Phi. Laser sử dụng chung khung gầm và động cơ với Mazda 323, 626, chỉ khác về thiết kế nội ngoại thất.
- Trong khi đó Focus ra đời năm 1998 tại châu Âu với dòng Hatchback, còn ở Mỹ là dòng Sedan. Focus sử dụng khung gầm riêng, động cơ Duratec với các model khác nhau do Ford chế tạo và cải tiến theo thời gian. Ở VN cũng như ở một số nước khác Focus là sản phẩm thay thế cho Laser theo chiến lược toàn cầu hóa sản phẩm của Ford, phát triển các mẫu xe thành công và mẫu xe mới chung cho mọi thị trường, loại bỏ các mẫu xe cũ, doanh số kém. Focus là mẫu xe tốt và thành công lớn của Ford với doanh số gấp nhiều nhiều lần Laser, nên Laser bị thay thế bởi Focus là điều tất yếu.
- Chỉ xem xét ở VN thôi, thì giá của Focus bao giờ cũng đắt hơn Laser nên ko thể coi Focus là dòng xe rẻ tiền so với Laser. Không nên căn cứ vào các option kiểu như: cửa nóc, gương gập điện, ghế da, ... để đánh giá 1 chiếc xe thuộc dòng rẻ tiền hay không, hoặc đánh giá chất lượng tốt hay tồi. Cũng không nên so sánh 2 mẫu xe thuộc hai thế hệ khác nhau, cách nhau hơn chục năm trời với bao thay đổi về kỹ thuật, công nghệ.
- Tóm lại anh chủ xe kia nói sai bét!!!

Chỉnh sửa cuối:

plan

Xe tải
FF S hatchback 5d AT vàng chanh là chuổn nhất các cụ nhờ... :67::67::67::67::67::67::67::67:

xdthienha

Xe điện
Em đã chạy cả 2 loại xe.Chạy nhiều là khác.Làm gì có chuyện focus là xe rẻ tiền hơn laser.Lấy focus thì phải hơn 500 đấy.Focus cũng là ghế da mà.Laser mua 6 năm rồi mà giá như thế thì chát quá.Hồi đó mua xe USD rẻ mà.Em nhớ là lúc đó em bán USD ra tiền việt là Có 15.500 thôi.Bán xe thế hóa ra là hòa tiền ah.hoặc lỗ có tí ti.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Tôi cũng đang sử dụng xe Ford, nhưng là lính mới. có anh bạn đang muốn mua xe, cũng có ý định dùng xe Ford. Tầm tiền đủ mua Focus 1.8MT
Hôm qua chúng tôi đi xem 1 xe Laser ( tôi k rành nên k biết đời nào) ĐK 12.2004, có của nóc, số tự động. Chúng tôi thấy như sau:
+ Xe Laser 1.8 AT, có cửa trời, đăng ký 12.2004, đồng hồ chỉ khoảng 3 vạn Km, giá người bán 410 Triệu.

Chân thành cám ơn !
- Đúng là không thể so, nếu so Laser AT 2004 với Focus MT 1.6 2005. Còn ngoài ra thì....
- Xe này không tua lại công tơ em bé bằng con kiến.

Ford ngưng sản xuất Laser để chuyển sang Focus, 2 loại này cùng đẳng cấp như nhau, máy Laser hoàn toàn của Nhật, Focus lai với Mỹ. Xe cụ bảo là nguyên bản đấy ạ, Laser AT option cao lắm ABS, EBD, Ghế da, cửa trời, CD 6 disc, cảm biến lùi, mâm đúc 15", ... còn nhiều nữa
Laser AT 2005 giá 350-370tr cụ ạ
Giá thì khoảng như cụ nói, 370-380tr là có xe, còn option thì Focus AT đời đầu cũng vậy, còn hơn 1 cái là hộp số có chế độ thể thao (chưa kể còn có lựa chọn máy 2.0 nữa)

- Tóm lại anh chủ xe kia nói sai bét!!!
Cụ chỉ được cái nói đúng, làm em phải vote.

abbo

Xe tải
:)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))
Nếu là 3 vạn thì em cũng xin bé bằng cái con kiến ạ.

Chân thành cám ơn !

Em thì vẫn thích sự trung thực trong mua bán hơn ạ. Nếu gặp trường hợp này thì em :77: luôn.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
các cụ nói làm cháu quyết tâm mua cái FX quá!

tayhogarage

Xe tải
+ Chủ xe nói xe còn nguyên bản, không lắp thêm hay thế gì cả nhưng tôi thấy khi mở nắp capo sau lên, thấy 2 cái loa khá to gắn áp phía trên capo, nhưng loa trần, không bọc gì hay bao vệ gì cả, dây điện cũng lẳng nhằng. Chủ xe bảo nguyên bản như thế.
Riêng cái này thì chủ xe nói đúng đấy cụ, nguyên bản nó cũng trần trụi như thế, đấy là hai cái loa cho hàng ghế sau đấy ạ

Giá thì chắc khoảng 350 - 370 thôi cụ, có ít chạy thì cũng hơn 5 năm tuổi rồi

Veyron2.0

Xe buýt
Nói chung là các cụ phán đều chuẩn :41::41:
Em chỉ góp thêm với bác chủ thớt là nếu lấy óp sừn mà so sánh thì mà tịt nhập cũng có fun óp sừn (cửa nóc, ghế da, AT, cảm biến, gương gập điện...) thế thì thể nào cũng có cụ bảo nó ĐẲNG CẤP hơn Camry nhập vì Cam vưỡn có loại ghế nỉ, vành sắt, gương gập cơm...
Thế thì :)):)):)):)):))

tuanle

Xe tải
- Đúng là không thể so, nếu so Laser AT 2004 với Focus MT 1.6 2005. Còn ngoài ra thì....
- Xe này không tua lại công tơ em bé bằng con kiến.
bác ạ, em từng gạ gẫm mua lại 1 chiếc Laser AT gần như bác mô tả nhưng chủ không bán, mà nếu thấy chắc bác phải bé bằng con kiến thật... xe đời chót chạy đúng 30.000km, full option, em nói dễ hình dung là logo 4 bánh xe cón chưa lột nilon, đèn pha đèn lái trong veo như mới, ngoài ghế tài, các ghế khác chưa nhăn tí nào... mới gần như 100%

xe đó sau khi mua chủ chạy đc 2 năm thì bị gửi vào hiệu cầm đồ và ở trong đó phủ bụi cho tới khi thanh lý, chủ mới cứu ra có...320tr, em nghe mà tí ngất vì tiếc... chiếc xe này sau khi về chủ lui xe táng vào cái cây móp đuôi sau hãng báo giá 6tr để gò lại (thế mới tiếc), nếu cái xe rao 410tr + 30.000km kia mà màu đen thì nhiều khả năng chủ nó sửa xong rao bán lại kiếm lời đó

Nói thế chứ đừng hoài cổ làm giề, cứ chọn Focus cho nó mới bác chủ thớt ạ

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Chân tình cám ơn các cụ đã góp ý. tôi còn gà mờ về xe cộ lắm, chưa biết gì nhiều. mở cái thớt này cũng phần là muốn xin tư vấn thêm cho anh bạn lấy xe, phần nữa là mở mang hiểu biết về xe cộ, phần nhỏ nữa là để đánh giá về cái Laser đang định lấy ( qua ý kiến các cụ để đánh giá về mức độ chân thực của người bán=> có nên yên tâm với những thông tin người bán đưa ra không) vì tôi nghĩ người bán đoàng hoàng chân chính, không tô vẽ thì có mua được cũng sướng mà không mua được thì cũng thaỏi mái.
Rất mong các cụ tiếp tục tư vấn.
Trân trọng lắm.

trungktstq

Xe máy
Việc mua bán theo em là thuận mua vừa bán ạ, cụ cảm thấy thích xe rồi thì giá đấy có khi cũng cắn răng mua nếu chủ bán cứng giá. Em vừa lấy FC sx cuối 2005, đăng ký 4/2006, chạy 5,6 vạn, full opts (ghế da, cửa nóc, gương gập điện, cảm biến lùi, CD 6 đĩa, 2.0, lại còn có điều khiển ở gần vô lăng(l), chính chủ...) cũng giá đấy thôi cụ ạ.