Nhờ tư vấn về trẻ sơ sinh bị Ngạt mũi và nổi mẩn

transonvcc

Xe tải
Chào các cụ. F1 nhà em mới sinh được 1 tháng nhưng cháu bị các triệu chứng như: Ngạt mũi, nổi mẩn đỏ ở mặt. Do bị ngạt mũi nên cháu rất khó chịu, quấy và ngủ rất ít.
Về Ngạt mũi Em đã làm theo hướng dẫn của 1 số người là nhỏ nước muối sinh lý ngày 3-5 lần cho cháu nhưng vẫn không đỡ. Em có tham khảo trên mạng thì mọi người bảo dùng máy hút mũi nhưng không biết có ăn thua không ? Nếu dùng thì dùng loại cơ, loại pin hay chạy điện. Ngoài ra có nên mua máy bù ẩm lọc không khí để vào phòng không ? Nếu mua thì mua loại nào (Xiaomi, Sharp, Daikin, Pana..; hàng nội địa Nhật hay hàng new ?)
Về nổi mẩn (chủ yếu ở mặt), mọi người bảo mua lá chè xanh nấu rồi lấy nước lau mặt cho cháu không biết có bị làm sao không ?
Cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với. Em xin cảm ơn ạ.

Kinh nghiệm của em là bác nên đưa cháu đến cơ sở y tế chuyên khoa nhi để các bác sĩ chuyên khoa thăm khám và cho phác đồ điều trị.

thosandocu

Xe buýt
Đến khám ở chuyên khoa nhi hoặc sơ sinh các bệnh viện , đừng nghe " Lang vườn " ở nhà .

He Nguyễn

Xe máy
Máy bù ẩm cụ cứ chọn mua như bthuong, như nhà em đang dùng 2c nhật bãi OK. Ngạt mũi thở phì phò khi ngủ cụ nên cho cháu đi khám càng sớm càng tốt. Phòng khám bác sĩ Đào láng hạ, tai mũi họng nhi OK. E ở Hà Đông nhưng vẫn di chuyển lên đây theo bác. Còn mẩn đỏ ở mặt, có thể do chàm sữa, nẻ... Rửa mặt vs lá trà xanh, tắm luôn cho bé bằng lá + tham khảo thêm 1 số kem bôi cho trẻ sơ sinh, cụ có thể đi khám rồi hỏi thêm bác sĩ ở đấy

NguyenChum1219

Xe tăng
Trẻ sơ sinh thì không nên tự ý làm theo lời khuyên trên mạng, duy nhất là đưa bé di khám, hỏi thêm bác sĩ về cách xử lý lúc bé mới chớm bị ho hay nghẹt mũi để sau làm theo. Bệnh về hô hấp ở trẻ sơ sinh rất nhanh chuyển xuống viêm phế quản hay phổi và khi bị hai cái này rồi thì rất hay bị lại.
Bé nhà mình lúc sinh ở BV VF đc các ý tá hướng dẫn cách rửa mũi và bà xã cũng hay rửa mũi cho bé mỗi khi bị chảy mũi hay bị ho sặc cháo, rất hiệu quả, đến giờ gần hai tuổi nhưng chưa từng phải dùng kháng sinh, giờ mua đông thì cho bé uống tinh dầu tỏi đen + tinh dầu húng tranh hàng ngày cũng khá hiệu quả.

Chỉnh sửa cuối:
Thời tiết nồm ẩm khiến trẻ con dễ bị các bệnh về hô hấp, sổ mũi lắm. Cụ nên mua 1 máy hút ẩm và máy lọc không khí cho con. Cụ mua hàng nhật bãi dùng tốt lắm, lại tiết kiệm chi phí. Nhà em mùa này không có máy hút ẩm cảm thấy khó chịu lắm luôn. Còn sổ mũi và nổi mẩn cụ nên đưa con đi khám, học cách rửa mũi đúng cách nha!

Xuân Bách

Xe buýt
Chào các cụ. F1 nhà em mới sinh được 1 tháng nhưng cháu bị các triệu chứng như: Ngạt mũi, nổi mẩn đỏ ở mặt. Do bị ngạt mũi nên cháu rất khó chịu, quấy và ngủ rất ít.
Về Ngạt mũi Em đã làm theo hướng dẫn của 1 số người là nhỏ nước muối sinh lý ngày 3-5 lần cho cháu nhưng vẫn không đỡ. Em có tham khảo trên mạng thì mọi người bảo dùng máy hút mũi nhưng không biết có ăn thua không ? Nếu dùng thì dùng loại cơ, loại pin hay chạy điện. Ngoài ra có nên mua máy bù ẩm lọc không khí để vào phòng không ? Nếu mua thì mua loại nào (Xiaomi, Sharp, Daikin, Pana..; hàng nội địa Nhật hay hàng new ?)
Về nổi mẩn (chủ yếu ở mặt), mọi người bảo mua lá chè xanh nấu rồi lấy nước lau mặt cho cháu không biết có bị làm sao không ?
Cụ chụp vết nổi mẩn của cháu em xem cho.

transonvcc

Xe tải
Em cảm ơn các cụ đã tư vấn. Vợ em thì bảo trẻ sơ sinh nó thế là bình thường nên không muốn cho đi khám. Tuy nhiên theo các cụ có khi em cho cháu đi khám xem thế nào.

transonvcc

Xe tải
Máy bù ẩm cụ cứ chọn mua như bthuong, như nhà em đang dùng 2c nhật bãi OK. Ngạt mũi thở phì phò khi ngủ cụ nên cho cháu đi khám càng sớm càng tốt. Phòng khám bác sĩ Đào láng hạ, tai mũi họng nhi OK. E ở Hà Đông nhưng vẫn di chuyển lên đây theo bác. Còn mẩn đỏ ở mặt, có thể do chàm sữa, nẻ... Rửa mặt vs lá trà xanh, tắm luôn cho bé bằng lá + tham khảo thêm 1 số kem bôi cho trẻ sơ sinh, cụ có thể đi khám rồi hỏi thêm bác sĩ ở đấy
Bác sĩ Đào đấy khám ổn hả cụ ? Để em qua đó xem thế nào. Em cảm ơn cụ.

transonvcc

Xe tải
Trẻ sơ sinh thì không nên tự ý làm theo lời khuyên trên mạng, duy nhất là đưa bé di khám, hỏi thêm bác sĩ về cách xử lý lúc bé mới chớm bị ho hay nghẹt mũi để sau làm theo. Bệnh về hô hấp ở trẻ sơ sinh rất nhanh chuyển xuống viêm phế quản hay phổi và khi bị hai cái này rồi thì rất hay bị lại.
Bé nhà mình lúc sinh ở BV VF đc các ý tá hướng dẫn cách rửa mũi và bà xã cũng hay rửa mũi cho bé mỗi khi bị chảy mũi hay bị ho sặc cháo, rất hiệu quả, đến giờ gần hai tuổi nhưng chưa từng phải dùng kháng sinh, giờ mua đông thì cho bé uống tinh dầu tỏi đen + tinh dầu húng tranh hàng ngày cũng khá hiệu quả.
Vâng, cháu nhà em chỉ ngạt mũi thôi ạ, không bị ho. Mọi người cũng bảo rửa mũi mà sợ rửa không đúng cách lại nguy hiểm vì em mới đọc có vụ dùng xi ranh để bơm nước muối cho bé bị ngạt.

transonvcc

Xe tải
Thời tiết nồm ẩm khiến trẻ con dễ bị các bệnh về hô hấp, sổ mũi lắm. Cụ nên mua 1 máy hút ẩm và máy lọc không khí cho con. Cụ mua hàng nhật bãi dùng tốt lắm, lại tiết kiệm chi phí. Nhà em mùa này không có máy hút ẩm cảm thấy khó chịu lắm luôn. Còn sổ mũi và nổi mẩn cụ nên đưa con đi khám, học cách rửa mũi đúng cách nha!
Nên mua máy lọc không khí + bù ẩm hay hút ẩm cụ nhỉ ? Em toàn thấy loại lọc không khí + bù ẩm thôi.

Nên mua máy lọc không khí + bù ẩm hay hút ẩm cụ nhỉ ? Em toàn thấy loại lọc không khí + bù ẩm thôi.
Theo em thì nên mua máy hút ẩm riêng, máy lọc không khí riêng, ko cần bù ẩm vì thời tiết miền bắc đã quá ẩm rồi

10102020

Xe tăng
Tốt nhất là Cụ và gđ đưa bạn nhỏ đi khám để bác sĩ có thể tìm ra căn nguyên của việc ngạt mũi. Và cũng có thể đưa sản phẩm cho bé dùng khi bị mẩn ở mặt hoặc người.
Mẩn tại mặt trong thời gian này có thể là lác sữa, chàm sữa. Nếu nấu chè xanh tắm bạn nào hợp thì khỏi liền (mà chè xanh cũng khiến da bé mịn màng và rất tốt), nhược điểm là tắm chè xanh trong thời gian dài có thể khiến bé bị cứt trâu.

transonvcc

Xe tải
Tốt nhất là Cụ và gđ đưa bạn nhỏ đi khám để bác sĩ có thể tìm ra căn nguyên của việc ngạt mũi. Và cũng có thể đưa sản phẩm cho bé dùng khi bị mẩn ở mặt hoặc người.
Mẩn tại mặt trong thời gian này có thể là lác sữa, chàm sữa. Nếu nấu chè xanh tắm bạn nào hợp thì khỏi liền (mà chè xanh cũng khiến da bé mịn màng và rất tốt), nhược điểm là tắm chè xanh trong thời gian dài có thể khiến bé bị cứt trâu.
Vâng, cảm ơn cụ. Cụ nhiều kinh nghệm quá. Em 3 đứa mà 2 đứa đầu nó không bị như đứa thứ 3 này nên cũng thiếu kinh nghiệm.

NguyenAnhPhan

Xe container
1. Cụ đưa bé đi bv để bs khám kĩ lưỡng, tìm ra nguyên nhân rõ ràng. Cẩn thận kẻo từ ngạt mũi thành ho. Rồi chạy vô phổi gây viêm thì nặng đấy.
2. Về nổi mẩn, sau khi bs khám - nếu chỉ dị ứng bth, hoặc chàm ngứa nhẹ, ban rát do thời tiết, dị ứng ngoại cảnh....nếu bs kê thuốc bôi thì dùng theo chỉ dẫn. 1 - 2 hôm không đỡ hãy hỏi bs ngay.
2. Lá chè xanh có chứa chất chống oxi hóa rất mạnh. Không những dùng làm trà uống tốt cho sk (liều lượng vừa đủ) mà còn là thuốc thanh nhiệt, giải độc, tiêu độc tiêu viêm. Dân gian thì các cụ xưa lấy lá chè tắm cho trẻ là bth. Phòng tránh rôm sẩy, ngứa nổi ban. Nhưng phải chú ý pha nước ấm và ở nơi kín gió khi tắm cho trẻ. Nhất là tránh để nước vào lỗ rốn, mắt, mũi, miệng tai (nguy cơ sặc, viêm dây rốn, viêm tai, mắt....).
4. Khi tắm nước lá chè, lá vối, bồ trác....thì sau đó da trẻ bị vàng. Nhiều bố mẹ tưởng con bị làm sao. Hoảng. Không lo. Mầu sắc những loại lá đó là vậy. Và rất bám. Khi uống nước chè, để lâu nó khô rồi bám trong, ngoài chén hay cốc. Cũng rất khó rửa là vậy. Rơi hay bám vào vải sáng mầu thì mệt. Nhất vải trắng thì coi như xong. Vì vậy tắm cho trẻ bằng mấy thứ lá ấy, nó cũng bám da. Không nên kì cọ mạnh. Gây tổn thương da trẻ. Trong trường hợp này, hãy lấy quả chanh, gọt vỏ xanh (chứa nhiều tinh dầu gây mầu tương tự lá trên - và còn loại bỏ axit trong vỏ quả nữa). Ssu đó vắt vô chậu nước sạch, ấm (nước lã trong, không cho gì trước đó). Áng chừng lượng nước bao nhiêu mà vắt cho đủ. Vắt Ít thì không hiệu quả. Nhiều thì không nên. Rồi lấy khăn lau cho bé. Nếu da bé bám mầu nước lá quá, thì vắt nhiều chanh hơn chút. Chú ý không lấy nước cốt chanh bôi trực tiếp lên da bé. Sẽ gây bỏng kích ứng da.
*** Chú ý tối quan trọng là dù tắm hay lau người cho bé, tuyệt không được để nước vào ngũ quan và lỗ rốn. Xong lau khô người ngay. Lỗ rốn phải được lau khô. Không thì lại sinh bệnh cho bé đấy ạ.
*** Em biết có chút ít. Cụ nên tham khảo thêm ở những người nhiều kinh nghiệm. Nhất là phải suy xét cẩn thận trước khi thao tác gì đó. Hoặc tin theo 1 cách làm nào đó. Không phải lúc nào kinh nghiệm của các cụ xưa truyền lại cũng đúng hết đâu.
*** Mong bé khỏe mạnh, gia đình cụ vui vẻ & hp.

NguyenAnhPhan

Xe container
Quên mất 1 chuyện. Nếu cụ tắm hay lau, bôi nước lá cho bé, thì nên dùng khăn, áo tối mầu. Chứ mà dùng khăn sáng mầu, hoặc trắng thì...sau này không giặt nổi đâu ạ.
- Khăn, áo sau khi dùng, mặc cho bé sau tắm, lau nước lá xong, thì nên ngâm nước cốt chanh pha ít muối khoảng 1 lúc. Rồi vò. Xong giũ lại, mới ngâm và giặt bằng xà phòng.
- Đồ trẻ em thì nên giặt tay. Bỏ máy không sạch được ạ (điều này các cụ thừa biết rồi).
+ Em hơi nhiều lời tí. Có gì chưa đúng lắm, các cụ cứ góp ý. Vì liên quan đến vấn đề con người, nên không thể cẩu thả được.