Những đau khổ vì bảo hiểm ô tô

pjah_2004

Đi bộ
Các bác ơi, không hiểu các bác đã gặp trường hợp nào như tôi không: Xe tôi đi đúng luật, 1 chú 2 bánh lấn đường nhắm ngay đầu xe phi thẳng vào. May mắn 2 chú trên xe moto thoát chết sau khi nằm viện 5 ngày. Thế nhưng cái xe tôi thì tan nát. Và bảo hiểm Bảo Việt thì bắt đầu:

1. Xe tôi không có lỗi nên họ không có trách nhiệm bồi thường. Cái này là từ quy tắc bảo hiểm xe cơ giới do Bảo Việt ban hành. Trong Hợp đồng chỉ nêu áp dụng quy tắc đó, chứ không thấy họ đưa quy tắc cho mình. Và quan trọng là trong Hợp đồng lại không chốt quy tắc đó Bảo Việt ban hành khi nao! Nghĩa là Bảo Việt thay đổi tùy thích!

2. Bảo Việt ..tháo chạy để mặc tôi làm việc với người gây tai nạn, với bảo hiểm xe máy của người gây tai nạn, với nơi sữa chữa. Sau khi thỏa thuận mức đền bù với người gây tai nạn, cộng với đền bù của bảo hiểm xe máy thì vẫn không đủ chi phí sửa chữa ( Bắt đền thế nào xe máy đền 100% cho mình được, họ cũng tốt nhưng hết khả năng rồi, phí bảo hiểm của xe máy đã đền tối đa rồi)
làm việc với Bảo Việt thì họ bảo tôi làm đơn XIN HỖ TRỢ. Và và hứa là sẽ hỗ trợ toàn bộ số còn lại.
Nhưng đến khi thanh toán thì Bảo Việt lại giở quẻ: Chúng tôi hỗ trợ toàn bộ số chi phí còn lại nhưng phải hiểu là..trước thuế! Còn thuế thì..tự lo lấy.

Tôi thực sự bức xúc với cách làm của Bảo Việt, các công ty khác thì tôi không biết. Nhưng nhìn chung: Khi mua bảo hiểm thì mình là thượng đế. Nhưng đụng chuyện thì thượng đế chạy vạy khắp nơi với đủ thủ tục rườm rà của bảo hiểm mà không có được sự trợ giúp nào.

Tôi đề nghị các bác tham gia lên tiếng. Một số người khuyên tôi nên khởi kiện Bảo Việt vì vi phạm nguyên tắc ký kết Hợp đồng. Không đưa và đính kèm Quy tắc bảo hiểm xe cơ giứoi như 1 phụ lục cụ thể của Hợp đồng; Không thông báo đầy đủ thông tin khi ký Hợp đồng; Không thực hiện trách nhiệm thay mặt khách hàng để giải quyết vụ việc v.v...

Mong các bác cùng lên tiếng với tôi để những người mua bảo hiểm như chúng ta không bị các công ty bảo hiểm chèn ép.

thich_oto

Xe hơi
Chia sẻ với cụ, Trước bà dì em bị cháy con xe đã mua bảo hiểm của bảo việt nghệ an nhưng đến lạy lục nó mãi nó ăn tiền xong còn dọa để xem thế nào đã. May là ông cụ nhà em có mối quan hệ nên mấy ông nghệ an không ăn được phải nhả ra xin lỗi rối rít, họp kiểm điểm còn mời ông cụ nhà em vào, phê bình cho 1 trận nhớ đời. Từ sau bà dì lúc nào làm bảo hiểm cũng ok.

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Kiểu này hoặc kiểu khác, phang thẳng vào mặt thằng BV cho em.

Vuvit

Xe tăng
BV làm ăn chán các bác nhể[-(

Cáp điện

Xe đạp
BV đã làm đúng quy định cụ ah.Tiếc là khi mua BH cụ đã không yêu cầu nhân viên BV cho xem quy chế BH(hoặc họ đã lờ không cho cụ xem để dụ cụ mua BH).Nếu cụ khởi kiện e rằng khó thắng.

TechVNS

Xe tải
Cụ cần tư vấn thì mời em ~o) đi. Vụ này Bảo Việt làm không hết trách nhiệm rồi. Em sẽ giúp cụ hết mình với tinh thần OF.

Pham Quoc Han

Xe buýt
Chia sẻ nỗi đau khổ với Cụ. Trong trường hợp của Cụ BH chỉ bảo hiểm cho xe đi sai thôi nên lúc đó hoặc là Cụ thỏa hiệp với cán bộ bảo hiểm để Cụ đang đúng thành sai (đây là nội dung hay nhất trong bảo hiểm của Vịt Nam) hoặc là Cụ phi vào vỉa batoa gần đấy để trông đúng là Cụ sai rồi=D> Khi mua bảo hiểm đừng tranh luận mình đúng - đó là chân lý ở ta...các Cụ ợ=))$-)[-(.

LuckyCar

Xe container
Chia sẻ với cụ. Em mua hiểm của Liberty. Mặc dù em rất yêu nước và "người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam", nhưng cứ cái kiểu làm ăn mập mờ, phải xin xỏ, phải phong bì, chạy vạy là em éo chịu được.

toiditimem

Xe tải
Website
www.shopkorea.com.vn
Chia buồn cùng cụ , lần sau chắc cạch đến già, em mua của hàng không, chưa phảilamf phát nào, xe cũng xước lung tung, toàn do mình cả

R&V

Xe máy
Nghe các cụ nói về bảo hiểm sao thấy oan cho những công ty bảo hiểm Việt Nam làm ăn chân chính quá hà, huuu. Thấy Cụ Pjah nói về quy tắc thay đồi, công ty em khi làm hợp đồng là phải đình kèm quy tắc có đóng dấu treo của công ty hết, trước khi làm bảo hiểm các bác phải bào nhân viên bảo hiểm tư vấn đầy cho các cụ và khi làm hợp đồng phải thể hiện rõ ràng chi tiết. Chúc các cụ lái xe an toàn

dominhhung

Xe đạp
Bảo hiểm nó chả mập mờ đâu, tại các bác ấy. Có bác nào mua xe đã đọc hết cuốn luật giao thông chưa ạ? Co bác nào đủ 18 tuổi đọc hết luật dân sự chưa ạ? Có bác nào nhận tiền hối lộ mở luật hình sự ra đọc chưa ạ?
Đừng chết vì thiếu hiểu biết...

Có mấy người mua bảo hiểm mà chịu ngồi đọc hết hợp đồng đâu, đúng ra là phải đọc hết rồi hẵng mua. Còn để giải thích đầy đủ cái quy tắc bảo hiểm cho các bác nghe thì xin phép mời bác 1 ngày 5 tiết và giảng cho bác trong 1 tuần như một anh SV đại học thì may ra hiểu hết được. Các loại luật như trên cũng thế mất 5 năm để đào tạo ra 1 anh cử nhân đấy.
Tại sao khi vi phạm luật giao thông các bác không kêu là tại nhà nước mình không in luật ra phát cho từng người, dạy cho từng người hiểu nhỉ.

Rút kinh nghiệm là khi có vấn đề gì cứ yêu cầu căn cứ bằng chứng cụ thể, ko đưa ra được thì mới cho là lừa đảo. Còn đưa ra được thì chấp nhận. Cùn lên thì đưa ra tòa mà kiện thôi, nhưng mà nghiên cứu kỹ không là thua đấy nhé.

Mà bác được voi đòi 2 bà trưng quá, bọn BV nó hỗ trợ cho là quá tốt rồi còn đòi thuế này nọ thì cũng chịu bác. Thiếu hiểu biết nó khổ thế đấy

TechVNS

Xe tải
Mà bác được voi đòi 2 bà trưng quá, bọn BV nó hỗ trợ cho là quá tốt rồi còn đòi thuế này nọ thì cũng chịu bác. Thiếu hiểu biết nó khổ thế đấy
Em hy vọng cụ không làm cho Bảo Việt. Em khẳng định trường hợp của cụ chủ thớt Bảo Việt làm sai quy trình, sai nguyên tắc. Không có cái gì gọi là hỗ trợ ở đây cả. Bồi thường và Không bồi thường, vậy thôi.

Tôn silic

Xe tăng
nhà em trên phố lớn nhưng sâu trong ngõ nhỏ
cái này bọn BV nó đúng đấy cụ ạ
vì nó chỉ chịu trách nhiệm đền bù hậu quả do mình gây ra,còn nếu do người khác gây ra cho mình thì người gây ra sẽ phải chịu trách nhiệm
nếu chẳng may xảy ra chuyện gì,nên nhận hết các lỗi về mình :D xong rồi quay lại làm việc tiếp với thằng nó đâm vào mình :21:
cụ chủ thớt và cái thằng bán BH đều sai vì ko hỏi và nói rõ cho nhau biết các điều luật trong bảo hiểm.nhưng cái này người mua nên hỏi chứ người bán nó chả nói đâu.vì nó mà nói người mua thấy lằng nhằng quá ko mua nữa thì nó toi à :D

TechVNS

Xe tải
cái này bọn BV nó đúng đấy cụ ạ
vì nó chỉ chịu trách nhiệm đền bù hậu quả do mình gây ra,còn nếu do người khác gây ra cho mình thì người gây ra sẽ phải chịu trách nhiệm
nếu chẳng may xảy ra chuyện gì,nên nhận hết các lỗi về mình :D xong rồi quay lại làm việc tiếp với thằng nó đâm vào mình :21:
cụ chủ thớt và cái thằng bán BH đều sai vì ko hỏi và nói rõ cho nhau biết các điều luật trong bảo hiểm.nhưng cái này người mua nên hỏi chứ người bán nó chả nói đâu.vì nó mà nói người mua thấy lằng nhằng quá ko mua nữa thì nó toi à :D
Cụ cứ hiểu về bảo hiểm lơ mơ thế này thì bảo sao không có tranh chấp giữa bảo hiểm và khách hàng. Cái mình có quyền đòi thì không đòi toàn đòi các cái mình không có quyền.

Không có cái Quy tắc bảo hiểm nào dám ghi là "trong trường hợp người được bảo hiểm không có lỗi thì người bảo hiểm không phải bồi thường" cả cụ ạ.

Tôn silic

Xe tăng
Cụ cứ hiểu về bảo hiểm lơ mơ thế này thì bảo sao không có tranh chấp giữa bảo hiểm và khách hàng. Cái mình có quyền đòi thì không đòi toàn đòi các cái mình không có quyền.

Không có cái Quy tắc bảo hiểm nào dám ghi là "trong trường hợp người được bảo hiểm không có lỗi thì người bảo hiểm không phải bồi thường" cả cụ ạ.
=)) có thể em diễn giải chưa hay nên cụ chưa hiểu hết đc :))
trước em làm trong ngành BH cụ ạ :21:

TechVNS

Xe tải
Báo cáo cụ là em đang làm trong bộ phận giám định bồi thường của 1 cty Bảo hiểm cụ ạ

bacnv

Xe buýt

Tôn silic

Xe tăng

LaiXeBusHappy

Đi bộ
anh tranhoangquyen ơi! cho em hỏi với! anh trai em là lái xe bus. hôm trước đi trên đường bị đá bắn lên làm vỡ kính xe. làm bảo hiểm họ chỉ trả cho 6 triệu. vì họ nói thay kính xe không thể hết nhiều tiền như thế. nên họ không trả thêm (hết hơn 10 triệu, có hóa đơn đỏ của gara) vậy là sao ạ? nếu như vậy thì anh trai em phải đền công ty mất mấy triệu nữa cơ! em không biết bảo hiểm làm thế là thế nào cả. em cảm ơn anh nhiều ạ