[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Xe nội lước

Xe điện
Mấy ông lính đi đâu chả vậy. Đến chỗ đóng quân mới là mắt đảo như rang lạc xem có bóng hồng nào không ? Hồi ở Thủ Đức, gần mấy làng đạo toàn dân bắc kỳ 1954. Biết họ cũng chả ưa gì lính VC các bố còn mò vào nữa là.
😄 Bộ đội đi qua đến tre còn chửa..( bộ đội bảo em thế )

tung.npvh

Xe buýt
Quan điểm của E cũng giống như Cụ. E chỉ chơi vành đúc, dù nó hơi nặng nề. Nhưng ko hiếu sao mà E mua xe Wave RSX cho F1 (sinh viên) cũng chọn vành đúc rồi mà hỏi chỗ bán xe có bỏ được săm (ruột) xe ko thì các chuyên gia ở đó lại bảo ko chắc chắn khả thi. Vậy chắc phải vành đúc xịn mới lắp được tubeless hay sao vậy? Mong các Cụ cho ý Kiến...
Em đọc comment của cụ đến lần thứ 3 thì ra "hỏi chỗ bán xe" (em hiểu là hỏi hãng). Hãng luôn luôn trả lời cụ không được với những gì không đúng với thiết kế nguyên bản. Với những gì khác nguyên bản cụ chỉ có thể hỏi thợ ngoài, thợ hãng ko đc phép trả lời vậy.

Việc trả lời ko đc đôi khi nó là câu chuyện hợp pháp nữa. VD cụ đi con xe lốp béo (ô tô) nay cụ chán muốn đổi sang lốp mỏng - về mặt kỹ thuật thì ko sao (xe vẫn vận hành tốt, chỉ ồn hơn một chút) nhưng về mặt pháp luật có thể sai, cụ có thể bị CA phạt vì sd lazang khác. - em ko tìm hiểu sâu khác ntn để bị phạt.

Vụ tubeless tire em có thể giới thiệu cụ chỗ lắp, chắc 3 nốt nhạc.

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
Hồi đó mà cho bộ đội VN làm một hành lang an toàn ở biên giới Cam - Thái thì gần đi hết dân miền nam. Những năm đó dân SG chỉ cần có cơ hội 30% là họ đi rồi. " Một là con nuôi cá, hai là má nuôi con, ba là con nuôi má ".
Cháu có ông bạn, người Khánh Hòa, đi vượt biên tất cả 13 lần mà vẫn không thoát. Tàu chết máy, vỡ tàu, bị bắt đủ cả. Có lần tàu chết máy ngoài phao số 0, gặp được cái tàu ngoại quốc mừng húm, hy vọng nó kéo giúp qua Mã, Thái. Đen cái, gặp phải tàu Nga, thế là nó kéo vào bờ giao lại cho Biên phòng của ta.

Vinaxuki JBC

Xe buýt
Em đọc comment của cụ đến lần thứ 3 thì ra "hỏi chỗ bán xe" (em hiểu là hỏi hãng). Hãng luôn luôn trả lời cụ không được với những gì không đúng với thiết kế nguyên bản. Với những gì khác nguyên bản cụ chỉ có thể hỏi thợ ngoài, thợ hãng ko đc phép trả lời vậy.

Việc trả lời ko đc đôi khi nó là câu chuyện hợp pháp nữa. VD cụ đi con xe lốp béo (ô tô) nay cụ chán muốn đổi sang lốp mỏng - về mặt kỹ thuật thì ko sao (xe vẫn vận hành tốt, chỉ ồn hơn một chút) nhưng về mặt pháp luật có thể sai, cụ có thể bị CA phạt vì sd lazang khác. - em ko tìm hiểu sâu khác ntn để bị phạt.

Vụ tubeless tire em có thể giới thiệu cụ chỗ lắp, chắc 3 nốt nhạc.
Vâng Cụ. Cũng vì cái sự mập mờ đó và E cũng chưa được gặp ai đã thử dùng tubeless cho kiểu vành đúc của xe Wave này. Nên thôi cứ để nguyên bản cho nó lành. Nhưng nếu độ được cái chân van vào để dùng vành đúc đó thì quá tốti

hung303

Xe điện
Ông ấy nhìn rất đẹp trai, thông minh và phong độ cụ nhỉ.
Mà cũng lạ.hay mắt em có vấn đề .chứ em thấy bề ngoài qua ảnh ( xin nhắc lại là bề ngoài và qua ảnh đen trắng) thì Pol pot trông rất hiền lành , dễ gần, có vẻ còn phúc hậu mới tài. Son Sen nhìn đẹp trai thông minh ,vui tinh hóm hỉnh , dễ gần. Tà Mok nhìn thì tướng tá cũng đẹp , vẻ đẹp của ng lao động sức vóc phong trần ,giản dị và cũng có nét dễ tính dễ gần nốt.. hay câu nhìn mặt bắt hình dong chỉ đúng với người Việt.
Muốn đoán người phải quan sát thần thái, ánh mắt, động tác, cử chỉ. lời nói .... cụ ah. nhứng thứ cực nhỏ, thoáng qua mớ lộ rõ bản chất. Ảnh là thứ chết chỉ đúng với 1 số thôi.

Ndchung

Xe buýt
Mấy ông lính đi đâu chả vậy. Đến chỗ đóng quân mới là mắt đảo như rang lạc xem có bóng hồng nào không ? Hồi ở Thủ Đức, gần mấy làng đạo toàn dân bắc kỳ 1954. Biết họ cũng chả ưa gì lính VC các bố còn mò vào nữa là.
Hay Tiếp mạch Cụ Chủ kể tiếp chuyện đi buôn Biên giới. E thấy chuyện của Cụ nó có nét đặc sắc riêng....

Nam Bim325

Xe tăng
Quan điểm của E cũng giống như Cụ. E chỉ chơi vành đúc, dù nó hơi nặng nề. Nhưng ko hiếu sao mà E mua xe Wave RSX cho F1 (sinh viên) cũng chọn vành đúc rồi mà hỏi chỗ bán xe có bỏ được săm (ruột) xe ko thì các chuyên gia ở đó lại bảo ko chắc chắn khả thi. Vậy chắc phải vành đúc xịn mới lắp được tubeless hay sao vậy? Mong các Cụ cho ý Kiến...
Lắp ok, bơm hơi ban đầu hơi khó 1 tí thôi. Lốp kh săm an toàn hơn hẳn.

songnuocnambo

Xe máy
Nói về bánh xe gắn máy em thì ưng vỏ không ruột (lốp ko săm) hơn vì nhiều lý do : Giá thành tuy VKR có đắt hơn VCR+R chút đỉnh . Xin lỗi các cụ nhe vì em là người miền Nam gọi thế quen rồi. Con Future 125 của em mua cuối năm 2016 , về em lột ngay bộ vỏ có ruột ra thay bằng vỏ ko ruột.. Em chạy tới 2/9/2020 ( sở dĩ em nhớ luôn ngày là có việc đi SG nên em thay trước khi đi mặc dù vẫn còn dùng tốt chán) Như vậy là hơn 4 năm. Em đi làm hằng ngày mỗi ngày trên dưới 30km.
Em ở Sadec nhưng mỗi năm phải chạy đi SG 2 lần và Châu đốc 1 lần lý do công việc và lần nào cũng đèo Gấu theo... Trước đây em xà VCR thì không tới 2 năm phải thay nguyên bộ cho dù em dùng vỏ tương đối tốt (MAXXIS)...
Nếu các cụ có dùng VKR thì đừng ngại bơm ko lên. Em bảo đảm 100% bơm lên nhưng nếu dùng vỏ thường như Euromina thì khi vỏ mòn xẹp thì chắc bơm khó lên nhưng nếu bơm bằng máy bơm xe tải thì chắc chắn lên nhưng sợ căng quá nó nổ..Khi dùng VKR các cụ nhớ đừng bơm căng quá khi chạy sẽ bị tưng và vỏ mau bị phù vài dòng cùng các cụ
Kho vỏ xe của em đây:

hph0909

Xe tải
Vâng Cụ. Cũng vì cái sự mập mờ đó và E cũng chưa được gặp ai đã thử dùng tubeless cho kiểu vành đúc của xe Wave này. Nên thôi cứ để nguyên bản cho nó lành. Nhưng nếu độ được cái chân van vào để dùng vành đúc đó thì quá tốti
Cụ vào Head thì Honda không có lốp không săm nên trả lời vậy. Cu ra phố Huế mua cái chân van lắp cho lốp không săm rồi sang Yamaha hoặc mua ngoài cái lốp không săm lắp ngon luôn.

Xe nội lước

Xe điện
Muốn đoán người phải quan sát thần thái, ánh mắt, động tác, cử chỉ. lời nói .... cụ ah. nhứng thứ cực nhỏ, thoáng qua mớ lộ rõ bản chất. Ảnh là thứ chết chỉ đúng với 1 số thôi.
Vâng cụ.cái này thú thật là ngay trong cs em cũng rất kém..thiếu nhạy bén ( đã có ng bạn nhắc chuyện này ).
Nhưng ở đây em chỉ có nx qua ảnh thì là vậy..em nhìn ảnh thì cả ông HS lúc trẻ trông cũng rất hot boy..he

Dao tuan Vu

Xe tải
Bác Ankovat mệt rồi sao. Các cụ nhiều truyện lạc đề quá. Từ sáng đến giờ chả có chuyện gì mới của bác Vat, giỡ hết biển vùng xanh rồi mà Bác Vat cũng về nhà nghỉ và viết tiép chuyện gì mới đi.

angkorwat

Xe tăng
Bác Ankovat mệt rồi sao. Các cụ nhiều truyện lạc đề quá. Từ sáng đến giờ chả có chuyện gì mới của bác Vat, giỡ hết biển vùng xanh rồi mà Bác Vat cũng về nhà nghỉ và viết tiép chuyện gì mới đi.
Hết giãn cách thì phải đi lang thang thôi cụ ơi. Ngồi nhà mãi buồn rồi. Em chỉ mua vui cho các cụ trong thời gian giãn cách thôi. Hơn 60 năm cuộc đời thì cũng nhiều chuyện, nhưng để một lúc nhớ ra hết thì chịu. :D

tung.npvh

Xe buýt
Cụ vào Head thì Honda không có lốp không săm nên trả lời vậy. Cu ra phố Huế mua cái chân van lắp cho lốp không săm rồi sang Yamaha hoặc mua ngoài cái lốp không săm lắp ngon luôn.
Theo em cứ giao cho thợ, nó cũng ko đắt hơn bao nhiêu đâu. Em đi Future 125 (2018) 2 lần thay lốp tubeless rồi, tạm nhận xét thế này:
Maxxiss: tốt, talon sâu (đến lúc thải thấy talon vẫn ngon, phải thay vì cao su có dấu hiệu lão hóa). Loại này đi hơi cứng, bơm căng hơi thì xóc tưng tưng. Lần quyết định thay nó ngậm cái đinh (xuyên cạnh lốp chứ ko xuyên mặt tiếp xúc) cả tháng mà hơi ko xuống :D - em chạy khoảng 6 vạn thì phải. Giá loanh quanh 400k tùy thợ.

Sobek: Loại này êm hơn, cảm giác cao su mềm hơn, bơm căng ko thấy đau lưng như Maxxiss (vân talon 2 loại giống nhau - hoặc các loại tubeless cho xe số nó giống nhau thì em ko chắc). Mới thay em chưa có nhận định gì hơn. Giá dưới 400k.

Kyson1

Xe tăng
Em lưu ý cccm là đỡ giãn các rồi, mình tập trung xửcviec tồn đọng đi. Anh angkorwat cũbg có cviec chứ.

Trước mắt, em đề xuất thế này: cccm tạm dừng vụ lốp xe, tubeless, súng đạn 175; 120... Mặc dù những thông tin đó cũng rất bổ ích.

Kính mời anh angkorwat tiếp tục câu chuyện như: múc C trưởng, mợ MM, chuyện đi buôn, chuyệt vượt biên KT (mà anh đc nghe)... Khi a có tgian... :D

Anh Demchinhhang.net cho ra hàng audio sớm đi nhé.

Đề nghị anh xukthal. không thánh soi để anh angkorwat còn viết tiếp. :D:D

Mời anh angkorwat tiếp tục cho thớt liền mạch. Kẻo sắp bàn sang tàu con thoi, vũ trụ, vũ khí ngtu... Thậm chí cả đê lồ :D

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe tăng
Em lưu ý cccm là đỡ giãn các rồi, mình tập trung xửcviec tồn đọng đi. Anh angkorwat cũbg có cviec chứ.

Trước mắt, em đề xuất thế này: cccm tạm dừng vụ lốp xe, tubeless, súng đạn 175; 120... Mặc dù những thông tin đó cũng rất bổ ích.

Kính mời anh angkorwat tiếp tục câu chuyện như: múc C trưởng, mợ MM, chuyện đi buôn, chuyệt vượt biên KT (mà anh đc nghe)... Khi a có tgian... :D
Cứ để các cụ ấy chém cho vui. Chuyện nghe được thì nhiều, nhưng không phải chuyện của mình thì khó kể. Buổi tối rảnh, nhớ ra chuyện gì em sẽ kể tiếp :D

Vinaxuki JBC

Xe buýt

E nhất trí và cũng có ý ko xen vào làm loãng thớt; chỉ là vì có mấy thông tin xen ngang các Cụ chia sẻ nên E hỏi riêng thôi; để cho thớt của Cụ chủ liền mạch. Thêm nữa thì nó cũng có thể là thông tin có ích cho chuyến đi dự định của Cụ chủ thớt...

angkorwat

Xe tăng
Trong này có bài viết của cụ Huỳnh Anh Dũng, là Việt kiều và phiên dịch đầu tiên tại SQVN. Còn bên đoàn chuyên gia ngoại giao thì phiên dịch là cụ Huỳnh Sua. Trong này có đoạn nhắc tới các chuyên gia ngoại giao. Trong đó có cụ Lê Đông và cụ Bùi Hữu Nhân là hai sư phụ của em mà em đã nhắc tới trong những câu chuyện ở trên. Cụ Huỳnh Sua sau này về Sở Ngoại Vụ SG. Cách đây 2 năm em có gặp lại. Các cụ trong đoàn chuyên gia ngoại giao hồi đó giờ hầu như đã mất hết. Cụ Lê Đông và Bùi Hữu Nhân sau cũng về Sở Ngoại Vụ. Cụ Nhân mất trong một tai nạn xe máy năm 2001. Vô tình đọc bài này nhớ những ngày ở đoàn chuyên gia ngoại giao quá :-?

Chỉnh sửa cuối:

hung303

Xe điện
Em cũng ko hiểu vì sao, giữa miền Bắc mà cũng thiếu rau vậy nhỉ. Em vẫn nhớ ở Thái nguyên có vùng rau Phổ Yên, Phú Bình. Mùa rau bắp cải su hào họ chở 2 sọt rau hai bên, đắp cao lên ở giữa, lên bán ở Thái Nguyên, Gang thép. Đến cái hồ to trước cửa nhà, họ dìm bắp cải xuống ngâm nước nhé, mỗi cái chắc nặng thêm cả nửa kg:)). Rồi mang lên chợ bán.
Thời đấy kinh tế kế hoạch, việc phân phối lưu thông cực kém, toán dựa vào kế hoạch đề ra từ xa lắc, ko có điều chỉnh hoặc cực kỳ chậm theo thực tế

Hà Tam

Xe điện
Cứ để các cụ ấy chém cho vui. Chuyện nghe được thì nhiều, nhưng không phải chuyện của mình thì khó kể. Buổi tối rảnh, nhớ ra chuyện gì em sẽ kể tiếp :D
Cự ankorwat làm ở Vụ Hợp tác Quốc tế Bộ Thương mại, có phải dãy nhà tầng 1 góc sân trong cùng bên tay phải khi đi từ cổng phụ Bộ TM vào? các năm 199x, tôi cũng hay làm việc ở vụ này, với anh Trung và bác Ngọc. Nhiều khi các cụ ấy giao cho cái mộc để ra hành lang ngồi tự đóng dấu lên từng trang của Bản HĐ của Dự án Điện, nhất là phần danh sách mua sắm hàng hóa trong HĐ. Với văn bản Quyết định của BTM, nhiều khi phải lấy đến 10 bản dấu đỏ do cụ M.V. Dâu ký!