NHỮNG MẪU ĐÈN ĐỘ NGUYÊN BỘ THEO XE HYUNDAI

Trạng thái
Thớt đang đóng

iCoco

Xe đạp
Website
www.hungthanhauto.com
Ok về đèn độ theo xe thì như mọi ng cũng biết. Đa hình đa kiểu. Mỗi xe sẽ có những mẫu đèn độ khác nhau. Trung bình 1 dòng xe sẽ có từ 2 đến 3 mẫu đèn độ. Nhưng chung qui chúng ta có thể chia thành 2 loại cơ bản là 1Bi 1Pha và 2Bi (e chưa tính đến Led khối và Led Hạt nhé, nếu tính như v thì có tận 4 loại @@). Đa số ở VN thì e chỉ thấy dùng loại 1Bi 1Pha, ít khi thấy loại 2Bi.

Đặc biệt những mẫu này đều hoàn toàn giữ được chức năng của đèn zin theo xe. Ví dụ như xe mọi ng có chức năng liếc theo bánh lái thì đèn độ theo xe cũng sẽ như vậy. Và cam đoan 1 điều là đường ánh sáng chuẩn (dĩ nhiên rồi. Đây là đèn độ từ những công ty thứ 3 đã tham khảo mẫu và ý kiến từ chính hảng TOYOTA làm ra thì e nghĩ đường ánh sáng là chuẩn) quan trọng nằm ở điểm chất lượng và độ bền và vẻ đẹp lẫn bên trong và bên ngoài của đèn.

Nhiều bác chơi xe ở Việt Nam hình như vẫn còn lầm lẫ tí chút giữa đèn độ nguyên bộ & đèn độ thủ công nên hôm nay e viết bài này để chỉ rõ cũng như giải thích sự khác biệt giữa đèn độ nguyên bộ & đèn độ thủ công _ Đèn độ nguyên bộ: là những bộ đèn được sản xuất & thiết kế từ những công ty thứ 3 chuyên làm đồ chơi độ cho những hảng xe lớn như (SPYDER AUTO, IDCAR,....). Ng chơi ngoài việc tháo đèn zin cất đi & lắp bộ đèn độ này vào thì ng chơi k cần làm gì nửa hết. Ngta hay còn gọi là PLUG and PLAY đó ạ.

Đèn độ nguyên bộ có rất nhiều mẫu nhiều kiểu thiết kế khác nhau nhưng nhìn chung thì có 2 loại cơ bản là 1 BEAM và 2 BEAM (ở Việt Nam hay gọi là 1Bi 1Pha & 2Bi đó ạ). Sự khác nhau của 2 loại này dĩ nhiên ko nói ai cũng biết là về độ sáng. 2 Beam bao giờ cũng sẽ sáng và dài hơn 1 Beam cả. Nhưng nhiều ng lại cho rằng 2 Beam thì ko bám đường. Để e giải thích vấn đề này luôn cho ạ. Ko bám đường ko phải là do mẫu thiết kế 2 Beam ko bám đường mà là do HID XENON và BALLAST các bác ko dùng loại tốt nên xãy ra trường hợp khi đá pha hoặc chạy đường trường, ánh sáng ko bám đường hoặc nhảy pha chậm. Nhìu ng cho rằng đường sáng & độ sáng của những mẫu đèn này k chuẩn thì đó hoàn toàn là 1 sai lầm vì trc khi sản xuất và giao hàng cho khách, những công ty đã test rất kĩ đường sáng cũng như độ sáng của bộ đèn (độ sáng ở đây được mặc định là 6000k nhé). Đơn giản thế thôi. :D. Bên cạnh đó đường LED cũng sẽ chia thành 2 loại là LED HẠT và LED KHỐI Khi các bác có nhu cầu chơi đèn hoặc đặt đèn thì các bác sẽ có nhiều option lựa chọn.

Thông thường các công ty thứ 3 sẽ chỉ offer ban đầu cho các bác giá bộ đèn chưa gồm gì cả (ý ở đây là chưa gồm HID XENON) đó ạ) hoặc nếu là đèn sương mù cảng trước thì sẽ chỉ offer 1 màu trắng DRL thôi (nó còn thêm option signal turning nghĩa là đá xi nhan sẽ đổi vàng đó á). Lúc này thì các bác có thể lựa chọn option vào:
_ 2 HID XENON set (là 4 cái HID XENON cho những bác nào chơi những mẫu 2 BEAM)
_1 HID XENON set (là 2 cái HID XENON, cái này dùng mẫu nào cũng được vì nếu là 2BEAM có nghĩa là bác dùng lại 1set HID XENON zin của mình)
_LED SIÊU SÁNG (cái này dành cho bác nào chơi 1 BEAM vì pha zin của mình chỉ là HALOGEN thôi thì có thể đổi thành LED SIÊU SÁNG nếu có nhu cầu)
_Đối với những bác chơi đèn sương mù cảng thì có những lựa chọn như là LED KHỐI, LED HẠT hoặc có chế độ turning signal

Nhiều bác nhìn hình đánh giá đèn ko sáng hoặc cũng bình thường thôi là sai lầm, đèn cảng trước hoặc là đèn pha độ nguyên bộ ánh sáng phải nói là SIÊU SÁNG luôn. @@.

Đèn độ nguyên bộ theo xe là do những nhà thiết kế, kỹ sư của những công ty đồ chơi xe hơi thứ 3 thiết kế và sản xuất ra thì ngta đã đo chỉnh sửa độ sáng sao cho chuẩn và hợp với phía tài (người lái xe) nên nếu so đường sáng của đèn độ thủ công và đèn độ nguyên bộ thì cá nhân e nghĩ là nó có nhĩnh hơn đó ạ Đặc biệt những mẫu này đều hoàn toàn giữ được chức năng của đèn zin theo xe. Ví dụ như xe mọi ng có chức năng liếc theo bánh lái thì đèn độ theo xe cũng sẽ như vậy. Và cam đoan 1 điều là đường ánh sáng chuẩn (dĩ nhiên rồi. Đây là đèn độ từ những công ty thứ 3 đã tham khảo mẫu và ý kiến từ chính hảng làm ra thì e nghĩ đường ánh sáng là chuẩn) quan trọng nằm ở điểm chất lượng và độ bền và vẻ đẹp lẫn bên trong và bên ngoài của đèn.

_Đèn độ thủ công: ưu điểm của những mẫu đèn này là các bác đc tự do thiết kế cũng như sáng tạo kiểu dáng mình thích. Thích làm sao cũng được nhưng dĩ nhiên là phải hợp lí rồi ^^~
Nhưng mà nhược điểm của nó là đường sáng ko được chuẩn lắm vì dù sao các bác cũng phải công nhận là các bác vẫn đang làm bằng tay và canh bằng mắt. Bên cạnh đó, các bác bung đèn zin ra và chế thêm LED viền mí này nọ thì độ khúc xạ của nó đã thay đổi rồi thì rõ ràng nói chuẩn là rất khó. Thứ 2 nửa là khả năng hấp hơi và dô nước rất cao và cuối cùng là khi có nhu cầu đổi xe mới hoặc bán xe thì.....xe rớt giá trầm trọng luôn @@. hxhx. Nhưng nói là thế chứ số lượng làm thủ công PERFECT gần như là chưa quá 5 ng ở cả VIỆT NAM này. Ko một ai dám vỗ tay tự xưng mình làm thủ công ko bao giờ bị lỗi hoặc bị hấp hơi. Chắc là chưa bị chứ nói ko bị là ko có nhé.

NHƯNG ĐÓ LÀ Ý KIẾN CÁ NHÂN E. CÒN SUY NGHĨ THẾ NÀO VÀ QUYẾT ĐỊNH RA SAO LÀ TÙY NHU CẦU VÀ KHẢ NĂNG CỦA MỖI NGƯỜI NHÉ :D

UPDATE NGÀY 29.08.2015
HYUNDAI ELANTRA - AVANTE 2014 - 2015

xecontrau

Xe tải
Cụ có bộ nào cho huyndai accent không, xe em đèn tối quá

iCoco

Xe đạp
Website
www.hungthanhauto.com
Tuc này là phom cũ rồi,cụ update tuc mới đi ợ:D
Thật ra thì TUCSON từ lâu lắm rồi đã chia ra 2 dòng nhưng ít ai biết. Cứ nghĩ IX35 là TUCSON. Theo đúng nghĩa thì là như vật nhưng IX35 là một phân khúc của TUCSON

iCoco

Xe đạp
Website
www.hungthanhauto.com
Ok hôm nay e xin phép nói 1 lần cho rõ ràng sự khác biệt giữa 2 loại đèn độ nguyên bộ (hay còn gọi là đèn độ theo xe) và đèn độ thủ công (hand made). Mà đây chỉ là bổ sung vào thôi chứ k phải viết lại toàn bộ. Viết lại toàn bộ chắc chết @@

Ok e lấy ví dụ là 1 mẫu ĐÈN ĐỘ NÀO ĐÓ NHÉ. Có nhiều bác cho rằng "ôi giời mẫu này độ thủ công cũng được cần gì mua đèn độ nguyên bộ chi cho nó mắc". Ngày trc e cũng y chang các bác. Chẳng khác gì. Cũng nghĩ mẫu nào làm thủ công đc thì tội tình gì mua nguyên cụm độ theo xe chi nhưng e đã hoàn toàn sai khi một lần bước chân dô nhà máy của những công ty thứ 3. À k phải. Chính xác hơn là nơi thiết kế những kiểu mẫu để sản xuất ra những mẫu đèn độ nguyên bộ theo xe.

Nếu nhìn từ xa các bác sẽ hoàn toàn k để ý đc sự khác biệt giữa đèn độ thủ công & đèn độ nguyên bộ. Dĩ nhiên r. Thủ công bắt chước nguyên bộ mà thì lm s nhìn từ xa mà thấy khác đc. Nhưng sự khác nhau bắt đầu khi các bác lại gần hoặc mở cabo lên. Ui chời ơi. Đừng nói lúc mở capo lên. Các bác cứ tưởng tượng đèn của các bác lúc này nó giống như là xác ướp v. Quấn chỗ này, che chỗ kia, dán chỗ nọ thì e hỏi các bác lm s mà tránh đc trường hợp bị hấp hơi hoặc dô nước đc ạ? Đó là chưa tính về vấn đề ánh sáng, đường sáng nhé

Các bác phải hiểu thế này. Cùng một kiểu mẫu, nhưng đèn độ thủ công sẽ dùng mecan (trắng hoặc đen) để chế ra những đường LED khối hoặc LED hạt. Hoặc có khi vị trí để chế đường LED bị vướng hay ntnao thì sẽ dời ra nhích dô tí. Chính những cái tí tí đó đã vô tình làm thay đổi hoàn toàn đường sáng. Từ những hốc LED cho tới đường LED khối hoặc vị trí của XENON hay pha tất cả đều có thay đổi rất nhỏ ở những mẫu đèn độ nguyên bộ để làm sao đường sáng được tập trung ntnao được gọi là chuẩn nhất. E lấy ví dụ là FORD EVEREST 2015 nhé. Đèn nguyên bản của nó thì chắc ai cũng biết rồi nhưng ít ai biết là đèn độ nguyên bộ theo xe của nó kích thước dài hơn đèn nguyên bản. Dài hơn ở đây là cái phần nhọn dài hơn chứ ko phải cái đèn to hơn đâu nha @@. Nếu ko biết điều này, nhiều ng sẽ xách đèn nguyên bản của mình độ cho giống đèn độ nguyên bộ và các bác cũng biết kết quả về đường sáng sẽ ntnao rồi.

Vậy tại sao đèn độ nguyên bộ lại chuẩn ánh sáng thì điều này e có viết trong bài viết trc nên các bác đọc lại dùm e. E chỉ bổ sung vài điều là chính những đường LED của đèn độ nguyên bộ cũng chính là những gốc chóa phản xạ ánh sáng tập trung lại thành đường sáng (ý e ko phải tụi LED là đường sáng nha, ý e là tụi đường LED phản xạ lại ánh sáng từ XENON làm đường sáng thẳng 100% th nha :-s)

UPDATE NGÀY 31.08.2015
HYUNDAI TUCSON

HYUNDAI SANTAFE

Trạng thái
Thớt đang đóng