Ninh Chữ - Ninh Thuận thiên đường hải sản, nghỉ dưỡng

bipbip

Xe buýt
Hầu các cụ ít ảnh, ít thông tin về biển Ninh Chữ - Ninh Thuận.
Em đặt vé giá rẻ của VJA, đang được quảng cáo rầm rộ.
Khởi hành 1/8, hơi trục chặc về giờ bay.
Chuyến bay dự định cất cánh 9h30, cả nhà lọ mọ đi từ HN lúc 7h15. Đến sân bay khoảng 8h15 (em cứ lo tắc đường vì nghe FM91 báo tắc đoạn Nam Hồng chiều từ HN đi NB, may quá đến nơi chỉ ùn nên ko sao). Vào cửa làm thủ tục lấy BP thì nhìn bảng thông báo 12h35 cất cánh - cứ tưởng nhìn nhầm, phi thẳng đến bàn hỏi nhân viên chuyến 9h30 làm thủ tục ở đâu thì được hướng dẫn xếp hàng. Xong thủ tục cả nhà kéo lên tầng ăn sáng, cafe.
11h15 vào check in hải quan gặp trục trắc chút vì mang quả bóng cho F1 bơm hơi căng, nên phải xì bớt, may quá mượn được cái kim chọc sim của APPLE (thêm 1 công dụng nữa của SteveJob) của cô bé khá xinh bán hàng ngay dưới cầu thang bộ để đi lên tầng, loay hoay một hoay một hồi cũng xì được bớt tí hơi, mấy bác hải quan ấn mấy cái kiểm tra rồi OK.
Vì bay muộn VJA phát cho phiếu ăn (được phục vụ mì, phở ăn liền có "phi công" và 1 cốc nước trà - hình như pha thêm tí đường).
Ngồi chờ đến 12h00 nhận được thông báo chờ tiếp đến 1h5, nhưng đến 1h10 mới bắt đầu ra cửa lên tàu.
Máy bay đây rồi. (máy bay này em choạch lúc về HN rồi, lúc đi chờ đợi em mất hết cả hứng).

Khởi hành em gặp trục chặc nên dài dòng tí cho các cụ thấy khổ ;)) đấy là em chưa kể vụ F1 liên tục hỏi bao giờ bay, mặc dù được nhắc nhiều.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

bipbip

Xe buýt
Khoảng hơn 3h hạ cánh tại sân bay Cam Ranh, rồi ra bắt taxi Mai Linh chạy chuyến đến Ninh Chữ.
Từ Cam Ranh đến Ninh Chữ khoảng 60k m. Thời gian đi 1,5 giờ (Cụ mợ nào đi lưu ý để tính vào hành trình, em ko tính nên khi đặt máy bay chuyến về buổi trưa, nên coi như mất buổi sáng ngày cuối cùng).
Thời tiết tại Ninh Chữ lúc đó khá nhiều mây, mát trời.
Đến nơi gần 5h00 làm thủ tục check in KS.
Vào thứ 4, khách sạn khá vắng vẻ, bể bơi ko 1 bóng người cho đến khi gia đình em đến.

F1 đòi ra ngay biển.
Tắm biển và tắm tráng xong xuôi. Chuẩn bị đi ăn tối.
Vì trên đường đi đã ngắm được mấy quán vỉa hè trên đường nên cả nhà quyết định đi bộ. 6h30 tối, trời lại hơi mưa, đi khoảng hơn 10' có quán ăn khá đông khách nên tạt vào, quán này là quán lẩu Thu chuyên lẩu bò và lẩu đầu cá bớp (cá này nhìn gần giống cá thu, nhưng ăn béo như cá hồi). F1 lớn đòi ăn hải sản, nên cả nhà lục tục gọi taxi để đi tiếp vì mưa.
Lên taxi hỏi quán hải sản bình dân để ăn, đồng chí lái taxi tên Trung chỉ cho quán Sơn Ca, và hỏi so với quán Bé Nhỏ thế nào (quán bé Nhỏ là quán các cán bộ địa phương hay ghé - ko phải quan chức các cụ nhé), thì Trung nói em hay nhậu ở Sơn Ca hơn. OK lên đường.

Đi khoảng gần 2 km, đến nơi rồi

Quán khá tuềnh toàng, ko ấn tượng. Đây là 1 trong các quán sát biển Ninh Chữ, đi xuôi về phía tây nam là các resort và KS, gần nhất là Sài Gòn - Ninh Chữ (Các cụ mà ở đây thì chỉ việc đi bộ đường ven biển hoặc đường chim đi xe máy đi bộ v.v... chắc chỉ khoảng 5-10'). Chỗ em ở đi taxi mất 30K, em đi bộ ven biển mất 30' (có F1 đi cùng vừa đi vừa nghịch mất gần 60').
Gấu gọi đồ, trong khi mình và F1 xếp ghế, tự lấy chai bia làm luôn 1 cốc rồi nhìn ngó xung quanh.
Bàn bên cạnh khá đông người, có vẻ đã nhậu nhẹt xong xuôi, và đang hát hò.

Em hóng được câu hát chế bài Biển, nỗi nhớ và em do cụ áo trắng đang nghe điện thoại hát: "... Anh đâu phải là trời, mà đòi gì được nấy ..." =)) kịp đá lông nheo gấu 1 cái
Trời vẫn tiếp tục mưa, bữa tối lại được nghe nhạc sống, toàn bài trữ tình :)) trong khi chờ đợi phục vụ.

Mr Noob

Xe tăng
tiếp đi cụ đang hay

bipbip

Xe buýt
Sorry cụ em lại phải chạy ra ngoài, xong em lại hầu tiếp các cụ, mợ.

bipbip

Xe buýt
Lạc được mấy bé địa phương bỏ lên bàn 1 túi, bia đá (bia Sài gòn đỏ 8K/chai giá giật mình), sau khoảng vài phút có thêm đĩa sò huyết.
Chục con hàu ăn sống (hàu ăn ko ngon bằng hàu Hạ Long)
Sau khi vãn bớt sò ở đĩa thì món đặc sản địa phương được đưa lên: món Tôm mẹ nướng (tên này em tra được trên oẹp nên lúc gọi quên mất hỏi tên địa phương chính xác là gì? ;))
Xin lỗi các cụ do đói và hấp dẫn nên 4 con đầu em chưa kịp choạch, gọi thêm 2 con cho F1 và Gấu (em ăn nhiều sợ very good ;) )
Hai con chiếm nguyên cả đĩa (đĩa đường kính khoảng cỡ to hơn bát phở 1 tý) 2 con này chừng 2 lạng (em chạ nhớ chính xác)

Tôm sau khi bóc phần đầu :38: chẹp chẹp nhìn ảnh lại thèm vãi

Mặt cắt ngang Tôm mẹ có trứng

Tiếp tục giật mình giá 400K/kg, trứng tôm ăn như gạch cua biển, thịt ăn mềm ngọt theo em cảm nhận ngon tương đương Tôm hùm (tối hôm sau nhà em được chủ quán rành cho con Tôm hùm - em kể vụ này sau). F1 lớn ăn xong vẫn thòm thèm muốn ăn thêm, ăn đến con thứ 2 xong thì ko còn nhu cầu ăn gì nữa, F1 nhỏ thì bình thường không thích ăn Tôm biển ở nhà nhưng Tôm mẹ cũng chén hết 1 con. Gấu thì suýt xoa ko thôi bẩu rẻ mà ngon hơn Tôm hùm nhiều. Cả nhà no căng.

Bạn Bịp mình ăn hải phụ sản nên bị apple hả? Tớ đang ở Mũi Né đơi :D

beck_vn

Xe tăng
Tiếp đi cụ, e vẫn đang hóng đây. Gần trưa cụ mang tôm lên cái dạ dày e nó đang biểu tình :D

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
Lạc được mấy bé địa phương bỏ lên bàn 1 túi, bia đá (bia Sài gòn đỏ 8K/chai giá giật mình), sau khoảng vài phút có thêm đĩa sò huyết.
Chục con hàu ăn sống (hàu ăn ko ngon bằng hàu Hạ Long)
Sau khi vãn bớt sò ở đĩa thì món đặc sản địa phương được đưa lên: món Tôm mẹ nướng (tên này em tra được trên oẹp nên lúc gọi quên mất hỏi tên địa phương chính xác là gì? ;))
Xin lỗi các cụ do đói và hấp dẫn nên 4 con đầu em chưa kịp choạch, gọi thêm 2 con cho F1 và Gấu (em ăn nhiều sợ very good ;) )
Hai con chiếm nguyên cả đĩa (đĩa đường kính khoảng cỡ to hơn bát phở 1 tý) 2 con này chừng 2 lạng (em chạ nhớ chính xác)

Tôm sau khi bóc phần đầu :38: chẹp chẹp nhìn ảnh lại thèm vãi

Mặt cắt ngang Tôm mẹ có trứng

Tiếp tục giật mình giá 400K/kg, trứng tôm ăn như gạch cua biển, thịt ăn mềm ngọt theo em cảm nhận ngon tương đương Tôm hùm (tối hôm sau nhà em được chủ quán rành cho con Tôm hùm - em kể vụ này sau). F1 lớn ăn xong vẫn thòm thèm muốn ăn thêm, ăn đến con thứ 2 xong thì ko còn nhu cầu ăn gì nữa, F1 nhỏ thì bình thường không thích ăn Tôm biển ở nhà nhưng Tôm mẹ cũng chén hết 1 con. Gấu thì suýt xoa ko thôi bẩu rẻ mà ngon hơn Tôm hùm nhiều. Cả nhà no căng.
Tôm này là tôm mẹ đúng rồi cụ ah, nó là tôm đẻ ở các trang trại nuôi tôm gần đó, cụ đi dọc bờ biển Ninh Chữ xuống qua nhà Mr Thiệu (tổng thống cũ) thì đến khu ruộng muối và khu nuôi tôm giống, em vào đó mấy lần, bờ biển Ninh Chữ cũng đẹp nhưng dịch vụ ở đó chưa nhiều vì khách du lịch họ biết Phan Thiết nhiều hơn.

bipbip

Xe buýt
Đợi vụ tôm hùm của cụ,vodka cụ (b)
Mời cụ (b).
Cụ đợi tiếp nhá :D

Bạn Bịp mình ăn hải phụ sản nên bị apple hả? Tớ đang ở Mũi Né đơi :D
Tớ về HN roài, từ Ninh Chữ đi về Mũi né chừng 150km. Tớ thấy ảnh nhà Bún cưỡi mui trần ở Bàu sen roài. Bún ăn hộ tớ ít mực 1 nắng nhá ;))
Ăn chả bị apple mới đau, nên cứ phải ăn nữa :))

Tiếp đi cụ, e vẫn đang hóng đây. Gần trưa cụ mang tôm lên cái dạ dày e nó đang biểu tình :D
Gần trưa em mời các cụ món khác em ăn tối chưa xong ;))

Tôm này là tôm mẹ đúng rồi cụ ah, nó là tôm đẻ ở các trang trại nuôi tôm gần đó, cụ đi dọc bờ biển Ninh Chữ xuống qua nhà Mr Thiệu (tổng thống cũ) thì đến khu ruộng muối và khu nuôi tôm giống, em vào đó mấy, bờ biển Ninh Chữ cũng đẹp nhưng dịch vụ ở đó chưa nhiều vì khách du lịch họ biết Phan Thiết nhiều hơn.
Vụ này em chưa tìm hiểu, năm sau em vẫn có ý định quay lại đây nếu có đk.
Ở đây để nghỉ dưỡng tốt, ko phải chốn ăn chơi nên các dịch vụ vẫn còn "sơ khai".

bipbip

Xe buýt
Nhà cháu no căng nhưng nông dân nên vẫn phải có tí tinh bột.
Gọi thêm bát cháo hàu, bát cháo đầy hàu + hành củ, nóng hôi hổi lại giật mình tiếp 30K/thố, cả nhà lặc lè ăn tiếp mà ko hết.
Trưa rồi, mời các cụ xơi cùng em ít cháo hàu.

Hoàn toàn thỏa mãn. Quên hết luôn vụ trễ 4h máy bay VJA.
Tổng thiệt hại hơn 500K: 1kg sò huyết + 10 con hàu sống + 6 con Tôm mẹ (chắc khoảng 7 lạng) + Thố cháo hàu + 3 bia SG đỏ + 1 chai nước khoáng + lạc.

Mr Noob

Xe tăng
ặc ặc sao hạt rẻ vậy cụ? nhìn con tôm mẹ lúc 11h34 am mà em ướt cả bàn phím roài cụ chủ ạ. cụ cho em mấy cái ảnh ăn chơi nhảy múa xem nào.

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhìn con tôm lại thèm bia =P~ mà công nhận ăn nhậu miền trung hạt dẻ thật :D

bipbip

Xe buýt
ặc ặc sao hạt rẻ vậy cụ? nhìn con tôm mẹ lúc 11h34 am mà em ướt cả bàn phím roài cụ chủ ạ. cụ cho em mấy cái ảnh ăn chơi nhảy múa xem nào.
Rẻ thật cụ ợ nhất là Tôm mẹ. Em ăn sáng rồi cũng ướt nữa là cụ ;))
Chỉ có ảnh ăn thoai cụ, chơi ít lắm, cụ chờ tiếp nhá. :D

Nhìn con tôm lại thèm bia =P~ mà công nhận ăn nhậu miền trung hạt dẻ thật :D
Em cũng choáng cụ ợ, thấy Gấu bẩu Tôm HN cũng hơn 300K/kg roài. Nhưng cua, ghẹ thì lại gần như HN mà ko đặc sắc.

bipbip

Xe buýt
Buổi tối giữa tuần khá buồn, vắng vẻ, nhà cháu cũng mệt nên về ngủ luôn.
Sáng hôm sau dậy sớm đi bộ dọc bờ biển thử ra quán ăn tối hôm trước, cả đi về mất gần 60'.
Biển buổi sáng ở đây hầu hết toàn dân địa phương, họ dậy khá sớm, 5h, 5h30 em đã thấy ồn ào rồi. Khoảng 6h00 em mới lò dò dậy thì vắng đi khá nhiều. Sau 7h30 thì biển vắng hoàn toàn.

Biển buổi sáng như thế này, tầm 6h30.

Thời tiết 2 hôm đầu, nhiều mây, ko có nắng.

Bình minh buổi sáng T3

Giữa buổi sáng, hôm thứ 3 có tí nắng

Đầu buổi chiều hôm thứ 3, bắt đầu nắng thật sự nhưng vẫn chưa RANG ;))

bipbip

Xe buýt
Ngày thứ 2 nhà em chỉ bơi hết biển lại ra bể, ở đâu cũng chả có người :( :) ngoài bảo vệ KS và chốt bảo vệ môi trường gì đó của chính quền địa phương.

Mỗi F1 nhỏ

F1

Ở biển

bipbip

Xe buýt
Nhà đông khách quá, mời các cụ ~o) :D

Hiện có 7 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (3 lái chính và 4 lái phụ)
bịpbịp* phamhung126 daquydailoc

mazda929

Xe tăng
nhìn cụ thế nè...e chỉ muốn đưa gấu và F1 đi biển ở đó ...bờ biển đẹp k kém nha trang..