[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

CCB

Xe tải
Cây này trong nam bộ họ trồng giá thể xơ dừa nhiều nên rất bí rễ cụ ạ.

cụ kiếm ít xỉ than trộn với đất cát bình thường rồi trồng, dùng chậu có nhiều lỗ thoát nước càng tốt. Chế độ tưới thì khi nào đất khô hẳn mới tưới lại, tưới đẫm. Loại cây này thường tưới 1 lần/tuần thôi. Cây nên để nơi thoáng, có gió luân chuyển thường xuyên để thoáng bộ lá.

trồng thoáng giá thể thì bộ rễ nhanh ra thôi, còn muốn tăng viện binh thì cụ ra các vườn bán vật tư lan, hỏi mua chai kích rễ, vè pha nước phun vào.

em trồng cây rất thích chơi bộ rễ, cứ rễ nhiều là em khoái 🤣
Vâng cụ! Đúng là giá thể sơ dừa luôn. Cụ onano69 cũng khuyên em như thế.

CCB

Xe tải
Ôi chuẩn rồi, thớt mình có cụ là lông dân phố, chiên gia trồng lan đây mà :)

Ngoài Bắc em đang oi nóng nắng lắm, ko biết dân tình nô nức nghỉ lễ những điểm du lịch nào chứ nhà em giống cụ CCB chỉ ở nhà sum vầy với bố mẹ và ngồi điều hoà lướt ọp lướt FB thôi. Mùa hè thường là vượng dương. Cụ kể chuyện âm cho chúng em hóng với nào :D
Sáng em ở nhà trông con, nó cứ đt vs lt để vẽ. Chán quá em đưa nó đi công viên tắm nắng rồi vào siêu thị mua đồ về mấy bố con - ông cháu nấu ăn với nhau.

thuyhtt

Xe tăng
Mợ thật tốt bụng khi muốn giúp bạn nhưng không thể, nhưng việc nhận con nuôi danh nghĩa không ảnh hưởng đến đổi vận mà quàng thêm rắc rối cho hai bên.
Theo nhân duyên trời đất, người ta tu với nhay, có duyên phận với nhau nhiều kiếp mới được kết hợp nên duyên chồng/vợ, cha mẹ/con cái. Bạn mợ có 2 người con sinh đôi bị hoàn cảnh đều do duyên nghiệp tiền kiếp. Số phận đã sắp đặt Cha mẹ trao đi tình thương, con nhận lấy và ngược lại hai bên liên kết suốt cuộc đời để trả/vay những gì còn vương vấn trước kia.
- Bạn Mợ nhờ Mợ nhận con danh nghĩa, ý muốn con thay đổi cha mẹ để cải số cho con, nhưng thực chất con vẫn ở nhà cha mẹ, cha mẹ vẫn nuôi con, nhận con nên không có tác dụng gì, vì Trời đất làm gì cho các Mợ quyền thế Thiên hành đạo, Nói lộ cơ trời (bói toán tương lai) đã bị tội huống gì thay đổi số phận một ai, chưa kể việc giả nhận Mẹ/con chỉ có tác dụng tâm lý, ko có pháp lý của âm dương, ai công nhận. Trừ TH Mợ hiếm con Xin con nuôi thật.

Mợ từ chối do mình hiểu nguyên lý âm dương gt cho bạn biết. Dù Mợ nhận nuôi (danh nghĩa hay già đò) cũng ko tác dụng gì với cháu, mà mợ phải có trách nhiệm tinh thần với cháu suốt cuộc đời. Cháu giòng nào vẫn theo cửu huyền giòng đó.

Chuyện khác:
Có ông Anh quen, có người bố (đã mất) là con nuôi của 1 gđ, một giòng họ. Bố có vai là con trưởng của GĐ đó nhưng các đám giỗ Ông nội đều giỗ nhà cô (con ruột), em gái bố. Bố, mẹ và anh này không biết họ của cha ruột,tổ tiên nhà mình.
Em có thắc mắc: vậy theo luật của tâm linh : anh đó là con cháu của họ nào, thờ cúng , cầu siêu tháng 7 khấn họ nào? Họ ông nội ruột (ko biết) hay họ ông nội nuôi.

Được tâm linh trả lời như sau:
- Dưới đó, bên hai bên cửu huyền đêù muốn giành con cháu đó về họ nhà mình.
Bên họ Ruột vẫn muốn nhận con cháu ruột thịt máu mủ; Bên họ nuôi thì kêu đã nhận con, có công nuôi dưỡng.
- Nếu phân xử thì bên nuôi vẫn có lý hơn vì đã nuôi từ nhỏ, nhập vào họ mình, sanh con đẻ cháu tiếp nối. Họ kia khó giành được.
- Anh con ko biết mình gốc họ nào, nếu biết có thể khấn thờ cả hai họ. Nhưng do ko biết gốc gác nên thờ cúng khấn theo họ ông nội nuôi là tổ tiên mình.

- Dưới đó, bên cửu huyền họ Ruột vẫn muốn nhận con cháu về họ mình (sau khi mất)
em có người bà cô, cô lúc trẻ yêu 1 người khác có con với người kia, mà người kia mất nên cô lấy chú em. chú em biết cô mang thai con người khác nhưng vẫn đồng ý cưới.
cô sinh đứa bé là con trai, mang họ của chú. sau này mọi việc lễ lạt trong nhà tên con trưởng vẫn là đứa trẻ đó, nhưng anh đó biết mình ko phải trưởng xịn nên anh chủ động sống xa quê, và thường tế nhị để anh con thứ (trưởng xịn của chú) lo mọi việc cúng lễ trong nhà.
Đọc chuyện các cụ kể mới thấy nhận con nuôi cha mẹ nuôi cũng ko đơn gỉan.