[Funland] Nói đến Hà Nội điều đầu tiên các cụ nghĩ đến điều gì.

kinhcan24

Xe đạp
Một người Hà Nội của Nguyễn Khải 1990, giảng dạy trong chương trình Ngữ văn 12

Cô Hiền hỏi:
- Anh ra Hà Nội lần này thấy phố xá thế nào, dân tình thế nào?

Tôi vừa cười vừa nói:
- Chưa bao giờ Hà Nội vui như bây giờ. Phố xá vui, mặt người vui.

- Nhiều người nói Hà Nội đã sống lại.

Tôi nói:
- Có đúng một phần, phần xác thôi, còn phần hồn thì chưa. Cứ nhìn nghe những người Hà Nội buôn bán, ăn uống, nói năng, cư xử với nhau ở ngoài đường là đủ rõ.

Nói thế cũng hơi nghiệt. Vì có mấy việc vừa xảy ra làm tôi tức, tức và đau. Tôi đạp xe ở đường Phan Đình Phùng, tôi đạp chậm, vừa đạp vừa nghĩ ngợi. Một ông bạn trẻ đạp xe như gió thúc mạnh bánh xe vào đít xe tôi, may mà gượng kịp. Tôi quay lại nói cũng nhẹ nhàng: “Cậu đi đâu mà vội thế?”. Hắn không trả lời, đạp vượt qua xe tôi, rồi quay mặt lại chửi một câu đến sững sờ: “Tiên sư cái anh già!”. Lại một buổi sáng tôi tới thăm một người bạn ở quận Đống Đa, đã lâu không đến nên quên đường, lát lát phải hỏi thăm. Có người trả lời, là nói sõng hoặc hất cằm, có người cứ giương mắt nhìn mình như nhìn con thú lạ. Tôi có than phiền với vợ chồng bạn về sự thiếu lễ độ của người Hà Nội, cô con gái đang cho con bú góp lời liền: “Ông ăn mặc tẩm như thế lại đi xe đạp họ khinh là phải, thử đội mũ dạ, áo ba-đờ-xuy, cưỡi cái Cúp xem, thưa gởi tử tế ngay”. Tôi cười nhăn nhó: “Lại ra thế!”.

toyennha

Xe lăn
Xin lỗi các cụ em ham ăn. Chỉ nghĩ đến cơm rang Mã Mây.
HN trong em lúc chưa gấu tết ra em thích ra Lăng Bắc Viếng Bắc( em đi vào trong ko vái vọng) em nhớ như in lúc còn tuổi nhi đồng vào lăng bác được 1 bác Bảo vệ xoa đầu em. Nên nhớ đến giờ nhiều lúc còn đậy sớm ra xem cách anh kéo cờ và Cũng ra chỗ đối điện lăng bác Hay để cây Đào to đẹp thật đẹp ngắm đào
Khi có gấu lần đầu gấu đưa em ra cuối đường Thanh Niên chơi. Em hỏi gấu. Chỗ Này cách Trung Tâm Hà Nội bao xa vậy em :(( . Bị gấu chửi. Ông đang đứng ở Trung Tâm Hà Nội đó ông kẹ. Thú thật lúc năm 2001 Hà Nội CSVC vẫn ko thể so = HCM. Nhưng giờ thì đã hơn HCM nhiều.

nguyenx

Xe điện
Là những dòng sông uốn khúc như những con rồng soi bóng những dãy phố lô nhô trên dòng nước xanh đen như mực. Toả hương ngạt ngào.

Trung Nguyên Nhất Điểm Hồ

[Tịch thu bằng lái]
Thấy có thớt SG nên làm thớt này, nói đến hà nội điều em nghĩa đến là thanh lịch"
Nói đến Hà Nội giờ có this có thas.... Có Hà Đông, Hà Tây, Vĩnh Phúc, Đông Anh đều là Hà Nội, còn vân vân mây mây nữa.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]

Trung Nguyên Nhất Điểm Hồ

[Tịch thu bằng lái]
Ồ! Thế hoá ra toàn Hà nội hàng chợ à? Ít Hà nội quốc doanh nhỉ?
Bảo sao chất lượng Offer dạo này thấp quá!
Hà Nội gốc là thơi chưa xác nhập thôi. Giờ ai cũng dân Hà Nội rồi ... Còn xịn hay không thì chưa biết :)) =)) =)) =))

catking113

Xe điện
Trà đá vỉa hè, làm cốc trà, bắn bi thuốc lào, thả con lô.

TÔN

Xe container
E cũng chả biết

Ni No Kuni 2

Xe điện
Bẩn và luộm nhuộm.
Có lẽ sống ở đây nên nghĩ ngay thế.
SG thì nghĩ tốt đẹp hơn.
Cơ bản là xa thơm gần thối.