[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

El Jefe 2

Xe tăng
Bận nhưng vẫn có thời gian ăn quả Việt Á mà!
VA thì sếp ăn chứ lính lăn ra làm khổ còn hơn chóa. Mà ăn thì đơn giản, gặp nhau 30 phút là thỏa thuận xong có gì đâu. THời điểm đó thì các sếp ăn VA cũng vẫn phải lăn ra làm, giám đốc CDC với sở Y tế các nơi, lãnh đạo bộ cũng vẫn lăn ra đi chống dịch đó thôi chứ có phải ngồi chơi đâu.

.Bo My

Xe container
Lương kỹ sư bậc 1 hạng 3 bảng lương A1 từ tháng 7/2003 đã là 1.490.000 đồng rồi cụ ah!
em nói rõ là công chức nhé, kỹ sư không phải là công chức đâu.
Hiện nay lương công chức thấp nhất là 2tr4 đến năm 2023 mới thế:

nguyen_kia

Xe điện
em không nói về cái làm việc , ý em là trong cái thâm tâm của họ ấy cụ , không có một cái gì gọi là tình nghĩa đồng bào í . Ra phố huyện gặp người cùng làng thì vui , ra tỉnh gặp người cùng xã cũng cố hỏi thăm vài câu , ra phố lớn nghe giọng quê mình thấy nó thân thương . Nhưng ra nước ngoài gặp cán bộ ngoại giao thì họ ko coi mình là đồng bào đâu cụ
Dã man thật, hèn chỉ ngành ý chỉ tuyển con em trong ngành.

uhthisao

Xe máy
ko hiểu cụ Chủ Xuân Dũng dính vụ giải cứu này là cụ thể như thế nào cccm nhỉ
Theo em hiểu thì doanh nghiệp muốn xin 1 chuyến giải cứu phải đi qua ít nhất 5 cửa: bộ công an, quốc phòng, giao thông vận tải, ngoại giao, và địa phương nơi có cơ sở cách ly

BDS68

Xe cút kít
Người OF
em nói rõ là công chức nhé, kỹ sư không phải là công chức đâu.
Hiện nay lương công chức thấp nhất là 2tr4 đến năm 2023 mới thế:
Kỹ sư, cử nhân hay nhân viên gì thời đó đều tính hệ số lương nhân mức lương cơ bản hết. Thời đó đa phần là doanh nghiệp nhà nước và đều áp dụng thang bảng lương của nhà nước để tính lương mà cụ, doanh nghiệp có thêm cái hệ số lương năng suất thôi cụ ah. Em khi đó chuyên tính lương của Cty mà!

thattinhvt

Xe buýt
Kỹ sư, cử nhân hay nhân viên gì thời đó đều tính hệ số lương nhân mức lương cơ bản hết. Thời đó đa phần là doanh nghiệp nhà nước và đều áp dụng thang bảng lương của nhà nước để tính lương mà cụ, doanh nghiệp có thêm cái hệ số lương năng suất thôi cụ ah. Em khi đó chuyên tính lương của Cty mà!
Lương cơ bản năm 2003 là bn hở cụ?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Năm 1997, mức lương tối thiểu là 144k
12/1999: 180k
12/2000: 210k
Năm 2003, mức lương tối thiểu là 290k.
Kỹ sư mới ra trường hệ số 1,72.

Cụ PotusTan ăn lương công an, chắc bậc cao hơn.
Vâng. Lương kỹ sư 1 hạng 3 ra trường đã là 1,78 mà cụ sau lên 2,34.

longphúc

Xe tăng
Nếu em là toà án, vks, em đề nghị xử mức án cao nhất của khung, tội tham nhũng là 1 chuyện, mà nặng nhất là chúng nó làm suy giảm, mất lòng tin của nhân dân, bạn bè thế giới về chủ trương đúng đắn của Đảng, Nhà nước. Từ 1 chủ trương nhân văn, đúng như thế mà chúng nó biến tướng thành cơ hội “vặt” dân! Tham nhũng ở các nội dung khác thì đơn giản chỉ là tham nhũng, ở vụ này ko chỉ làm thiệt hại vật chất mà làm mất uy tín một quốc gia, em nghĩ phải xử tội *********, chống phá Đảng Nhà nước mới đúng, vì nó cố tình làm dù biết như thế sẽ bôi nhọ đất nước, xuyên tạc chủ trương đúng đắn của Đảng, Nhà nước, làm dân hiểu sai chủ trương này mà chúng nó vẫn làm.
Như xưa là "voi dày ngựa xéo" hay mang ra chợ bêu đầu luôn cho nhanh cụ nhỉ

BDS68

Xe cút kít
Người OF
1.78 có vẻ đúng hơn 1.72. Cảm ơn cụ.
Nhưng sinh viên mới ra trường mất 1 năm ăn 80% của 1.78.
Em năm 1997 làm tư nhân lương 1,5 triệu. Xin vào nhà nước được hưởng hệ số 1,67 vì bằng của em là cử nhân.
Chuẩn luôn, em sinh viên KTQD ra trường đi làm ở công trường, em nhân viên phòng tổ chức tiền lương cứ áp hệ số cử nhân xong bác trưởng phòng bảo áp hệ số kỹ sư (vì lúc đó công trường toàn mấy ông kỹ sư đại học công nghiệp thái nguyên, bác ý còn bảo cả công trường có mỗi chú cử nhân xịn của KTQD) :))

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em nghĩ cụ hơi lạc quan quá. Lương cao đến đâu cũng ko thể bằng 1 lần nhận hối lộ nếu cái offer ấy nó vượt trội quá nhiều. Lương cụ 100 triệu 1 tháng nhưng 1 vụ chỉ cần 5 tỏi là cũng gật đầu ngay. Vấn đề là cơ chế kiểm soát sao cho Không dám nhận.

1 cán bộ bây giờ tầm có chút ảnh hưởng, 1 chữ ký của họ có thể mang lại cho doanh nghiệp lợi nhuận đến trăm tỷ nghìn tỷ thì chắc chắn họ sẽ đòi phải được chia sẻ từ phần lộc lá ấy. Nên là câu chuyện nhận hối lộ còn dài, chờ đợi sự tự giác là rất khó, thậm chí là bất khả thi.
Thực ra xem táo quân có câu người ta cứ gí tiền vào tay nó rất thực tế :D

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Dã man thật, hèn chỉ ngành ý chỉ tuyển con em trong ngành.
Thảo nào dù nhiều tiền đến đâu, vào NN cũng cố chạy vào BNG làm chân lon ton, dù không học ngoại giao ngày nào, nửa chữ ngoại ngữ không biết. Rồi thằng BM, con này con kia toàn cùng một băng.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nếu em là toà án, vks, em đề nghị xử mức án cao nhất của khung, tội tham nhũng là 1 chuyện, mà nặng nhất là chúng nó làm suy giảm, mất lòng tin của nhân dân, bạn bè thế giới về chủ trương đúng đắn của Đảng, Nhà nước. Từ 1 chủ trương nhân văn, đúng như thế mà chúng nó biến tướng thành cơ hội “vặt” dân! Tham nhũng ở các nội dung khác thì đơn giản chỉ là tham nhũng, ở vụ này ko chỉ làm thiệt hại vật chất mà làm mất uy tín một quốc gia, em nghĩ phải xử tội *********, chống phá Đảng Nhà nước mới đúng, vì nó cố tình làm dù biết như thế sẽ bôi nhọ đất nước, xuyên tạc chủ trương đúng đắn của Đảng, Nhà nước, làm dân hiểu sai chủ trương này mà chúng nó vẫn làm.
Cụ sai, quá sai, mặc dù cụ có làm to ở toà án, vks hay cơ quan thực thi, bảo vệ pháp luật đi nữa. Họ đang làm rất đúng chỉ đạo ở trên, được nói nhiều lần trên truyền thông lề phải. Là xử lý tham nhũng, tiêu cực, nhũng nhiễu cốt là cảnh tỉnh, để lấy đó làm gương, rút kinh nghiệm cho bản thân. Chứ không phải, không muốn, không thích gì khi bắt nhiều, xử lý nặng mới là tốt, mới giảm được tham nhũng. Vì xử lý nặng sẽ gây thù, oán hận với người thực thi công lý.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Cụ sai, quá sai, mặc dù cụ có làm to ở toà án, vks hay cơ quan thực thi, bảo vệ pháp luật đi nữa. Họ đang làm rất đúng chỉ đạo ở trên, được nói nhiều lần trên truyền thông lề phải. Là xử lý tham nhũng, tiêu cực, nhũng nhiễu cốt là cảnh tỉnh, để lấy đó làm gương, rút kinh nghiệm cho bản thân. Chứ không phải, không muốn, không thích gì khi bắt nhiều, xử lý nặng mới là tốt, mới giảm được tham nhũng. Vì xử lý nặng sẽ gây thù, oán hận với người thực thi công lý.
Chắc cụ đang đùa. Chứ em thấy bao nhiêu vụ rồi mà có làm gương cảnh tỉnh dc cái gì đâu. Thậm chí vụ sau còn ăn dày ăn to hơn vụ trước. Cứ theo luật mà làm thôi chứ nặng hay nhẹ gì, tham ô tham nhũng con số vượt quá bao nhiêu tiền thì bị tử hình, có hết cả rồi. Mấy bọn buôn ma túy, giết người... Em thấy lúc ăn bữa cuối để lên đường thì toàn hối hận về tội lỗi mình gây ra chứ có oán hận gì người thực thi công lý đâu.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ đang đùa. Chứ em thấy bao nhiêu vụ rồi mà có làm gương cảnh tỉnh dc cái gì đâu. Thậm chí vụ sau còn ăn dày ăn to hơn vụ trước. Cứ theo luật mà làm thôi chứ nặng hay nhẹ gì, tham ô tham nhũng con số vượt quá bao nhiêu tiền thì bị tử hình, có hết cả rồi. Mấy bọn buôn ma túy, giết người... Em thấy lúc ăn bữa cuối để lên đường thì toàn hối hận về tội lỗi mình gây ra chứ có oán hận gì người thực thi công lý đâu.
Cụ nói thế cũng khó. Đội kia ra pháp trường ăn năn hối lỗi vì tài sản chả có gì. Các anh kia đang nhiều bổng lộc, hưởng chưa được nhiều năm nên nếu bị tử hình họ và gia đình oán hận, căm ghét, căm phẫn, phẫn nộ nhiều lắm chứ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Lão có thực tế bao giờ chưa :))
E thỉnh thoảng được bo bánh kẹo thôi,nhưng đận họp lớp cấp 3 thì cậu bạn xxx cùng lớp thì đúng như vậy,bọn e được hưởng dịch vụ free từ a đến z lão ạ,đang trong diện cơ cấu lên ban lãnh đạn xxx tỉnh nó khác bọt thật :D

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Phiên dịch thì sao ạ cụ?
À, ý cụ họp có phiên dịch, thì đi nn có gì biết hết á?
Vâng, với cả họ có nhiều nguồn tham khảo như cụ em mình mà. Bên Tây Tàu có gì hay em nghĩ quan tham nhà ta biết hết đó. Làm hay không thôi.