[Funland] Nữ TS. Đoàn Hương: "Một số nhà sư "làm tiền", sống xa hoa khiến đi tu trở thành một nghề" và phán ứng của GHPGVN

danleduc

Xe điện
KLQ, nhưng bây giờ mà dân chúng VN lại có xu hướng đi các Nhà Thờ Công giáo để cầu tài, cầu lộc, cầu các thứ....thì các cụ thấy thế nào ? Hì hì....:))

--Lamborghini--

Xe lăn
chùa lại có khi sân sau của 1 ai đấy, vì chùa bh có được kiểm toán, báo cáo thu chi đâu nên xây chùa ko phải đóng thuế cũng ko phải kê khai thu chi, tha hồ múa số liệu
Phật giáo nó là một cơ quan quan trọng và quyền lực đấy cụ.
Ngoài ra các quan cũng từ dân mà ra và họ thậm trí còn tín ngưỡng hơn mình nên thường đều quan hệ mật thiết với các trụ trì lớn.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nhẩy dựng lên như thế là đã sai với ng tu hành rồi.
Còn cái bà ts nói thì h đa số nó là như thế.
Nó là một công việc kiếm nh tiền cực nhanh mà khó bị sờ gáy, ngoài ra còn là nơi của giới đ ồng tí nh núp bóng nữa.
Nói chung là nát.
Cách đây gần 20 năm, em thuê nhà ở gần một ngôi chùa cổ kính. Thi thoảng chiều Hè em dẫn cu con nhà em vào sân chùa ngắm hoa cây cảnh và uống nước vối với sư thầy trụ trì, và em cảm giác thấy sư thầy cũng thân thiết, quý em. Một buổi cuối chiều Hè thanh vắng, sư thầy giả vờ ôm thằng bé nhà em, nhưng thực ra là ôm em từ phía sau, và em cảm thấy gờn gợn ở phía sau... Em về cứ nghĩ mãi..., và nhớ ra đã có vài lần sư thầy hay gợi ý em thăm nơi ngủ nghỉ của thầy. Từ đấy em rất hạn chế đến chùa này. Có đến thì em cũng không qua chỗ thầy uống nước nữa. Từ đấy em thấy thái độ của thầy cũng lạnh nhạt hẳn.
Sau em làm nhà ở nơi khác rồi chuyển lên chung cư ở nên cũng lâu lâu rồi em không đến chùa đấy nữa.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Ngoài ra các quan cũng từ dân mà ra và họ thậm trí còn tín ngưỡng hơn mình nên thường đều quan hệ mật thiết với các trụ trì lớn.
Em từng biết vài nhà sư: //*, //**, //***.

buicongchuc

Xì hơi lốp

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chiều qua mưa rét, Bu nó nhà Cháu bẩu đưa Bả đi chùa Phúc Lâm (La Mát) ở Ân Thi, Hưng Yên. Ngôi chùa này nổi tiếng trên nhiều bài báo là "Ngôi chùa dát vàng", thực ra là sơn màu vàng. Ngôi chùa với rất nhiều hình tượng Rồng nhưng cùng 1 cách tạo hình, nói chung là lạ mắt. Ngoài trời cực mưa rét nhưng khách thập phương đến lễ chùa vẫn phải cởi giầy dép để ngoài trời mưa, đi chân trần 1 quãng để vào chùa. Khu WC cũng phải để giầy dép bên ngoài rồi đi dép của nhà chùa vào.
Cái ấn tượng nhất là 1 màu vàng rực bao trùm toàn bộ ngôi chùa và nổi bật lên giữa 1 khu đồng ruộng. Ngoài ra, khu vườn cây bonsai, những khúc gỗ Trầm, các tượng điêu khắc gỗ của nhà chùa quá khủng.

Em nhìn như cung điện vua chúa xưa phỏng theo kiến trúc chùa chiền.
Ah, lại liên quan đến kiến trúc. Có người nhờ em tư vấn nhà cửa, có nói là thích kiểu mái thái. Em vờ vịt hỏi "mái thái là mái gì", họ lại gg ảnh và chỉ bảo mái thái như thế này. Em lại hỏi, sao gọi là mái thái, sao không gọi là mái Âu, mái Úc, hay mái Mỹ. Ka ka ka.

butchikim

Xe ba gác
Nhẩy dựng lên như thế là đã sai với ng tu hành rồi.
Còn cái bà ts nói thì h đa số nó là như thế.
Nó là một công việc kiếm nh tiền cực nhanh mà khó bị sờ gáy, ngoài ra còn là nơi của giới đ ồng tí nh núp bóng nữa.
Nói chung là nát.
Chỉ nát thôi thì chưa phản ánh đúng thực trạng :D

Long kts

Xe buýt
Mới đây, trong một talkshow, Tiến sĩ Đoàn Hương đã có phát ngôn: "Một số nhà sư "làm tiền", sống xa hoa khiến đi tu trở thành một nghề". Tiến sĩ Đoàn Hương cho rằng đền chùa "mài dao cả năm để chờ chặt chém du khách".

Phát ngôn này đã gây xôn xao mạng xã hội và một số tăng ni, nhà sư đã có ý kiến cho rằng đây là nhận định chủ quan, vơ đũa cả nắm.

Còn các cụ mợ thấy thực tế thế nào?

Nay em có vào chùa Đại Bi trên núi Sóc bái Phật - một ngôi chùa nhỏ, yên tĩnh và em cảm thấy một vị trí rất vượng khí. Trong chùa, một nhà sư nữ ngồi khiêm tốn trong một góc nhỏ niệm kinh Phật, dành không gian chính còn lại cho phật tử và du khách.
Chùa cụ nói ở đâu vậy!?

Taihoatu

Xe lăn
Bà tiến sỹ nói đúng rồi, chỉ là nói to thôi.
- sư ăn tiền có anh ba vàng
- sư thích đồng hồ có anh chùa hương
- sư thích xin tí khí - anh sư ở vĩnh phúc
Oài

buicongchuc

Xì hơi lốp

Long kts

Xe buýt

35N1169

Xe điện
Thời của họ thì họ sướng thôi, Chỉ tội các cụ các ông các bà các anh các chi chăm bẵm các thầy quá nên các thầy sinh hư.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Bà tiến sỹ nói đúng rồi, chỉ là nói to thôi.
- sư ăn tiền có anh ba vàng
- sư thích đồng hồ có anh chùa hương
- sư thích xin tí khí - anh sư ở vĩnh phúc
Oài
Kiểu như câu "chùa to ăn to, chùa bé ăn bé" ấy :))

QUANG1970

Xe lăn
chùa này năm nay còn miễn phí chỗ đỗ xe cơ
Khách vào chùa vãn cảnh, tham quan, chiêm bái mà thế nào chả có tiền dầu đèn mà còn thu tiền giữ xe, hóa ra đúng như các cụ nói là “ăn cả c.ứt” hả???? :(

linh 7

Xe tải
Phạt giáo nguyên thủy vốn ko liên quan gì, nhưng từ khi được truyền vào á đông, DNA thì nó được dùng như 1 công cụ chính trị gắn liền vs lợi ích quốc gia ( thời trần, Lê) và được huyền bí hóa, kì dị hóa nhằm mục đích định hướng

danleduc

Xe điện
Em muốn vào nhà thờ để lễ Chúa Jesus, cầu xin ngài ban cho lộc -tài , buôn may bán đắt....theo các cụ nên vào Nhà thờ nào ?