[CCCĐ] Nước Úc và những điều lạ lẫm

nongdantrongmia

Xe tải
Em vẫn nhớ từng góc phố, từng gốc cây của Sydney cụ ah. Chắc sau này cũng thi thoảng sang du lịch chơi lại, bạn bè em mới di cư sang Úc nhiều phết.
Cụ sống ở Sydney được bao năm rồi? Ở Sydney cụ sống ở khu nào? Em thì chẳng nhớ nhung gì chỗ mình đã từng ở cả, mặc dù em cũng ở nhiều nơi phết rồi đấy.

xherox

Xe điện
Cụ sống ở Sydney được bao năm rồi? Ở Sydney cụ sống ở khu nào? Em thì chẳng nhớ nhung gì chỗ mình đã từng ở cả, mặc dù em cũng ở nhiều nơi phết rồi đấy.
Em sống hơn 5 năm ở Sydney, em ở nhiều vùng ở Sydney lắm. Nhưng mà em nhớ từng căn nhà, từng góc phố nơi em từng ở.

nongdantrongmia

Xe tải
Em sống hơn 5 năm ở Sydney, em ở nhiều vùng ở Sydney lắm. Nhưng mà em nhớ từng căn nhà, từng góc phố nơi em từng ở.
Ở 5 năm thì cũng nhiều kỷ niệm, nhất là thời trai trẻ.

Hôm trước cháu dẫn ông anh, cũng từng học ở Úc quay lại chơi. Nhận xét đầu tiên của ông anh sau gần hai chục năm mới quay lại là giọng người Úc bây giờ nhẹ và dễ nghe hơn thời bác ý còn đi học. Thời bác ý đi học, người Úc nói giọng địa phương.

Và bác ý đi đâu cũng tìm ngắm xe holden, chắc là hồi trẻ mơ ước xe này.

xherox

Xe điện
Ở 5 năm thì cũng nhiều kỷ niệm, nhất là thời trai trẻ.

Hôm trước cháu dẫn ông anh, cũng từng học ở Úc quay lại chơi. Nhận xét đầu tiên của ông anh sau gần hai chục năm mới quay lại là giọng người Úc bây giờ nhẹ và dễ nghe hơn thời bác ý còn đi học. Thời bác ý đi học, người Úc nói giọng địa phương.

Và bác ý đi đâu cũng tìm ngắm xe holden, chắc là hồi trẻ mơ ước xe này.
Nhiều kỷ niệm lắm cụ, giờ Sydney, Úc giống như 1 phần cuộc đời em rồi ấy cụ. Em vật lộn, tự xây dựng cuộc sống bên đó qua bao nhiêu vất vả, bao nhiêu trải nghiệm ko thể quên được.
Đến bây giờ bạn bè em mới sang theo mục đích định cư đều kêu ca, than vãn với em về những khó khăn ban đầu, em đều khuyên nhủ và động viên hết sức tiếp thêm động lực cho những người mới sang để vượt qua quãng thời gian đầy gian nan thử thách ấy.

nongdantrongmia

Xe tải
Nhiều kỷ niệm lắm cụ, giờ Sydney, Úc giống như 1 phần cuộc đời em rồi ấy cụ. Em vật lộn, tự xây dựng cuộc sống bên đó qua bao nhiêu vất vả, bao nhiêu trải nghiệm ko thể quên được.
Đến bây giờ bạn bè em mới sang theo mục đích định cư đều kêu ca, than vãn với em về những khó khăn ban đầu, em đều khuyên nhủ và động viên hết sức tiếp thêm động lực cho những người mới sang để vượt qua quãng thời gian đầy gian nan thử thách ấy.
Vâng thời gian đầu nhiều cụ muốn quay về VN lắm.

Chỉnh sửa cuối:

expanium

Xe hơi
Hello cụ! Cụ thử nếu một cái tên địa danh cụ đã ở xem nào. Biết đâu cụ lại đã từng là hàng xóm của nhà em ở Sydney.

xherox

Xe điện
Hello cụ! Cụ thử nếu một cái tên địa danh cụ đã ở xem nào. Biết đâu cụ lại đã từng là hàng xóm của nhà em ở Sydney.
Em đã từng ở qua Marrickville, Sydenham, Canterbury, Punchbowl, Burwood, Ashfield.
Cụ có ở qua các khu vực đó bao giờ ko?

xherox

Xe điện
Không cụ ạ. Em định cư ở Sydney gần 5 năm rồi và chỉ ở duy nhất một chỗ từ khi sang đây là Kingsgrove thôi. Trong tất cả các địa danh cụ nhắc tới ở trên thì có Canterbury là gần nhà em nhất. Cách khoảng 10 phút lái xe.
Thế chắc cụ sang là mua nhà luôn nên mới ở luôn 1 chỗ, chỗ cụ ở em biết mà.
Em đi thuê nhà nên cứ di chuyển khắp nơi, hiểu thêm mỗi vùng khác nhau. Em còn đi lại nhiều bang khác nhau nữa, Perth, Gold Coast, Brisbane, Canberra, trước em còn đi sang Melbourne tận 5 lần đê tính chuyển xuông Mel để sống chậm, mà ko chịu nổi thời tiết ở Mel nên thôi.

nongdantrongmia

Xe tải
Em đi thuê nhà nên cứ di chuyển khắp nơi, hiểu thêm mỗi vùng khác nhau. Em còn đi lại nhiều bang khác nhau nữa, Perth, Gold Coast, Brisbane, Canberra, trước em còn đi sang Melbourne tận 5 lần đê tính chuyển xuông Mel để sống chậm, mà ko chịu nổi thời tiết ở Mel nên thôi.
Tiện thể, Cụ thuê nhà nhiều thì phân tích cho em về lợi ích của việc đi thuê nhà so với mua nhà. Vì em thấy các cụ tây lông bên này vẫn đi thuê nhà để ở mặc dù gía thuê nhà ko phải là rẻ và về tài chính thì các cụ ý cũng có tích lũy khá rồi?
Chỉ có dân Châu Á là thích mua nhà để giữ tiền, làm cho giá nhà bên Úc tăng cao.

Chip2Beo

Xe tải
Cụ chia sẻ thêm thông tin về vùng Perth, Brisbane, Canberra thì chi phí sinh hoạt, nguồn việc làm,...vui chơi giải trí thế nào. Cụ thích sống ở vùng nào hơn, vì sao ạ

xherox

Xe điện
Tiện thể, Cụ thuê nhà nhiều thì phân tích cho em về lợi ích của việc đi thuê nhà so với mua nhà. Vì em thấy các cụ tây lông bên này vẫn đi thuê nhà để ở mặc dù gía thuê nhà ko phải là rẻ và về tài chính thì các cụ ý cũng có tích lũy khá rồi?
Chỉ có dân Châu Á là thích mua nhà để giữ tiền, làm cho giá nhà bên Úc tăng cao.
Cơ bản khác nhau là văn hoá sống, tư duy sống giữa Phương Tây và Phương Đông cái đã cụ ah.
Em cũng quen mấy ông Tây lông Úc, nhập cư từ Châu Âu, hay sinh ra ở Úc gốc Châu Âu,... có doanh nghiệp riêng khá lớn nhưng cũng đi thuê nhà khá tốn tiền, loanh quanh 8k AUD 1 tháng trở lên, mà ko mua nhà, mỗi ông tư duy 1 kiểu.
Còn với em thì ko sinh ra ở Úc nên mỗi vùng ở Úc đều mới mẻ, mỗi lần đi thuê nhà ở 1 khu mới đều được khám phá các vùng khác nhau, tích luỹ thêm kiến thức, tri thức mới.

xherox

Xe điện
Cụ chia sẻ thêm thông tin về vùng Perth, Brisbane, Canberra thì chi phí sinh hoạt, nguồn việc làm,...vui chơi giải trí thế nào. Cụ thích sống ở vùng nào hơn, vì sao ạ
Nó cũng giống ở Việt Nam thôi cụ, chỗ nào mọi thứ thuận lợi nhất về vị trí địa lý, về khí hậu, về thổ nhưỡng,... kiểu đất lành chim đậu ấy, thì sẽ đông dân, nhiều việc làm, nhiều cơ hội kiếm tiền và phát triển về tư duy hơn. Những vùng vắng hơn thì các yếu tố kia kém dần đi, nên mặc dù ở Sydney quá bận rộn, thời gian trôi rất nhanh, đắt đỏ, nhưng em vẫn thích ở Sydney nhất.

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Úc e thích nhất là thiên nhiên hoang dã và phong phú, có ông bạn định cư bên đó, ko biết bao giờ mới có cơ hội qua chơi

Autoshine

Xe đạp
127 Võ Chí Công - Xuân La - Tây Hồ - Hà Nội
Website
autoshine.com.vn
Cảm ơn bác chia sẻ, những câu chuyện rất thú vị cùng những hình ảnh đẹp. Như là đc đến Úc rồi vậy, nhất định có dịp mình sẽ đi 1 chuyến !!

nongdantrongmia

Xe tải
Cơ bản khác nhau là văn hoá sống, tư duy sống giữa Phương Tây và Phương Đông cái đã cụ ah.
Em cũng quen mấy ông Tây lông Úc, nhập cư từ Châu Âu, hay sinh ra ở Úc gốc Châu Âu,... có doanh nghiệp riêng khá lớn nhưng cũng đi thuê nhà khá tốn tiền, loanh quanh 8k AUD 1 tháng trở lên, mà ko mua nhà, mỗi ông tư duy 1 kiểu.
Còn với em thì ko sinh ra ở Úc nên mỗi vùng ở Úc đều mới mẻ, mỗi lần đi thuê nhà ở 1 khu mới đều được khám phá các vùng khác nhau, tích luỹ thêm kiến thức, tri thức mới.
Các cụ ý đóng tiền nhà 8k/ tháng thì một năm cũng khấu trừ được 96k tiền thuế rồi, ở thế cho sướng cái ông người.
Em mà thu nhập cao em cũng đi thuê nhà đẹp ở cho sướng, còn mình thì chỉ đầu tư mấy cái nhà trung bình dễ cho thuê thôi.

nongdantrongmia

Xe tải

Em tạm tóm tắt khí hậu giữa các vùng như sau:
Brisbane khí hậu nóng vào mùa hè, mùa đông không bị lạnh.
Perth khí hậu nóng vào mùa hè, mùa đông lạnh
Canberra khí hậu mát vào mùa hè, mùa đông rất lạnh

Còn các vấn đề khác thì tuỳ cách sống và mục tiêu của từng người mà chọn lựa. Em thì nghĩ, một khi cụ đã sống ở VN rồi thì còn ở đâu mà cụ ko sống được.

Chỉnh sửa cuối:

nongdantrongmia

Xe tải
Úc e thích nhất là thiên nhiên hoang dã và phong phú, có ông bạn định cư bên đó, ko biết bao giờ mới có cơ hội qua chơi
Vâng, thiên nhiên hoang dã là tài sản lớn nhất mà nước Úc ưu tiên bảo tồn.
Nhiều khi em nghĩ cũng may cho lục địa này khi bị bọn đế quốc anh nô lệ nên nó mới trở thành chốn bình yên như ngày nay.