OF mình đã có xe ATV này chưa các kụ nhỉ?

eparch

Xe buýt
Hình như OF mình chưa có cái nào thì phải. Kụ nào bắn phát đầu tiên đi cho bọn e ngắm nghía tí :-bd

ATV (All terrain vehicle) là loại xe địa hình bốn bánh khá phổ biến trên thế giới với khả năng vượt trội khi chinh phục địa hình núi cao, đầm lầy, hay sông suối... Nhưng ở Việt Nam, loại xe này vẫn còn nhiều bí ẩn đối với dân offroad.
ATV - All terrain vehicle - là loại xe với thiết kế 4 bánh nhưng lại có tay lái kiểu xe máy, được thiết kế để "chuyên trị" những cung đường offroad: đầm lầy, sông suối, thảo nguyên... Động cơ của dòng ATV thiên về củng cố lực kéo hơn là đẩy mạnh tốc độ của xe với việc thay đổi tỷ số truyền.
Trên thế giới có khá nhiều hãng sản xuất ATV nhưng tập trung chủ yếu tại châu Á, đáng chú ý có thể kể đến Honda, Kawasaki, Yamaha, các hãng Đài Loan có Kymco, SYM và CF Motor của Trung Quốc...
Một chiếc ATV thông thường sẽ sử dụng những bộ lốp chuyên dành cho offroad với độ bám lớn, hệ thống giảm xóc cũng được thiết kế đặc biệt (tương tự với thiết kế của ôtô SUV, MPV, pick-up...), ví dụ như Honda với chiếc TRX700, Yamaha với chiếc Raptor sử dụng hệ thống treo độc lập với thanh đòn kép và lò xo giảm chấn, CF Motor với CF 800 sử dụng giảm xóc độc lập cùng tay đòn hình chữ A...
Bộ giảm xóc, hệ thống phanh đĩa, thiết kế với khả năng vượt địa hình... là những điểm chung dễ dàng nhận thấy trên sản phẩm ATV của các hãng kể trên. Và để tạo ra sự khác biệt đánh dấu thương hiệu, các hãng đều có những quan điểm và cách làm khác nhau...
Nếu như Honda vẫn trung thành với hộp số 5 cấp điều chỉnh cơ truyền động qua dây xích, Kawasaki sử dụng dây đai, Yamaha sử dụng dây xích, hộp số cơ 5 cấp... thì CF Motor lại sử dụng hộp số vô cấp CVT của ô tô cùng hệ chuyển động 4 bánh có vi sai...
Bên trong nhà máy sản xuất ATV tại Trung Quốc
Khi lựa chọn xe ATV, người sử dụng thường tập trung vào những tính năng hỗ trợ cho dòng xe địa hình này bao gồm hệ thống phun nhiên liệu điện tử, hệ thống khởi động xe bằng cơ (dây kéo) dự phòng, hệ thống dẫn động (4x4 hay 4x2), tời điện... Chính vì những thế mạnh này, ATV khá phù hợp cho các khu vui chơi nghỉ dưỡng, thám hiểm rừng (đặc biệt cho các lực lượng kiểm lâm)...
Tuy nhiên, hiện tại ở Việt Nam vẫn chưa có bất kỳ quy định nào cho sự có mặt của loại xe này lưu thông trên đường, vì là xe gắn máy nhưng lại có bốn bánh.
Hầu hết xe ATV xuất hiện tại TPHCM hay Hà Nội đều không có nguồn gốc rõ ràng, nếu có thì chỉ trong những phạm vi hẹp (dạng tạm nhập tái xuất nhưng với điều kiện không tham gia lưu thông).
Một số hình ảnh về khả năng thích ứng của dòng xe ATV trên những cung đường offroad:
Theo Dân Trí

nghi_123

Xe đạp
cụ xem con này dcj ko , nhưng pải độ lại bộ giò trước đã ,nó mới lội đc

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

8181

Xe tải
Có nhất thiết phải quoter cả cái bài gốc dài như này ko nhỉ?????

SieuSIM

[Tịch thu bằng lái]
Ở Hải Phòng có rồi cụ à.

30M-7352

[Tịch thu bằng lái]
OF có ATV rồi nhưng không trưng lên thôi cụ. Cụ nếu thân quen với các chủ tịch thì cụ hỏi anh Juji là ai, mọi người giới thiệu cho cụ gặp anh ý, rồi anh ý cho cụ mượn chạy một vòng cho đỡ nghiền. Nghe nói 02/09 vừa rồi, con ATV của Juji thịt hết đám cào cào của Taybacgroup thì phải. Em nghe chuyện vỉa hè thôi chứ cũng không biết chính xác thông tin đâu. Chỉ biết chính xác là có ATV thôi ;))

yensuong

Xe điện

kraz255b

Xe điện
không hiểu sao bao nhiêu lần em đi nghĩa trang đa phước, thấy mấy em ATV nà nằm đầy ở đấy (quá cổng 2 nghĩa trang 1 chút), không biết có phải bác nào đi đến đó, để xe vào nghĩa trang mà chưa ra không nhỉ?:P

otohagiang

Xe container
xe này chạy ra đường cẩn thận xxx nó hỏi thăm, chưa cho đăng ký thì phải

tinmoi24hcom

Xe máy
Em đang muốn mua mấy chiếc xe này hàng zin của nhật bác nào biết giúp em nhé ! Xe đăng ký rồi càng tốt

tinmoi24hcom

Xe máy
Cụ nào có xe chưa đăng ký em cũng mua , Cụ nào biết ở đâu có bán chỉ em với nha .

Kenket

Xe điện
Suy cho cùng ATV vưỡn chỉ là cái xe máy, đã ọp dốt là phải đu vô lăng nó mới phê...!:D

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Ở VN có cho đăng ký đâu mà bác đòi mua
Một số dự án trồng rừng có viện trợ của chính phủ đức em chắc chắn có ATV. Từ cách đây ít nhất 04 năm rồi.

tinmoi24hcom

Xe máy
Ngày hôm nay em đã đón 1 chiếc ATV YAMAHA 450 cc về Hải Phòng

không có gì thay đổi em sẽ đón thêm vài chiếc nữa .
Em vẫn còn nhu cầu muốn mua thêm bác nào biết mách em . Nhưng em mua xe hãng không mua xe Trung Quốc .
xim cảm ơn các Cụ đã mách

Chỉnh sửa cuối:

Dam_Me_Xe_Hoi

Xe buýt
Ngày hôm nay em đã đón 1 chiếc ATV YAMAHA 450 cc về Hải Phòng

không có gì thay đổi em sẽ đón thêm vài chiếc nữa .
Em vẫn còn nhu cầu muốn mua thêm bác nào biết mách em . Nhưng em mua xe hãng không mua xe Trung Quốc .
xim cảm ơn các Cụ đã mách
Cụ cho em hỏi em này giá rổ thế nào đấy ạ ? Mua chính hãng về vẫn chạy chui à ?

Ama Ben

Xe buýt
Em đang tìm mua một con có cụ nào biết chỗ bán không chỉ cho êm với? cái này cũng có tên khác là Quad-bike.