Paris - Đồi Mont Martre - Sancre Ceur

Lái xe

Xe buýt
Paris - Đồi Mont Martre - Sacre Ceur

Ngồi buồn trong khi chờ xem Euro, giở gói lương khô ra nhấm nháp. Chút kỉ niệm về lần leo đồi Mont Matre thăm nhà thờ Sacre Ceur năm ngoái. Các bác xem vui nhé! Nếu có bức ảnh kỉ niệm vui nào về địa điểm lừng danh này, xin post cùng tôi cho xôm tụ ạ!
Chuyến đi này của tôi được sắp xếp sau cú khi thăm Eiffel. Cũng một mình một cái balo còi, chiếc máy ảnh lìu tìu và đôi hia cùn, tôi quyết tâm hinh phục ngọn đồi này. Nào, ta cùng leo dốc!

Phììì!!! Mình leo "mả" ra phết!

Giữa chừng cũng có một đoạn đỡ dốc và có dăm ba quán "nước chè" dỗ mồi đám gà con mau khát nước:

Sắp tơi nơi rồi các đồng chí ạ! Cảm giác cứ như hồi xưa bạn đường thổi vào tai một câu du dương:"Còn mấy chục bậc nữa là tới Chùa Tuyết rồi đồng bào ơi! Na mô a di đà Mệt!"

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe

Xe buýt
Tháp nhà thờ bằng đá trắng đã thấp thoáng phía cuối đường:

Giác chiều nên giang hồ quy tụ lên đây tấp nập:

Địa điểm ghé thăm đầu tiên là nhà nguyện nhỏ nằm bên hông nhà thờ. Đây hình như là chỗ cô bé Cozette ngày xưa hay nghỉ chân mỗi lần bị mụ Tenardiere sai đi xách nước vào ban đêm!?

Vào trong thắp một ngọn nến nhỏ cho những linh hồn đã khuất:

Boeing

Xe tải
Đẹp quá bác nhỉ!Hy vọng sẽ được đặt chân đến mảnh đất này.

Lái xe

Xe buýt
Bên ngoài vẫn chan chứa nắng và chan hòa tiếng người

Đây là mặt tiền của nhà thờ chính:

Lái xe

Xe buýt
Phải xin các bác thông cảm ngay nếu thấy những tấm hình quá ẹ! Bởi chưng là khu vực không mấy gì to tát này bị tràn ngập bởi các binh đòan du khách (và cả nhân dân địa phương) trong buổi chiều thứ bảy thanh bình. Chen huých, xô lấn y như trong một trận rugby đích thực dẫu hết sức hòa bình và hữu nghị. Em các bác lại chưa được kinh qua bất cứ khóa huấn luyện "súng ngắn bắn nhanh" nào, cộng thêm trình còi dí còi dị nên đành coi đây là một bài "tốc ký cảm xúc" (không đặt nặng vấn đề chất lượng lên hàng đầu, ưu tiên cho tinh thần là chính). Các bác thông củm nhé!

Sacre Ceur không quá hùng vĩ, tầm cỡ cũng tương đương với Nhà thờ Lớn Hà Nội. Nhưng tọa lạc trên một vị trí đắc địa mà từ đây có thể phóng tầm mắt dõi nhìn toàn bộ kinh thành Paris và toàn Paris có thể ngước nhìn lên thấy nó, nên vẻ uy nghi, hoành tráng của tòa Giáo đường này được tăng lên gấp bội.

Giờ nguyện chiều, giáo dân đổ về đây cực đông! Hôm nay lại có lễ tấn phong gì gì đó (tiếng Pháp lùn nó thiệt thế đấy!) nên lại càng thêm phần "rộn rã còi tàu". Trà trộn trong đó có một số phần tử vô thần với khẩu hiệu 'Vui là chính!" - trong đó có cái thằng tôi. Trong nhà thờ có một lực lượng đông đảo các tình nguyện viên (phần lớn là người da đen) giữ trật tự và nghiêm cấm các hành vi bất hợp thuần phong mỹ tục, ví dụ như chụp ảnh. Với tinh thần vượt khó, dám nghĩ dám làm, em các bác vẫn loay hoay dùng các giáo dân lương thiện làm bình phong để thực hiện một số hành vi bị nghiêm cấm với chiếc máy ảnh. Kết quả là có hình tuy không mãn nhãn!

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe

Xe buýt
Nóng! Nóng quá xá! Trốn ra ngoài uống nước thôi! Lại bấm bấm lấy một tí ngoại cảnh tòa nhà:

Ngựa xe lối cũ, hồn thu thảo
Cửa sổ lâu đài, bóng tịch dương

Ngẫu hứng với hàng rào và nắng quái chiều hôm

Ôi, lại khát! Hôm nay, bọn bán nước được mùa gặt:

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe

Xe buýt
Khúc tự tình bên thềm giáo đường:

Từng đoàn người vẫn tấp nập, hăm hở đi lên

Cản khoảng không gian rộng trước mặt nhà thờ đã đông kín người. Một nhóm ca gồm hai nghệ sĩ đang hâm nóng thêm bầu không khí bằng những bài ca quen thuộc của Beatles và Goldman và nhận được những tràng pháo tay tán thưởng của các khán giả trẻ nhiệt tình. Tự nhiên chạnh nhớ đồi Lenin của một thời đã xa.

Paris dưới xa kia:

Đôi khi cũng trổ tài bắn lén. Gọi là spyshot một giây phút thăng hoa. Ta khát nước, còn họ đang khát nhau (l)

Nghệ sĩ trình diễn đường phố - một hình thức kiếm sống của các "vĩ nhân lang thang" rất quen thuộc ở trời Âu. Biếu anh 2 Eu, ta nhận được một nụ cười tươi rói và cú rạp người kiểu cách hàm ý cám ơn.

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Ảnh hay quá bác! Bác resize to ra tý thì ngắm sướng hơn!

Lái xe

Xe buýt
Hồi đó bị hỏng cái ổ cứng nên phải lưu trữ bằng Picasa thành ra hình ảnh nó bị suy dinh dưỡng bác ạ!

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em tưởng trong nhà thờ Sacre Ceur không được chụp ảnh chứ cụ?
Ảnh cụ đẹp quá!

Lái xe

Xe buýt
@Espcen: Chụp lén cụ ạ! Bởi chưng mần lén nên ba cái sản phẩm đầu cuối mới dở dở ương như vậy đấy ạ!:redface:

Lái xe

Xe buýt
Gần đó có một khu "chợ" khá độc đáo. Sản phẩm ở đây hoàn toàn là những tác phẩm hội họa do các họa sĩ thuộc rất nhiều quốc tịch khác nhau sáng tác với rất nhiều chủ đề. Nhiều bức tranh rất đẹp, nhìn muốn nín thở luôn. Các bác họa sĩ cũng rất ý thức về vấn đề copyright. Tôi có lần lỡ dại hiên ngang chĩa máy vào một sạp trưng bày tranh vẽ "cửa, cửa sổ và xe đạp" của một bác họa sĩ gốc châu Á. Bác ta nhìn thấy liền lập tức lao ra với tư thế của anh Phan Đình Giót chuẩn bị lấp lỗ châu mai, miệng hú hét "No photo!" như một thổ dân Apache xung trân (chỉ thiếu cây rìu chiến tomahawk trong tay). Em các bác đành nghiêng đầu nhe răng cho bác ấy đếm rồi dzọt lẹ.

Nếu muốn, bạn có thể ngồi xuống ghế mẫu, ngắm khách bộ hành, ngắm trời mây non nước... và sau đó, nhận lại một bức chân dung theo trường phái tả thực hay hí họa của chính mình (sơn dầu, màu nước, ký họa chì, bút sắt, bột màu, xé giấy...thiếu mỗi sơn mài). Tôi không thử nên chẳng biết giá rổ thế nào:-)

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
thực ra lúc ấy cũng đông khách vẵng lai. Họ nằm phơi nắng ở dưới hàng cây. Từ chỗ em đứng nhìn lên thì không thấy nhưng lúc lên đến nơi mới thấy họ

Giờ đấy vắng vẻ quá cụ nhờ? Giời cũng xanh hết ý luôn! Hình đẹp ghê!

Lái xe

Xe buýt
Có một thói xấu không bỏ được là đi dòm nhà thiên hạ xem đẹp xấu thế nào. Nhà cửa xung quanh khu vực đồi Mont Martre phần lớn được xây từ 19...hồi đó, đại loại là từ thế kỉ trước nhưng trông khang trang và sạch sẽ. Một màu sắc và không khí châu Âu cận đại điển hình.

Bất ngờ (cho riêng tôi) là ở lưng chừng đồi cũng có một Moulin - quán ăn. Cái này hoàn toàn khác với cái Moulin Rouge (chuyên sản phẩm hot dancing)dưới quảng trường Pigale ở cuối đường.

Lái xe

Xe buýt
Ông cụ này đang bán những cành hoa Lavender - một loại hoa màu tím có mùi hương nồng nàn kỳ lạ và những lọ hương liệu chiết xuất từ loài hoa này. Các nhà sản xuất nước hoa dùng loại hoa này rất nhiều trong việc pha chế hương liệu và nước hoa. Tôi cũng không nhớ tên loại hoa này dịch ra tiếng Việt là gì - oải hương hay tử đinh hương. Ông cụ rất khéo tay, tết hoa thành những bouquet nho nhỏ để khách mua đem về chưng ở nhà hay tặng người thân. 5-10 Eu một bó to hay nhỏ. Loanh quanh bên cụ mãi mà không tới lượt (vì ông cụ làm rất kỹ nên chậm ), đành làm một tấm ảnh kỉ niệm vậy.

Một khu vui chơi công cộng với những trò đu quay cho con trẻ

một nghệ sĩ tung hứng đang say mê trình diễn. Nghệ thuật tung hứng phương Tây không đơn thuần chỉ là dùng sự khéo léo của đôi tay và cặp mắt giữ cho những bật tung hứng càng lâu rơi xuống đất càng tốt. Hàm chứ trong đó là cả một triết lý sâu xa về cuộc sống. Những nghệ sĩ lang thang này cũng đồng thời là một triết nhân của dân gian.

Một nhà nguyện nhỏ đã hết giờ mở cửa

Thốt nhiên gặp Đà Lạt thân thương giữa chạng vạng chiều hạ Paris

Chỉnh sửa cuối:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
@Espcen: Chụp lén cụ ạ! Bởi chưng mần lén nên ba cái sản phẩm đầu cuối mới dở dở ương như vậy đấy ạ!:redface:
Tại thấy mấy bức bác chụp sáng sủa quá nên em cứ tưởng bác chụp đàng hoàng... hihi... Em cũng chụp được máy bức, khi nào rồi post lên cùng bác.

Bazo

Xe đạp
Đây là cái ảnh em chụp lúc xuống đồi man-mát

Bái phục các bác tài ở Paris khoản lắp dọc này

Đến tối thì em được chứng thực một màn parking : Lùi đít vào - thiếu - huỵch - rộng ra được 10 cm - tiến - thiếu - huỵch - được 10cm nữa - lùi - vẫn thiếu - huỵch ... đại khái là khoảng 5-6 cái huỵch thì xe bác ấy có chỗ và bác tài ung dung xuống xe đi về :77: