[Funland] Phản ánh về chất lượng hàng bán và dịch vụ sau bán hàng của Phutungotoducmy

asiandragon

Xe hơi
Chào các cụ,

Em tham gia Otofun khá lâu rồi, ít khi chủ động viết bài mà cơ bản là tham khảo kinh nghiệm mua và sử dụng xe của các cụ trên OF. Hôm nay em viết bài này để phản ánh về chất lượng hàng bán và đặc biệt là dịch vụ sau bán hàng của bạn Toàn, phutungotoducmy. Em sẽ cố gắng viết khách quan nhất có thể, nhưng nếu có thông tin nào anh đưa ra không đúng, thì Toàn cứ vào để trao đổi cho mọi người cùng rõ nhé.

Em đi xe Đức cũng khá lâu, trước giờ chủ yếu tự nhập đồ về thay hoặc thay trực tiếp tại garage. Gần đây, được một số người bạn giới thiệu phutungotoducmy nên chuyển qua đặt mua ở đó. Mặc dù tính cách của Toàn hơi gắt, không phù hợp người làm kinh doanh dịch vụ lắm, nhưng đồ bán ra ổn cả về giá và chất lượng nên em vẫn thường xuyên mua ở đó, riêng năm nay chắc phải mua 100tr tiền đồ chỗ bạn Toàn rồi.

Gần đây em có đặt mua 1 cái máy bơm hơi cho hệ thống multicontour (bơm lưng + massage ghế), giá 19,5tr, thay cho bơm cũ bị hỏng vì không đủ áp. Trước khi mua thì được Toàn trao đổi hãng có thay đổi đơn vị sản xuất OEM món này từ Bosch qua Continental nên nếu về không lắp vừa thì sẽ phải thêm 1 cái giắc chuyển đổi dời giá 2,5 triệu nữa. Em đồng ý.

Sau khi bơm về, không lắp được vì không đúng chân, em đặt thêm Toàn cái giắc chuyển đổi kia. Nhưng sau khi giắc về, mang ra garage thay thì báo lỗi malfunction (lỗi chức năng). Hỏi Toàn thì bạn ấy bảo "nó sản xuất nhầm 1 chân điện đấu sai" (!?) nên xe không nhận. Bạn ấy có hẹn mang xe qua chỗ garage bạn ấy quen để "xử lý cho". Mặc dù rất băn khoăn về việc 1 hãng sản xuất đồ OEM cho Merc lại có thể sản xuất ra 1 thứ đấu sai chân điện, nhưng để cho xong thì em vẫn mang xe qua garage Toàn chỉ định để bên đó xử lý.

Sau khi loay hoay 1 buổi, thì đúng là bơm có chạy lên. Nhưng dù bơm chạy, chức năng bơm ghế vẫn không hoạt động (áp suất bơm đạt 0,52 bar, trong khi giá trị chuẩn là 0,8 - 1,25 bar), xe báo lỗi dò hơi. Em nghĩ xe chỉ bị dò hơi, còn bơm đã chạy rồi nên mang xe về qua garage quen trên đường Phạm Văn Đồng để xử lý lỗi dò hơi (garage chỗ Toàn giới thiệu không nhận làm do phải mất công tháo ra kiểm tra xem dò ở đâu). Sau vài ngày thì xử lý xong, nhưng lắp bơm của Toàn vào thì vẫn không bơm được ghế dù bơm có chạy. Xe báo không đủ áp suất. Để chứng minh đường hơi đã kín, xe không có vấn đề gì, anh P chủ garage rất tử tế cho em mượn 1 cái bơm khác để chạy thử thì mọi chức năng hoạt động tốt (cho đến nay dùng bơm của anh P được 2 tuần thì vẫn hoạt động ổn định).

Em có trao đổi lại với Toàn, bơm không hoạt động có thể do 2 nguyên nhân là do xe hoặc do bơm không đủ áp. Để khách quan thì em đưa 2 phương án,: nhờ anh P mượn 1 xe khác cùng đời với xe em để lắp bơm của Toàn vào, và mượn 1 bơm khác để lắp vào xe của em. Nếu bơm của Toàn không chạy trên xe khác, trong khi bơm khác chạy trên xe em thì Toàn phải có trách nhiệm bảo hành. Nhưng đến đây thì không nhận được sự phối hợp của Toàn. Toàn vẫn khẳng định bơm của bạn ấy đã chạy rồi, còn vì sao chức năng không hoạt động thì bạn ấy không quan tâm. Bạn ấy có đề nghị em mua đặt mua thêm 1 cái bơm mới. Nếu bơm mới chạy trên xe em thì bạn ấy mới nhận lại bơm của mình, còn nếu bơm mới không chạy trên xe em thì em phải mất tiền cho cả 2 cái bơm (44 triệu) (!?). Ngoài ra, Toàn không chấp nhận phương án nào khác.

Đương nhiên em không chấp nhận bỏ ra hơn 20 triệu để mua cái bơm nữa khi cái bơm vừa mua còn chưa dùng được. Tiền thì cũng đã trả rồi nên câu chuyện kết thúc ở đây. Sau vụ này em rút được kinh nghiệm, các cụ cần thay đồ gì nên thay qua một garage có uy tín. Đồ có thể đắt hơn một chút, nhưng garage họ sẽ có trách nhiệm làm đến khi lỗi của mình được xử lý xong, chứ không đem con bỏ chợ như việc của em.

Chúc các cụ mợ OF tuần mới tốt lành.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

12h

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bạn Toàn này có nick OF không cụ?

Mr.Chem

Xe điện
Thảo thuận của cụ với bên bán đồ thế nào? Đảm bảo hoạt động tốt, hết trách nhiệm hay chỉ đặt hàng về. Cái này quan trọng vì nếu hàng cụ nghiên cứu và đặt, bên bán chỉ giao cho cụ hàng mới, nguyên đai nguyên kiện thì coi như hết trách nhiệm (nếu có đk bảo hành thì còn). Còn nếu thỏa thuận hàng phải lắp đặt chạy tốt thì cụ xuống tiền sớm rồi.

blackhole1

Xe tăng
Thảo thuận của cụ với bên bán đồ thế nào? Đảm bảo hoạt động tốt, hết trách nhiệm hay chỉ đặt hàng về. Cái này quan trọng vì nếu hàng cụ nghiên cứu và đặt, bên bán chỉ giao cho cụ hàng mới, nguyên đai nguyên kiện thì coi như hết trách nhiệm (nếu có đk bảo hành thì còn). Còn nếu thỏa thuận hàng phải lắp đặt chạy tốt thì cụ xuống tiền sớm rồi.
Đã đặt đồ oder là phải phù hợp với xe chứ cụ có phải đặt đồ buôn đâu nếu không chạy thì vứt đi đâu được luật bất thành văn ai làm cũng phải tuân theo thôi cãi lý gì nữa .

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Hay vẫn có dây điện nào đấu nhầm nhỉ .

Mr.Chem

Xe điện
Đã đặt đồ oder là phải phù hợp với xe chứ cụ có phải đặt đồ buôn đâu nếu không chạy thì vứt đi đâu được luật bất thành văn ai làm cũng phải tuân theo thôi cãi lý gì nữa .
Em ko hiểu ý cụ. Ý em đang muốn hỏi:
- 1 là chủ thớt tự nghiên cứu và nhờ shop mua và ship về cho mình món A. Shop đặt phịch món A nguyên đai nguyên kiện đúng theo tiêu chuẩn yêu cầu của chủ thớt, lấy tiền là hết trách nhiệm, ngoài ra chỉ còn trách nhiệm bảo hành hoặc hỗ trợ bảo hành. Việc lắp vừa, phù hợp, hay như nào đó shop ko chịu.
- 2 là shop tư vấn chủ thớt, mua sản phẩm A này phù hợp này, lắp vừa này, chạy ngon này...bla..bla thì em nói rồi, chủ thớt xuống hết tiền sớm quá.

jo26

Xe tải
Em ko hiểu ý cụ. Ý em đang muốn hỏi:
- 1 là chủ thớt tự nghiên cứu và nhờ shop mua và ship về cho mình món A. Shop đặt phịch món A nguyên đai nguyên kiện đúng theo tiêu chuẩn yêu cầu của chủ thớt, lấy tiền là hết trách nhiệm, ngoài ra chỉ còn trách nhiệm bảo hành hoặc hỗ trợ bảo hành. Việc lắp vừa, phù hợp, hay như nào đó shop ko chịu.
- 2 là shop tư vấn chủ thớt, mua sản phẩm A này phù hợp này, lắp vừa này, chạy ngon này...bla..bla thì em nói rồi, chủ thớt xuống hết tiền sớm quá.
Cụ chủ nói rõ việc ông Toàn tư vấn rồi còn gì
Nói như cụ thì ra mua cái bơm nước về , bơm chạy , nước không lên thì kệ ah

thienbinh14_10

Xe tải
Cụ chủ tầu ngầm 13 năm, giờ mới lập thớt thì chắc cũng khá là bức xúc rồi. Cách giải quyết thử trên 1 xe khác là sòng phẳng nhất mà cụ bán hàng không chịu thì khả năng cao là thoái trách nhiệm rồi. Em đẩy lên để chờ bên bán hàng vào đối chất.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ nói khá logic nhưng rất là vô lý. Bên bán mà không bảo hành thì bên bán phải có trách nhiệm gửi đi bảo hành cho khách. Làm qué gì có cái gọi là chỉ giao hàng nguyên đai nguyên kiện thôi. Nếu như vậy cụ chủ lên amazon oder sau đó nhờ bên đơn vị vận chuyển mua chuyển về hộ đỡ được khá tiền.

NNS

Xe ngựa
cụ ko nói rõ cụ thể gara đó nó chịu trách nhiệm chữa bệnh cho xe cụ, mua part thay thế thì nó mới phải chịu trách nhiệm trị được hết bệnh, part mua về ko lắp đc thì ko ăn xiền
nhưng cụ bảo nó đặt cái part đó về, đúng mã part đúng hãng, thì em nghĩ gara nó đúng là ko chịu trách nhiệm thật.
tức là cụ phải xác định việc đặt cái mã bơm đó là cụ bảo nó đặt hay nó bảo cụ đặt.

Kia_fote

Xe điện
Cụ chủ nói rõ việc ông Toàn tư vấn rồi còn gì
Nói như cụ thì ra mua cái bơm nước về , bơm chạy , nước không lên thì kệ ah
Mr Chem nói đúng mà cụ. Nếu như cụ nói thì lỗi do chủ thớt xuống tiền sớm quá :).

Mr.Chem

Xe điện
Cụ nói khá logic nhưng rất là vô lý. Bên bán mà không bảo hành thì bên bán phải có trách nhiệm gửi đi bảo hành cho khách. Làm qué gì có cái gọi là chỉ giao hàng nguyên đai nguyên kiện thôi. Nếu như vậy cụ chủ lên amazon oder sau đó nhờ bên đơn vị vận chuyển mua chuyển về hộ đỡ được khá tiền.
Bảo hành cũng tùy thỏa thuận, bên bán ko sản xuất vậy nên bên bán có thể hỗ trợ bảo hành bằng việc liên lạc với nhà sản xuất và có thể là gửi đi. Nhưng cái này cũng là thỏa thuận giữa bên bán và bên mua trong trường hợp này.
Cái câu bảo hành nhà sản xuất được hiểu là: có vấn đề thì mời ông liên lạc với nhà sản xuất.
Còn cái vế sau lên amazon oder về thì không phải ai cũng thạo đâu cụ, em cũng là 1 vd điển hình của việc này.

DucAnh.Sg

Xe buýt
Hóng tên Toàn có nick trên này ko?

Vinhdq164

Xe buýt
Em hóng cụ Toàn vào phản biện thì mới có ý kiến tiếp theo

HoaDong

Xe tăng
hóng cụ toàn vào đối chất cho công bằng :D

Bố khỉ 123

Xe điện
Theo ý hiểu của e thì ô Toàn tư vấn cho cụ chủ mua cái này và giải thích cho cụ chủ là bọn nó ko sx ở nhà máy cũ (boss) mà sx ở nhà máy khác OEM, khi nhận thì ko đúng chân sắc nhưng cụ Toàn kia vẫn giải thích là nhà máy nó SX nhầm chân, hix đoạn này nghe đã thấy hài hài rồi mà cụ chủ vẫn cố cho lắp, cụ chủ dễ tính qá. Nhưng thôi,nếu đúng thì coi đây là bài học để cạch mặt cái shop đó ra thôi

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Bảo hành cũng tùy thỏa thuận, bên bán ko sản xuất vậy nên bên bán có thể hỗ trợ bảo hành bằng việc liên lạc với nhà sản xuất và có thể là gửi đi. Nhưng cái này cũng là thỏa thuận giữa bên bán và bên mua trong trường hợp này.
Cái câu bảo hành nhà sản xuất được hiểu là: có vấn đề thì mời ông liên lạc với nhà sản xuất.
Còn cái vế sau lên amazon oder về thì không phải ai cũng thạo đâu cụ, em cũng là 1 vd điển hình của việc này.
Cụ lại nhầm , bên bán phải có trách nhiệm bảo hành hoặc có nhiệm vụ làm việc với hãng để bảo hành cho khách nhé. Bán hàng khác hoàn toàn với việc mua giúp hàng cụ nhé. Bán hàng có lợi nhuận trong đó thì đồng nghĩa với việc trách nhiệm đi cùng hàng mình bán , em mua hàng của cụ chứ em có mua hàng của hãng đâu mà .