Phanh xe bị giắt sau khi rửa xe, nhờ các bác tư vấn !!!

vasily

Xe buýt
Chào các bác,
Em đi Morning 2009 LX, 2 phanh đĩa ở trước. Giờ cứ rửa xe xong, phanh gần dừng hẳn là nó giật cứng lại luôn :( nhả phanh ra thì phanh nhả cũng ko mượt, hơi trễ 1 chút + nhả nhanh -> xe em cứ giật đùng đùng, kèm theo tiếng kêu rất khó chịu

Mong các bác tư vấn giúp em với ạ :(

Cảm ơn các bác nhiều

44" Magnum

Xe đạp
Rửa xe xong bác chạy rà rà phanh tý cho nó khô là đc, hoặc bảo bọn nó xì khô thật kỹ phanh của bác đi !

AN THANH

Xe đạp
Chào các bác,
Em đi Morning 2009 LX, 2 phanh đĩa ở trước. Giờ cứ rửa xe xong, phanh gần dừng hẳn là nó giật cứng lại luôn :( nhả phanh ra thì phanh nhả cũng ko mượt, hơi trễ 1 chút + nhả nhanh -> xe em cứ giật đùng đùng, kèm theo tiếng kêu rất khó chịu

Mong các bác tư vấn giúp em với ạ :(

Cảm ơn các bác nhiều
theo em thì bác lên mang xe đi bảo dưỡng phanh, công việc này cũng đơn gian và tốn ít xiền thôi. Thế là ok bác ạ

vasily

Xe buýt
@bác Magnum: em chạy rà mất cả buổi, sang hôm sau mới OK :( khó chịu lắm

Chắc cuối tuần này em mang ra gara phát. Cảm ơn các bác :)

Chuo`ng ga`

Đi bộ
Chào các bác.

Xe của em cũng bị hiện tượng gần giống thế này. Số là em phải đậu xe ở ngoài trời, những hôm sau ngày trời mưa, khi em nhả phanh tay ra để khởi hành thì hình như phanh ko nhả hết ra và bó cứng vào, khi em đạp ga mạnh thì xe mới đi được tuy nhiên trước khi xe chuyển động thì thấy kêu cục một tiếng rất to, nghe buốt hết cả ruột.

Không biết như vậy là vợ em nó bị làm sao nhỉ? Mong các bác chỉ giáo giùm em với.

Cảm ơn các bác.

beo171081

Xe tải
bảo dưỡng lại tămbua phanh sau, nhất là cái lò xo y. còn nếu bác lười thi lấy cái kicks mở lopps theo xe ý gõ mấy cái cao bầu phanh sau là ok, khả năng la sắp thay má phanh sau hoặc tăm bua

hoadiemson

Xe hơi
E nhờ bác chút, xe của em thì hơi kêu khi phanh như kiểu bị mòn má phanh vậy, xe em mới làm lại phanh mà không hiểu tai sao, phanh chỉ kêu khi hôm trước trời mưa hoặc sau khi rửa xe. Nhờ các bác tư vấn hộ.

Dogia

Xe điện
Cái vụ này thì cũng bình thường với điều kiện môi trường của ta thôi, kể cả xe mới cũng bị (hiện tượng kẹt khi đi vào buổi sáng, nếu như kéo phanh tay qua đêm sau khi đi mưa về hoặc sau khi rửa xe). Tiếng "cục" to nghe thấy khi kụ tăng ga, xe bật đi, má phanh nhả ra kiểu như bị cưỡng bức, cũng chả hại gì lắm.
Còn nếu bất cứ lúc nào dính nước đều bị như vậy thì chắc 90% là kụ phải đem xe đi bảo dưỡng phanh, thậm chí thay má phanh mới luôn cho lành.

hoadiemson

Xe hơi
Chắc chắn e phải đi xem lại rồi. Hôm trước e có xuống QN chơi rồi tiện thể làm lại phanh thế mà có hơn 1 tuần mà nó lại như cũ, hazz chán...

ngvbang

Xe buýt
Cái vụ này các bác phải đi bảo dưỡng lại phanh là hết ngay thôi

Xe0bien

Xe tải
em dự là má phanh của các bác bẩn quá, láng bóng luôn rồi nên khi nước vào nó dính sát vô đĩa phanh ko nhả ra được
nên ga mạnh nó giật cục 1 cái rồi mới đi đó (~~)

Babetta6868

Xe tăng
bảo dưỡng lại tămbua phanh sau, nhất là cái lò xo y. còn nếu bác lười thi lấy cái kicks mở lopps theo xe ý gõ mấy cái cao bầu phanh sau là ok, khả năng la sắp thay má phanh sau hoặc tăm bua
Xe bác chủ thớt đang bị sự cố ở phanh trước mà bác ơi! Phanh dầu thì lấy đâu ra BẦU PHANH hả bác?
@ Bác chủ thớt: Em dự là má phanh món quá rồi! Hơn nữa, lúc rửa xe, cát và bụi đất rơi vào vị trí má phanh gây ra hiện tượng tương tự "bó phanh". Lúc rửa bác bảo mấy ông thợ rửa xe xì kỹ khu vực đó một chút chắc là OK, nếu không hết thì bác nên đi kiểm tra lại má phanh và đĩa nhé!