[Funland] Phi công lái máy bay thì quay đầu lại nhín tên lửa bắn ra từ tàu địch thế nào nhể

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em hỏi các cụ nhá, phi công đang lái máy bay bị máy bay khác đuổi, phi công ấy ngoái lại nhìn thấy khói phụt (do tên lửa bắn ra) và đếm 1..2...3 và oánh lái tránh tên lửa...,. Em thấy hơi khó tin ở chỗ đang lái thì ngoái lại có kịp nhìn không hả các cụ, mới lỵ góc nhìn từ buồng lái rất hẹp nếu cố nhìn ra phía sau=P~=P~, có cụ nào , mà hơn nữa lúc đuổi nhau thì bay lên bay xuống như chim, nhìn thế kịp thế nào nhi?

Okane

Xe container
Cụ nói cụ thể về 1 loại máy bay nào đi cho dễ tư vấn, chứ e tư vấn xong cụ lại nói về máy bay bà già thì mất công e typing lắm :)

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
thì cụ cứ lấy một em mb chiến đấu bất kỳ, rõ ràng tầm nhìn ra đằng sau hạn chế

TaiMV

Xe điện
MB hiện đại ngày nay "nhìn" bằng ra da, MB nào cũng ;ắp rada ở đuôi, tuy yếu hơn rada ở mũi nhưng vẫn nhìn thấy mb và tên lửa đối phương.b-)

hanoi beer

Xe điện
Nó toàn nhìn bằng Camẻa lùi mà cụ..!:))

mondeo1186

Xe tăng
Em lái máy bay em vẫn nhìn ra sau, sang trái sang phải bình thường được mà cụ,

blackchickenguy

Xe buýt
Website
www.eagle.com.vn
Kụ phải nói rõ xem là máy bay hiệu gì, đời nào, sản xuất năm bao nhiêu, chế độ bảo dưỡng có theo định kỳ va tiêu chuẩn iso ko, tình trạng sử dụng hiện tại ra sao, ưu nhược điểm thế nào và ốp sần có những gì ?

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
nhưng cái điều em thắc mắc là trong lúc đuỏi nhau trên trời ấy, phi công nhìn thấy khói của tên lửa bắn ra để đếm và ....tránh. Cái đó có vẻ khó thực hiên ấy ạ. Ví dụ mB có phải bay thẳng đâu, đang bị đuổi cơ mà, bay lên bay xuống, tạt phải tạt trái.... thé mà vẫn nhìn được khói phụt ra để tránh...

Em lái máy bay em vẫn nhìn ra sau, sang trái sang phải bình thường được mà cụ,

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
thì lấy ngay ví dụ thời đánh Mỹ, có phi công nhà mình, lái MIG, bị tàu bay Mỹ ngắm bắn tên lửa...chắc cụ cũng đọc ròi

Kụ phải nói rõ xem là máy bay hiệu gì, đời nào, sản xuất năm bao nhiêu, chế độ bảo dưỡng có theo định kỳ va tiêu chuẩn iso ko, tình trạng sử dụng hiện tại ra sao, ưu nhược điểm thế nào và ốp sần có những gì ?

CuChuoi12g

Xe điện
nhưng cái điều em thắc mắc là trong lúc đuỏi nhau trên trời ấy, phi công nhìn thấy khói của tên lửa bắn ra để đếm và ....tránh. Cái đó có vẻ khó thực hiên ấy ạ. Ví dụ mB có phải bay thẳng đâu, đang bị đuổi cơ mà, bay lên bay xuống, tạt phải tạt trái.... thé mà vẫn nhìn được khói phụt ra để tránh...
công nghệ bây giờ có như ngày xưa đâu nó nhìn màn rada là biết hết,khoảng cách của đối phương với cái máy bay của mình là bao xa

gocart

Xe cút kít
Có mấy biện pháp:
- Mắt thường, có thể nhìn qua gương chiếu hậu.
- Thằng bạn cảnh báo.
- Các cảm biến hồng ngoại và ra đa.
Ngày xưa phi công Mỹ đánh VN khi rada của SA 2 lock vào máy bay Mỹ thì máy bay sẽ phát ra tiếng bíp bíp để cảnh báo phi công. Tránh được hay không thì còn tùy.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hì có chuyên gia có khác, giờ em mới biết là có cả gương chiếu hậu. Sao em xem ti vi mà chả bao giờ thấy gương lắp chỗ nào hả cụ?

Có mấy biện pháp:
- Mắt thường, có thể nhìn qua gương chiếu hậu.
- Thằng bạn cảnh báo.
- Các cảm biến hồng ngoại và ra đa.
Ngày xưa phi công Mỹ đánh VN khi rada của SA 2 lock vào máy bay Mỹ thì máy bay sẽ phát ra tiếng bíp bíp để cảnh báo phi công. Tránh được hay không thì còn tùy.

springsea

Xe container
Cái này là kinh nghiệm của mấy cụ phi công Mig17, Mig 17 có tầm quan sát tốt hơn Mig 21 nên ngoái lại được. 2 máy bay đuổi nhau bay với vận tốc gần bằng nhau thì việc quan sát phía sau chả khác gì đang lái 4b.

Lúc bị ngắm bắn phi công bản lĩnh kô cần phải oánh võng để tránh mà cứ bay thẳng cho địch ngắm thỏa thích. Tên lửa khởi động mất vài giây + khoảng cách nên khi thấy tên lửa khởi động thì đếm nhẩm đến 3 rồi bẻ ngoặt gấp cho tên lửa vọt qua. Hồi đầu máy bay Mỹ chưa có súng máy nên các bác nhà mình tha hồ ngoáy mông tránh tên lửa. Sau khi Mỹ lắp cannon lên F4 ta mất nhiều phi công vì chủ quan không phát hiện được địch thay đổi vũ khí :(

gocart

Xe cút kít
Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
à hay nhỉ, thế lúc oánh đêm thì thé nào cụ, có quan sát được nó phụt khói không ạ? Chắc không nhỉ?

springsea

Xe container
à hay nhỉ, thế lúc oánh đêm thì thé nào cụ, có quan sát được nó phụt khói không ạ? Chắc không nhỉ?
Chỉ có Mig 21 mới huấn luyện oánh đêm, chiến thuật chủ yếu là hit & run nên chả có cơ hội được né đạn :))

minhchi233

Xe điện
thì lấy ngay ví dụ thời đánh Mỹ, có phi công nhà mình, lái MIG, bị tàu bay Mỹ ngắm bắn tên lửa...chắc cụ cũng đọc ròi
Lúc đuổi nhau thì bay vòng vèo chứ có bay thẳng đâu, nên chỉ cần liếc ngang là thấy. Kíp bay thường có số 1 và số 2 bay kèm nhau và cảnh giới và thông báo cho nhau cho nhau.

Vì thế nên hy sinh cũng nhiều ạ.

Chỉnh sửa cuối: