[CCCĐ] Phượt Tây Trường Sơn Nhánh Tây

xedieu

Xe cút kít
Kakaka... Nói thế thôi chứ ai dám bỏ vợ bỏ con giữa rừng xanh thăm thẳm thế? Chỗ này kiểu gì cũng có người qua lại, có điều hơi lâu thôi nên nếu tình huống đó mình nhờ thôi ạ.
Đấy là cụ chưa đến những nơi mà mấy chục km không bóng người, có gặp ai thì cũng cho vui thôi chứ nhờ vả gì mấy anh tộc vô tình đi ngang qua (gặp họ xong thì nhờ họ làm gì tiếp theo). Cụ buộc phải tìm đến được nơi có sóng điện thoại để gọi cứu hộ.

homthurac

Xe tăng
Đấy là cụ chưa đến những nơi mà mấy chục km không bóng người, có gặp ai thì cũng cho vui thôi chứ nhờ vả gì mấy anh tộc vô tình đi ngang qua (gặp họ xong thì nhờ họ làm gì tiếp theo). Cụ buộc phải tìm đến được nơi có sóng điện thoại để gọi cứu hộ.
Em toàn thích những nơi vắng vẻ thế thôi cụ ơi, với một niềm tin rằng mình không thể là người xui xẻo nhất thế được. Tây Trường Sơn cũng heo hút, đường tuần biên phía Bắc gần trăm km dưới đây cũng vậy, nhất là thằng hàng xóm xấu bụng ngay kế bên! 😁

xedieu

Xe cút kít
Em toàn thích những nơi vắng vẻ thế thôi cụ ơi, với một niềm tin rằng mình không thể là người xui xẻo nhất thế được. Tây Trường Sơn cũng heo hút, đường tuần biên phía Bắc gần trăm km dưới đây cũng vậy, nhất là thằng hàng xóm xấu bụng ngay kế bên! 😁
Khi cụ đi phượt hơn 30 ngày với 1 thằng bé con thì cụ sẽ không thể chỉ có “một niềm tin” được! :)) Còn mấy cái ảnh như cụ up thì em có tầm 5000 cái!

homthurac

Xe tăng
Khi cụ đi phượt hơn 30 ngày với 1 thằng bé con thì cụ sẽ không thể chỉ có “một niềm tin” được! :)) Còn mấy cái ảnh như cụ up thì em có tầm 5000 cái!
Em đi dài nhất là 47 ngày đó cụ mà có lần em post một thread về chuyến đi đó trên đây vào năm 2018, mấy ảnh trên là trong chuyến đi đó.
Còn cái xe đỏ là em mới đi đâu đó năm ngoái thôi. Nếu cụ chơi ảnh như em, thì 5000 cái mới gọi là entry level thôi! 😁

xedieu

Xe cút kít
Đường tuần biên thì sóng điện thoại bên kia thoải mái gọi thôi.

Em cũng chả tranh khôn với cụ nhưng 5000 cái ảnh của em không phải như cụ nghĩ, còn level nào mà chả được! :D

xedieu

Xe cút kít
Em đi dài nhất là 47 ngày đó cụ mà có lần em post một thread về chuyến đi đó trên đây vào năm 2018, mấy ảnh trên là trong chuyến đi đó.
Còn cái xe đỏ là em mới đi đâu đó năm ngoái thôi. Nếu cụ chơi ảnh như em, thì 5000 cái mới gọi là entry level thôi! 😁
À 5000 cái ảnh của em là 5000 chỗ dừng xe để chụp lấy cảnh đẹp mà có xe của mình! :D

xedieu

Xe cút kít
Minh hoạ thôi, chứ hơn thua gì đâu? 😜
Cụ nói thích nơi vắng vẻ thì giống em. Nhưng mà em thì chỉ đi với 1 đứa trẻ con thôi, nó phê gấp trăm lần có thêm người lớn đi cùng. Có thêm người lớn (nhất là vợ) thì chẳng còn nơi vắng vẻ đúng nghĩa nữa!

homthurac

Xe tăng
Cụ nói thích nơi vắng vẻ thì giống em. Nhưng mà em thì chỉ đi với 1 đứa trẻ con thôi, nó phê gấp trăm lần có thêm người lớn đi cùng. Có thêm người lớn (nhất là vợ) thì chẳng còn nơi vắng vẻ đúng nghĩa nữa!
Vâng. Cũng tuỳ, em quen rồi, đi đâu là đi cả cụm. Không có mẹ con chúng cũng buồn. Tới nơi, ai làm việc nấy, tụi trẻ chơi chán thì lăn ra ngủ. Những chỗ như này, cả tháng không có người tới ấy chứ nói gì đến ngày! 😁

hse

OFer Tích cực
Có 2 người lớn thì lo gì, 6 tháng tuổi con em đã ngang dọc khắp nơi rồi. Vấn đề chỉ đau đầu khi có 1 người lớn: làm như thế nào nếu hỏng xe ở chỗ không có điện thoại, bỏ xe và con lại để đi tìm cứu trợ thì không được, mang nó theo thì nó không đủ sức đi bộ mấy chục km. Chứ khi đã có thêm người lớn thì “kệ mẹ nó” theo nghĩa đen luôn! :D
Nếu em đi, kế hoạch của em là, trước khi bắt đầu đi sẽ báo cho bạn bè bên ngoài, sau 6-7h đồng hồ chưa liên lạc được là chắc chắn xe đã gặp xự cố... Và lúc đó bạn em sẽ gọi cứu hộ theo đúng cung đường em đi cho cưu hộ và cứ thế chạy theo cho đến khi gặp được nhau. đó là giả thiết trong trường hợp xe hỏng, còn đường mà không đi được thì em sẽ quay đầu,chứ mua lũ mà cố thì không nên.

Xamuxami

Xe tải
Nếu có lựa chọn, thì nên tuyệt đối tránh rơi vào tình trạng mưa rừng. Còn trong trường hợp bắt buộc, thì phải lưu ý lái xe chậm, đi số thấp tối đa lực kéo, tránh những nơi một bên vách cao, một bên vực sâu vì có thể xảy ra sạt lở, lũ quét hay lũ ống... Khi đi qua vũng nước chảy vắt ngang qua đường hoặc đập tràn, lưu ý để bánh lái nghiêng hướng về phía dòng chảy và đi sát vào mép đầu nguồn nhất có thể, sau đó lại lái ngược ra một xíu rồi lại lái theo hướng đó, nôm na là dạng zic zắc ý... Gặp những nơi rừng tự nhiên thì đỡ, còn rừng trồng thì khả năng sạt lở rất cao...
Nếu có thể, chọn chỗ an toàn nhất để dừng chân, còn nếu cung đường ngắn, mà mới mưa thì có thể vượt qua ngay, trước khi nước ngấm sâu xuống đất gây sạt lở.
Cám ơn chia sẻ hữu ích của cụ.

xedieu

Xe cút kít
Nếu em đi, kế hoạch của em là, trước khi bắt đầu đi sẽ báo cho bạn bè bên ngoài, sau 6-7h đồng hồ chưa liên lạc được là chắc chắn xe đã gặp xự cố... Và lúc đó bạn em sẽ gọi cứu hộ theo đúng cung đường em đi cho cưu hộ và cứ thế chạy theo cho đến khi gặp được nhau. đó là giả thiết trong trường hợp xe hỏng, còn đường mà không đi được thì em sẽ quay đầu,chứ mua lũ mà cố thì không nên.
Khi em đi em cũng làm như cụ, đặt mốc là 2h/1sms, tức là quá 120’ kể từ sms cuối cùng thì bạn em tự động chạy ngược vào để tìm em (căn cứ toạ độ báo ở sms cuối sẽ khoanh vùng vài chục km). Và em... ngủ quên mất hơn 1h và sau đó chạy trối chết. Chỉ còn 3’ nữa là bạn em lên đường thì em tìm được 1 đoạn đường có sóng điện thoại theo chỉ dẫn của biên phòng - đoạn đường dài có 5m thôi nên nếu không phải thổ dân sẽ không bao giờ biết mà dừng lại.