[VOC] [PVOIL VOC 2022] VĐV Nguyễn Khuyến: "Mùa giải mới, vai trò cũ nhưng thành tích không được cũ"

VOCTài khoản đã xác minh

Vietnam Offroad Cup
Tay đua gen z Trần Hữu Khuyến dù còn rất trẻ nhưng chuẩn bị có lần thứ ba thi đấu tại PVOIL VOC và một lần đứng bục ở vị trí thứ ba vào năm 2021.

Đánh dấu năm thứ ba liên tiếp tham gia PVOIL VOC, Trần Hữu Khuyến từng là cái tên trẻ tuổi nhất có mặt tại trường đua Vietnam Offroad Cup. Mặc dù còn rất trẻ nhưng tay đua này đã để lại nhiều ấn tượng và thành tích đáng nể.
“Năm nay là năm thứ ba mình tham gia VOC. Với riêng bộ môn này, mình chơi được 5 năm rồi. Phải chia sẻ rằng, nếu không biết đến offroad, để trả lời được câu hỏi: Sở thích của bạn là gì thì khó nói lắm. Thật ra mình chưa từng suy nghĩ nghiêm túc về vấn đề này, nhưng từ khi hiểu và chơi offroad mình hoàn toàn bị chinh phục”.

Dành tình yêu lớn cho các giải đua xe địa hình, tính đến nay Hữu Khuyến đã “bỏ túi” được kha khá kinh nghiệm bằng việc góp mặt tại nhiều giải đua, anh chia sẻ:

“VOC không phải là trường đua duy nhất của mình. Mình thích offroad nên đi “chơi” cũng nhiều. Để mà nhớ ra hết thì mất thời gian đó nhưng mình có thể kể tên một số giải như HTV Challenge Cup, LAAN Challenge, KOP Quảng Ninh. Những giải này mình đã từng tham gia nhưng liên tục như VOC thì chưa. Theo mình, VOC vốn là một sân chơi lớn và chuyên nghiệp, việc liên tiếp có mặt chắc không chỉ là câu chuyện của riêng mình”.

Tham gia các giải đua không chỉ để vui, ngay từ lần đầu tham gia VOC, Hữu Khuyến đã đạt được thành tích ấn tượng “PVOIL VOC 2020 là năm đầy tiếc nuối đối với mình và cả đội, vị trí thứ 4 so với một người mới như mình là niềm vinh dự lớn lao. Tuy nhiên cũng chính vì con số 4 nên lại càng có cảm giác bị thách thức hơn”. Có lẽ chính vì “cảm giác bị thách thức” đó, Hữu Khuyến và đồng đội đã quay trở lại PVOIL VOC 2021 và đạt giải ba chung cuộc hạng Nâng cao.

Chia sẻ về lần trở lại này, Khuyến tâm sự “VOC đến với mình như một cơ duyên, khi trải qua các hoạt động và có nhiều kỷ niệm với offroad, mình càng trân trọng điều đó hơn. Mục đích chính mình tiếp tục tham gia VOC để được cùng đồng đội đứng lên bục cao nhất hạng xe Nâng cao”.

Với mục tiêu chinh phục giải vô địch hạng Nâng cao, ắt hẳn Hữu Khuyến đã có sự chuẩn bị cho cuộc đua này:
“Đối với mình, việc ưu tiên lúc này chính là người bạn bốn bánh. Xe của đội hiện đang được bảo dưỡng và căn chỉnh để có thể hoạt động tốt nhất. Về phía cá nhân, bản thân mình vẫn tiếp tục rèn luyện thể lực. Nếu ai đã từng tham gia hoặc tận mắt chứng kiến các giải đua xe ô tô địa hình sẽ hiểu được vị trí của người làm chã đòi hỏi rất nhiều về mặt sức lực. Tuy nhiên do không có nhiều thời gian, mình luyện tập rất đơn giản, chủ yếu là chạy bộ”.

“Ngày thi đấu đã cận kề, trong quá trình chuẩn bị đôi lúc không tránh khỏi khó khăn nhưng mình cùng cả đội vẫn luôn cố gắng hoàn thiện và khắc phục. Tuy nhiên đội PDC 02 - Bảo Phương Duy có thể khẳng định rằng, năm 2022 sẽ trở lại với sự chuẩn bị kỹ lưỡng hơn”.

[PVOIL VOC 2022] 'Mùa giải mới, vai trò cũ nhưng thành tích không được cũ'

Dù có nhiều kinh nghiệm trên các đường đua offroad, có mục tiêu lớn lao đã đề ra trước mắt. Thế nhưng, càng trao đổi với Hữu Khuyến càng nhận thấy sự khiêm tốn nơi cậu. Đến với Giải đua xe ô tô địa hình Việt Nam 2022, Hữu Khuyến dành nhiều lời khen ngợi đến BTC cũng như các đối thủ cạnh tranh:

“Trải qua hai mùa giải, bầu không khí sôi động, nóng đến cháy mắt trước những màn đối đấu hấp dẫn vẫn không thay đổi. Tuy nhiên, những năm thi đấu gần đây bản thân mình nhận thấy được sự chuyên nghiệp trong công tác tổ chức giải. Đối với con dân offroad, vấn đề nhận được đông đảo sự quan tâm đó là tổ trọng tài, một cuộc đua fair play chắc chắn sẽ đặt nền móng lâu dài cho sự phát triển, cùng với đó là sự gắn bó, tôn trọng của thí sinh dành cho giải. Mình nhận ra rằng VOC ngày càng hoàn thiện và lớn mạnh, thực sự không hề ngoa khi nói đây là giải đấu lớn nhất cho đến thời điểm hiện tại”.

“Háo hức, mong chờ là dòng cảm xúc đang chạy trong mình. Thay vì cảm thấy sợ hãi, mình tự hào và phấn khích hơn khi đứng chung sân với nhiều tay đua tài giỏi. Đối với mình, đây chính là cơ hội để học hỏi, trau dồi”.

Chia sẻ về giống của mình, Hữu Khuyến bày tỏ sự cảm kích “Trước khi chính thức ngồi trong buồng lái, mình từng là khán giả. Năm 2020 anh Duy muốn tham dự VOC nhưng không có lái phụ, thế nên cơ hội may mắn đó đã đến với mình”.

Hữu Khuyến xuất hiện tại PVOIL VOC như một cơ duyên “Nếu không có lời mời ngày hôm đó, có lẽ sẽ không có một Trần Hữu Khuyến yêu offroad đến vậy. Thêm một lần nữa, mình muốn gửi lời cảm ơn đến anh Nguyễn Duy. Năm nay, mình và anh sẽ tiếp tục giữ vai trò cũ. Vai trò cũ nhưng thành tích không được cũ bạn ạ”, Khuyến cười.

Trong buổi gặp gỡ báo chí diễn ra chiều ngày 11/10, đại diện BTC Giải đua xe ô tô địa hình Việt Nam cho biết sẽ có 100 đội tương ứng với 200 vận động viên tham gia thi đấu tại 4 phân hạng. Điều đặc biệt là các đường đua sẽ được mở rộng và tăng độ khó lên so với các mùa giải trước. Như vậy, từ ngày 4-6/11, đội của Trần Hữu Khuyến sẽ chính thức có mặt tại “chảo lửa” Đồng Mô. Liệu với một cuộc đua không dễ chơi và đối thủ không dễ nhằn tại PVOIL VOC 2022, Hữu Khuyến cùng đồng đội có đạt được mục tiêu lớn đã đề ra?

Chúc Khuyến và đội PDC 02 - Bảo Phương Duy sẽ hoàn thành thật tốt bài thi và có nhiều kỷ niệm vui vẻ tại PVOIL VOC 2022.
Tên: Trần Hữu Khuyến
Vị trí: Chã (lái phụ)
Đội: PDC 02 - Bảo Phương Duy
Tham gia VOC: năm 2016, 2020, 2021, 2022
Nguyễn Vinh

[PVOIL VOC 2022] 'Mùa giải mới, vai trò cũ nhưng thành tích không được cũ'
Tay đua gen z Trần Hữu Khuyến dù còn rất trẻ nhưng chuẩn bị có lần thứ ba thi đấu tại PVOIL VOC và một lần đứng bục ở vị trí thứ ba vào năm 2021.
ofnews.vn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: