Quảng châu mời các bác

chua_co_xe

Xe tải
Trong một lần đi làm bên đó, em được đối tác dẫn đi 1 số nơi, đa số là đi bằng ô tô, thời gian lại không có nhiều. Em chỉ tường thuật lại những gì mắt thấy tai nghe thôi ạ.
Lời giới thiệu về Quảng Châu (dẫn từ link này ạ: http://www.baohoabinh.com.vn/Default.asp?NewsID=16535&Cat=220%29.http://www.baohoabinh.com.vn/Default.asp?NewsID=16535&Cat=220).
Thành phố Quảng Châu (tỉnh Quảng Đông) nằm bên dòng Châu Giang thơ mộng. Có công viên văn hoá - lịch sử Hoàng Hoa Cương, nơi yên nghỉ của liệt sĩ, chiến sĩ cách mạng Việt Nam Phạm Hồng Thái. Quảng Châu - Dương Thành, còn hấp dẫn bởi có di tích lịch sử, nơi mà Bác Hồ hoạt động trong nhiều năm. Ngôi nhà số 250 đường Văn Minh - Trụ sở của Thanh niên cách mạng đồng chí hội; nơi ra đời tờ báo Thanh Niên (ngày 21/6/1925) - tiền thân của Báo chí cách mạng Việt Nam …
Đường Văn Minh, với những ngôi nhà hiện đại, nhiều cây xanh, nhưng vẫn còn đó ngôi nhà số 250 cổ kính. Màu thời gian in hằn trên từng viên gạch lát nền đường, các thớ gỗ của cầu thang ngược hun hút lên tầng 2, tầng 3… Đây là một di tích lịch sử văn hoá quốc gia, được Bảo tàng cách mạng Trung Quốc bảo quản hết sức chu đáo và khoa học. Cho nên, dẫu bồi hồi và xúc động, nhưng chúng tôi có cảm giác bất ngờ khi được chứng kiến những hiện vật đang còn như mới kia.
Đây là cổng lên khu nhà lưu niệm, (tầng 1 họ bán hàng bình thường).

Nhờ đối tác TQ đi hỏi 1 hồi mới thấy người quản lý đến mở cửa, bật điện và dẫn lên tham quan.
Em bé bán hàng đây ạ (không biết có là hậu duệ của bác nào ko
)

Biển hiệu bên trên

Thông tin về khu di tích

Phòng học ngày xưa

Giường tầng nè

Cầu thang gỗ lên tầng

Hợp tác Việt Trung từng thời kỳ

Bàn họp nhóm của các cụ

Giá sách vẫn nguyên xi

chua_co_xe

Xe tải
Sau khi thăm di tích HCM, chúng tôi lên xe tới Công viên Hoàng Hoa Cương.
Cổng nó thế này:

Không gian thoáng đãng, nhiều cây xanh

Đi 1 đoạn thì thấy các hòn đá xếp thành khối, nghe nói mỗi hòn đại diện cho 1 nhà "có tên tuổi" nào đó. (các bác thông cảm, đoàn nhà em không có phiên dịch Trung Việt mà tự nói Tiếng Anh với bên đối tác nên nhiều cái ko rõ lắm ạ :D).

Đi ra phía sau 1 đoạn thì thấy Mộ Liệt Sĩ Phạm Hồng Thái (Đến đây em mới biết Cụ tịnh ở nơi này, trước đây thì em chịu). Các thành viên trong đoàn kính cânr thắp nén hương cầu mong Cụ phù hộ và mong cụ có tiếng nói mạnh hơn trong vụ Hoàng Sa - Trường Sa.

Sáng sau đi tới phố đi bộ, trên đường đi thấy nhà cao tầng thế này:

Giữa các toà nhà cao chót vót là những vườn cây, bên họ nhiều ô tô mà không hiểu họ để đâu :D, không tràn ra ngoài đường như phố trời Tây (Hà Nội) nhà mình.

Trước khi tới phố đi bộ, qua mua đồ điện tử, điện thoại 2 sim 2 sóng bán nhiều lắm (950 tệ) các kiểu điện thoại máy ảnh có hết. Em bán hàng xinh như này cơ mà :D

Khu phố đi bộ, em cũng chẳng nhớ tên. Rất nhiều cửa hiệu có 1 2 em xinh xắn đứng vỗ tay nhún mời khách vào xem hàng

chua_co_xe

Xe tải
Sông Châu Giang (theo bản đồ là Pearl River) ban ngày nước cũng như màu bùn, thời em đi nước cũng nhiều (tháng 5/2006). Đặc biệt họ chỉnh trị kiểu gì mà 2 bên sông rất nhiều nhà cao tầng, buổi tối có tàu bán vé đi trên sông như này:

Nội thất trên tàu

Hít căng lồng ngực đón gió, ngắm nhà bên sông.

Mơ về sông Hàn - Đà Nẵng (Em ko dám mơ sông Hồng đâu ạ).

Xa xa có cây cầu:

1 em người TQ, đi chơi với bạn trai nhưng mình vẫn xin 1 nụ cười

Đi 1 vòng hết khoảng hơn 1 tiếng, trên tàu có nước nôi hoa quả phục vụ. Tàu sắt to đẹp chứ không vụn vặt như tàu trên sông Hương nhà mình.

Chẹp chẹp, sao họ làm tốt thế :D

Mazspeed

Xe container
Quảng Đông em ấn tượng mỗi khu Đông Quảng :D :D :D

totorauxom

Xe điện
Chưa đi chợ nội thất ô tô và vải vóc quần áo à cụ*-)

Evolution

Xe điện
Cảm ơn cụ, em bây giờ mới biết là Phạm Hồng Thái mộ bên Khựa . Em dốt sử :P

Marijuana

Xe đạp
Bác đi Quảng Châu có phát sốt lên vì xe taxi ở đấy không? Em thề là trên toàn cõi Trung Của, taxi ở QC chạy là điên cuồng nhất, cứ như WRC ấy!:102:

thanhphobuon_cn

Xe buýt
nhìn hoành tráng qua tàu bè lúc nào nó cũng phô trương thanh thế của nó quy hoạch đô thị của nó thì quá đỉnh so với nhà ta các cụ ah.cụ thêm nhiều ảnh vào đị a(b)(b)

chua_co_xe

Xe tải
Đi mua rượu

Bạn em không biết nên mang USD sang đây tiêu, đến lúc ra ngân hàng đổi phải dùng CMND của ông bạn đối tác, xếp hàng mất 2 tiếng, chạy đi phô tô 3 bản CMND mới đổi được $ ra tệ (Đâu có dễ như HN nhà mình).

Buổi tối, em và ông bạn đi mua mấy chai rượu về làm quà, thượng vàng hạ cám từ 30tệ - 3000tệ, bọn em chỉ làm vài chai tầm 70 - 200 tệ thôi.

Đây là em bé mà bên đối tác mời dịch trong buổi làm việc, tối mời đi chơi thì em ý kêu bận. Em này người Việt sang đó học Ths về ngôn ngữ.

Không xinh = gái Tàu các bác nhỉ, cũng ko thân thiện như gái Tàu :D

chua_co_xe

Xe tải
Tầu điện ngầm

Em nhà quê, chưa đi tàu điện ngầm bao giờ, h đó đi bộ lang thang gạ 1 thằng đối tác đi thử, nó bảo hệ thống TĐN ở đây hiện đại hơn ở BK. Xuống ga thấy sạch sẽ, đẹp đẽ. Bán vé thì có 2 hệ thống. Các bác ra tra ta tuyến cần tới, có giá tiền tương đương, ra quầy nói tuyến sẽ có em bán vé và thu tiền hoặc mua vé ở quầy tự động, nhét cả tiền giấy vào nó cũng OK.

Tra cứu ga đến (hình như có 2 tầng tầu điện ngầm).

Cửa soát vé tự động (không cần người coi)

Vé tàu nè, ấn vào lỗ là xong

Ca me ra nè

Hành lang sạch như chùi, có cửa tự động, tàu đến mới mở, ko đi xuống đường ray (Ở BK em thấy cổ hơn, nhìn thấy cả ray tàu).

Trong tàu sạch sẽ, thoáng đãng (Chắc em đi giờ vắng 21h)

Cửa tự động, có hiện tên và phát âm ga tới.

Mầm non tương lai

Em có thước phim quay tàu chạy, nhưng ko biết post. Em thấy nó chạy khá nhanh (chắc 60 - 80km/h) mà không giật cùng cục như tàu mình.

biahoihanoi

Xe lăn
Ảnh đẹp, chân thực. Đã mời votka(b)

khietbong

Đi bộ
Phố đi bộ đó hình như tên là Bắc Kinh, lần em sang được ở ngay ks đối diện sông Châu Giang. Triễn lãm hàng hóa của nó còn to gấp 2 lần sân Mỹ Đình.

nlananh

Xe máy
bác nào đi rồi cho em hỏi chợ giầy ở chỗ nào nhỉ?

_Vonga_

Xe đạp
mấy chai kia là rượu Mao đài hả bác (l)(l)(l)

Dylan_T7

Xe hơi
em ké phát: đố các bác biển quảng cáo cái gì :)

Thưa với cụ Giangtroc Đây là biển hiệu quảng cáo của một công ty điện tử
hàng đầu Trung Quốc em ko nhớ tên trụ sở đặt Thẩm Quyến
( Konka ) là logo đại diện cho các mặt hàng điện tử
Nếu nhìn phát đầu và ko kỹ bác sẽ nghĩ đó là Nó Kìa ( nokia ) :))

Minh Huan

Xe hơi
Chả thấy có tý rác nào các cụ nhẩy!:41: