Quyền hạn và trách nhiệm của CSTT như thế nào? CSTT có quyền xử phạt người vi phạm ko

huke

Xe tải
- Như tiêu đề cháu muốn hỏi các cụ về quyền hạn của CSTT (Cảnh sát trật tự) và CSTT có quyền xử lý người vi phạm giao thông hay không?
Vì gần đây tại phường cháu (1 Thị xã Miền núi) xuất hiện 1 lực lượng vốn là xxx phường. Nhưng dạo này đội thêm cái mũ trắng ghi là CSTT (mặc áo xanh nhé) làm nhiệm vụ dẹp những người buôn bán rong, lấn chiếm lòng đường đô thị nếu chỉ như vậy thì không sao vì cháu nghĩ đúng chức năng nhiệm vụ nhưng các đồng chí ấy có vẻ làm thay luôn phần của CSGT tuýt còi chặn xe những người vị phạm giao thông như không đội mũ bảo hiểm....xe ô tô đi vào đường cấm theo giờ yêu cầu kiểm tra giấy tờ như CSGT trường hợp nào nặng thì lập BB nhẹ thì phạt tại chỗ bằng tem phiếu gì đó

- Các cụ tư vấn hộ em xem xxx phường làm như vậy có đúng chức năng và quyền hạn của mình hay không?

Có cái clip em quay tạm bằng máy ghẻ của em nên hơi mờ. Nếu các cụ thấy hành vị trên là sai em sẽ kiếm máy tốt để quay cho nét hơn

Đây là hình ảnh lúc xử lý xe oto đi vào đường cấm

[video]http://youtu.be/e5b4M0CWH7g[/video]

chinhatm

Xe container
Họ có quyền đấy. CSTT được phép dừng xe phạt một số lỗi như đi vào đường cấm, không đội mũ bảo hiểm, lạng lách đánh võng...và các lỗi dừng đỗ trái phép. Trong nghị định 34 có cả đấy, bác chịu khó đọc đi

binhxii

Xe hơi
Hiện tại thì giao thông là mặt trận trọng điểm nên các lực lượng vũ trang đều tham gia hết cụ ạ, đất nước văn minh mà [-O<