[Funland] Rảnh rỗi nhiều em tìm đến thể thao.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Mến chào các cụ/ mợ !
Dạo này cơ quan ít việc, bụng bia, con trai lớn thì đang nghỉ hè, chung cư nơi em ở có cả sân cầu lông và bóng bàn. Em muốn sắm vợt cầu lông, giày cầu lông cho bố, còn cháu thì đam mê bộ môn bóng bàn nên sẽ mua vợt bóng bàn và giày cho bóng bàn. Cầu lông thì Yonex nổi tiếng. chắc số 1 ở VN rồi, mọi người dùng nhiều rồi nên em muốn nhờ các cụ tư vấn thương hiệu vợt, giày chuyên dụng cho cầu lông khác mà các cụ thấy ổn, còn bóng bàn thì em và cháu chưa biết chọn thương hiệu vợt và giày bóng bàn của hãng nào ạ ?. Em muốn mua hàng hãng cho bền, đẹp chút. Khi chọn vợt cầu lông, bóng bàn và giày chuyên dụng cho 2 môn này, thường các cụ quan tâm đến những yếu tố nào ngoài giá và thương hiệu vậy, ý em là các thông số nào quan trọng để mình chọn mua mà chơi được cả chuyên nghiệp và phong trào ý ?. Em cảm ơn các cụ/ mợ nhé !

HeoQuay66

Xe tăng
Mến chào các cụ/ mợ !
Dạo này cơ quan ít việc, bụng bia, con trai lớn thì đang nghỉ hè, chung cư nơi em ở có cả sân cầu lông và bóng bàn. Em muốn sắm vợt cầu lông, giày cầu lông cho bố, còn cháu thì đam mê bộ môn bóng bàn nên sẽ mua vợt bóng bàn và giày cho bóng bàn. Cầu lông thì Yonex nổi tiếng. chắc số 1 ở VN rồi, mọi người dùng nhiều rồi nên em muốn nhờ các cụ tư vấn thương hiệu vợt, giày chuyên dụng cho cầu lông khác mà các cụ thấy ổn, còn bóng bàn thì em và cháu chưa biết chọn thương hiệu vợt và giày bóng bàn của hãng nào ạ ?. Em muốn mua hàng hãng cho bền, đẹp chút. Khi chọn vợt cầu lông, bóng bàn và giày chuyên dụng cho 2 môn này, thường các cụ quan tâm đến những yếu tố nào ngoài giá và thương hiệu vậy, ý em là các thông số nào quan trọng để mình chọn mua mà chơi được cả chuyên nghiệp và phong trào ý ?. Em cảm ơn các cụ/ mợ nhé !
E nghĩ mợ cứ mua hàng tầm tầm trc, món thể thao này thì dễ 3721 ngày là chán, bỏ bê không chơi nữa lắm.

Five9

Xe hơi
Nếu cụ đã ngắm vợt của hãng Yonex rồi thì cụ có thể tham khảo cây Arcsaber 11, rất dễ oánh.
Giầy thì cụ cũng chọn luôn của hãng Yonex hoặc sang hãng Muzuno.

Phuha18

Xe tăng
Em thấy sân chung cư thường khó chơi cầu lông. Hiếm hoi lắm mới có được hôm im im gió để chơi.

phuongmit

Xe cút kít
oánh dưỡng sinh, bán chuyên như cụ thì cứ mua loại thấp tiền nhất của nhãn hiệu cụ đang ngắm, chơi dần rồi nâng cấp sau cũng chưa muộn nếu đủ quyết tâm chơi tiếp

dontknow9

Xe đạp
Mến chào các cụ/ mợ !
Cụ dùng thử hàng của GOSEN xem, cũng ổn áp nhé.
Có cửa hàng giới thiẹu sản phẩm ở Kim mã, cụ quan tâm thì gúc

Hai_Nguyen_Duy

Xe đạp
Bóng bàn thì e ko chơi, nên không tư vấn gì cho cụ được.
Nhưng cầu lông thì e có gần chục năm chơi (bjo đã chuyển sang Tennis), nên cũng có tương đối nhiều kinh nghiệm về lựa chọn dụng cụ (vợt, giày, phụ kiện,...). E tư vấn vài điểm sau cho cụ :
- Về vợt : Có nhiều thương hiệu như : Yonex, Victor, Lining, Fleet,Mizuno...
Nổi tiếng thì chắc chăn là Yonex nhất rồi. Nhưng nếu cụ là người mới chơi thì vợt Yonex chắc chắn không phù hợp đâu. Vợt Yonex thường khá cứng, khá khó chơi nên chỉ phù hợp với người chơi có 2,3 năm kinh nghiệm trở lên. Vơt yonex những cây đắt tiền (>3tr) thì rất hay, đánh chính xác, thoát cầu, rất chắc chắn. Nhưng những cây tầm trung (khoảng 2tr) thì e thấy đánh khá là bì, không thoát cầu bằng vợt ngang giá hãng khác.
Không rõ cụ chủ đã chơi lâu chưa, nhưng nếu mới chơi e nghĩ cụ nên mua vợt khoảng dưới 2tr của Victor hay Fleet là chơi ổn, Lining cũng được (Lining được cái là bền, vợt thường mềm hơn Yonex hay Victor)
-Về giày : Giày cầu lông không đắt, dùng khá bền do chơi sân trong nhà, sạch sẽ.
Nhưng giày là yếu tố quan trọng gây ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe người chơi.
Chơi cầu lông thì rất hay bị các vấn đề về xương khớp, đặc biệt khớp gối.
Vậy nên theo e, bác chủ kể cả mới chơi cũng nên sắm lấy 1 đôi giày đàng hoàng để bảo đảm sức khỏe, đừng chơi hàng fake.
Thương hiệu thì cũng như trên có : Yonex, Mizuno, Victor, Asics, Fleet,...
Giày Yonex thì êm, mềm nhưng độ bền thường ko cao.
Giày Mizuno hay Asics thì có vẻ bền hơn, nhưng bù lại cảm giác cứng hơn Yonex chút.
Nếu mua những đôi tốt nhất của 3 hãng này (giá khoảng 2,5~3tr) e thấy cũng ngang nhau thôi, tùy thẩm mỹ của bác chủ.
Giày của Victor thì cũng đẹp nhưng hơi cứng, giá rẻ hơn chút

Hai_Nguyen_Duy

Xe đạp
Nếu cụ chủ là newbie của món cầu lông này, e nghĩ cụ cứ đầu tư khoảng hơn 1tr cho cái vợt (chọn Lining, Victor hay hãng nào tùy thẩm mỹ của cụ, vì vợt tầm này cũng là phục vụ người mới chơi, thường mềm, dễ đánh) và khoảng hơn 1tr cho đôi giày chính hãng (Victor, Lining, Fleet)
Thế là chơi ngon rồi

phuchung76

Xe đạp
Nếu chơi bóng bàn thì cụ ra Hỏa Châu bóng bàn chỗ Đại Cồ Việt nhé, các bạn ấy sẽ tư vấn đầy đủ cho cụ!

Dr.lonely

Xe tải
Mới chơi mua đồ vừa phải, rồi dần nâng lên sau cụ ạ. Quan trọng nhất là kiên trì thôi, xưa chơi bóng bàn vợt 30k 1 đôi, đánh bàn bê tông vẫn vụt ầm ầm đc mà.

biển xanh06

Xe điện
Nếu nick cụ chủ là nơi cụ ở thì em thấy có clb bóng bàn to xịn rồi
, ( ảnh em mượn):

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mới chơi thì vợt thì tầm 1tr, giày Mizuno hoặc Asics.

kokhodau

Xe buýt
Chơi dưỡng sinh thì cụ mua Pro Ace là huyền thoại dễ kiểm soát.

greenbk

Xe buýt
về giày, mới chơi thì cụ cứ làm quả Thượng Đỉnh hay asia cho em. sau chơi lâu thấy đam mê, thích thú thật hẵng đầu tư. lúc ấy cũng cảm nhận rõ giá trị hàng xịn khác hàng bình dân thế nào. chứ không sau lại bỏ xó hết thì hơi phí. kinh nghiệm từ em là như thế ạ :D

Tồ 9

Xe hơi
Chạy bền đi cụ, em thấy món đó cũng dẻo dai bền bỉ

teamee

Xe tăng
Cầu lông mà cụ chỉ chơi dưỡng sinh thì đi giầy gì cũng được, mua đôi vợt tầm dưới 1 triệu, đánh ngoài trời gió máy nhiều khi nản thì mua cầu nhựa loại phù hợp đânh ngòai trời.
Nếu đánh cho sức khỏe và đânh sân trong nhà thì cụ học 1 lớp cơ bản cầu lông. Rồi sắm đồ xịn đánh cho sướng. Yonex thì đắt mà fake nhiều nên em nghĩ ko nhất thiết phải mua vợt hay giày yonex. Vợt tầm 2tr 1 cây là ngon rồi, Victor, Lining, Fleet... Tùy vào sức tay và phong cách của cụ thì có thể chọn vợt công hay vợt thủ hay cân bằng (công thủ toàn diện :D ). Giày thì tầm 1.5tr đến 2tr chắc là ok, cũng mấy hãng trên. Nên mua tất cầu lông chứ ko nên đi tất thường.
Xưa em hay lên Minh Phương sport ở Lê Trọng Tấn (Hà Nội), giờ ko biểt còn ở đó ko, để mua vợt, giày, tất, căng dây, cuốn cán...

thich_j

Xe tải
Mến chào các cụ/ mợ !
Mới khởi đầu và không yêu cầu quá cao (tập nặng, tiêu chuẩn chuyên nghiệp....) thì em toàn ưu tiên vào Decathlon - sắm 1 lượt đủ tất cả các môn :D