[Funland] RAVEN - Nhật Ký Bị Công Ty Ép Nghỉ Việc

Dan du an

Xe cút kít
Cậu kia cũng có vấn đề tại sao lại cứ phải bám chặt cty đó. Nếu có năng lực đi làm chỗ khác có phải lợi hơn về mặt tinh thần không. Khăng khăng vào cái hđ vô thời hạn để ở lại trong môi trường đó thì ngừoi thiệt hại đầu tiên là mình.
Nhiều người trong hôn nhân cũng vậy, bám chặt vào tờ giấy hôn thú để trói buộc làm khổ lẫn nhau.
Cụ nói em lại nhớ cô bé ở cơ quan em, lấy phải anh chồng nhà giầu ở tỉnh miền núi phía Bắc nhưng ham cờ bạc kinh hồn, báo nợ liên tục. Cuối cùng gia đình nhà chồng bắt cả hai lên trên đó ở vì nghĩ ông bố sẽ quản lý được. Bạn nữ cương quyết không lên thế là bỏ nhau. Ông kia lấy vợ khác nhưng rồi vẫn cờ bạc như thế, vẫn báo liên tục nợ.....

--Lamborghini--

Xe lăn
Vấn đề là tiền thôi cụ. Em mà được chục tháng lương thì tội gì không đôi co.
Chính vì cái đó là điều rất khó thương lượng vì có ng nọ ng kia.
Nên thường căng với chủ sử dụng lao động thì họ sẽ tìm cách như trên.
Ko giao việc, lắp cam giám sát 24/24, làm việc riêng nó lập bb luôn và ngay.
Quá 3 lần bb thì nó cho nghỉ việc lúc đó chả được xu mẹ nào.
Nói chung thì vs cấp quản lý và nv người có danh dự thì thường họ tự nghỉ cùng lắm đàm phán thêm 1 2 tháng lương chứ ko kiểu đòi 7 đến 10 tháng lương đâu.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Chỉ có những người kém hiểu biết hoặc m.ù chữ mới không biết Pháp luật có những điều khoản bảo vệ người lao động như thế nào trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động.
Case này nếu ngon thì bọn chủ nó cho ra đường luôn rồi.
Luật LDVN muốn đuổi việc người LD hơi bị khó đó.
Nên DN chơi chiêu bẩn để mình tự viết đơn xin nghĩ =)) =)) =)) ·Ông nào lỳ đòn doanh nghiệp cũng chịu chứ làm được gì.

nickthu2

Xe buýt
Các cụ đọc không kỹ rồi.

Không rõ tính tin cậy câu chuyện bao nhiêu % nhưng hành động của nhân vật chính có thể hiểu được là hiện giờ đang rất không hài lòng với cách công ty cư xử với nhân viên.
Ám chỉ rất rõ TGĐ mới về chỉ là một quản lý bình thường đc mọi người hỗ trợ nhưng sau đó đã leo lên chức vụ cao nhất và gạt bỏ hết nhân sự cấp cao cũ một cách rất tàn nhẫn.

Nhà cháu đọc đoạn này thấy vị TGĐ mới này thật sự rất hẹp hòi.

Chứng kiến cảnh đồng nghiệp lâu năm bị đối xử phũ phàng và dần tới là bản thân bị chơi bẩn từng cấp độ nên nhân vật chính cũng từng bước leo thang.

Nếu ngay từ đầu cty cứ xử lý như phương án đền bù hiện giờ thì có lẽ cụ chủ cũng ko có động lực viết đâu.

Còn các cụ hỏi tại sao? thì cũng thật vô nghĩa, người ta có sự lựa chọn của họ. Đơn giản vậy thôi.

--Lamborghini--

Xe lăn
Chỉ có những người kém hiểu biết hoặc m.ù chữ mới không biết Pháp luật có những điều khoản bảo vệ người lao động như thế nào trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động.
Case này nếu ngon thì bọn chủ nó cho ra đường luôn rồi.
Thế nên nó bồi thường cho thêm mấy tháng lương tùy thuộc vào tình hình kt.
Nhưng cái luật đó thường nó bảo vệ cho tầng lao động phổ thông để tránh việc xa thải khi có tuổi tuyển lao động trẻ.
Còn vs tầng nv hoặc quản lý thì nói chung chủ nó không cần thì nghỉ thôi, có làm căng thì cũng chả được gì, ở lại thì nó cũng làm cho mình chán phải nghỉ.

alceste

Xe điện
Em nói thật, em đem bài này về vì thấy nhiều chỗ liên quan đến quyền lợi người lao động mà chính nld không rõ. Em mà ở vị trí cụ chủ này thì cũng nhận 9 tháng lương rồi chim cút, có thể danh dự cá nhân em k

Thế nên em mới lôi bài này về. 45 ngày báo trước là điều kiện cần, không phải điều kiện đủ cụ nhé. Công ty không dễ dàng chấm dứt HĐLĐ đâu cụ.

Em biết trước là dài nên tóm tắt ngay đầu rồi cụ ơi.

Đòi tiền cụ ơi. Có thể đòi thêm danh dự nếu thấy quan trọng. Ví dụ công ty chấm dứt hợp đồng lao động sai luật, cụ đâm đơn kiện, nếu thắng thì cụ nhận được đền bù hợp đồng và lương từ lúc cho nghỉ đến khi có kết quả của tòa án sơ thẩm, mà thường kéo dài, có khi được vài chục tháng lương. Không biết cụ thế nào chứ em mà ăn được 20 tháng lương em cũng đâm đơn đi kiện.
Cụ chắc chưa đọc luật rồi. Cả 2 bên khi chấm dứt hdld đều có thể báo trước 45 ngày. Họ chỉ sai luật nếu họ ko thông báo trước, hay yêu cầu NLĐ nghỉ luôn thôi hoặc cho nghỉ mà không đủ hồ sơ bằng chứng.

Trong hợp đồng lao động luôn có điều khoản khi công ty không có nhu cầu sử dụng, hoặc điều kiện khách quan, thì công ty có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao đông, ngoài ra còn có trường hợp công ty có thể chấm dứt nếu người lao động vi phạm hoặc kođủ khả năng đáp ứng cong việc được giao.. Điều kiện đủ là công ty phải báo trước 45 ngày với họp đồng không thời hạn, phải qua đủ quy trình nhắc nhờ (1 lần verbal, 2 lần warning bằng văn bản, họp các ban bệ, v.v. và ra quyết định cho nghỉ việc). Bù lại công ty cũng phải cung cấp đủ các bằng chứng là anh ko đáp ứng đủ chất lượng hay kết quả công việc đó.

Việc bồi thường bn hoàn toàn là chính sách của công ty, khả năng tài chính, mức độ support của quản lý xử lý và thời điểm công ty lúc đó kinh doanh ntn, chứ luật chỉ là tối thiểu 2 tháng lương (tức là anh làm 20 năm cũng chỉ mức sàn là 2 tháng lương thôi). Công ty đang lỗ triền miên hay đang cắt giảm chi phí mạnh tay thì đừng mong 1 năm làm việc 3 tháng lương, lúcđó 1 năm/tháng đã là nhiều rồi.

Chứ nói như cụ, thì công ty ko thể đuổi việc caí thằng cả tháng đến ko làm gì chỉ chơi hoặc quấy phá, hoặc làm việc ko hiệu quả, ko ra kết quả, vì đơn giản nó đã kí hd không thời hạn chăng :D

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe lăn
Các cụ đọc không kỹ rồi.

Không rõ tính tin cậy câu chuyện bao nhiêu % nhưng hành động của nhân vật chính có thể hiểu được là hiện giờ đang rất không hài lòng với cách công ty cư xử với nhân viên.
Ám chỉ rất rõ TGĐ mới về chỉ là một quản lý bình thường đc mọi người hỗ trợ nhưng sau đó đã leo lên chức vụ cao nhất và gạt bỏ hết nhân sự cấp cao cũ một cách rất tàn nhẫn.

Nhà cháu đọc đoạn này thấy vị TGĐ mới này thật sự rất hẹp hòi.

Chứng kiến cảnh đồng nghiệp lâu năm bị đối xử phũ phàng và dần tới là bản thân bị chơi bẩn từng cấp độ nên nhân vật chính cũng từng bước leo thang.

Nếu ngay từ đầu cty cứ xử lý như phương án đền bù hiện giờ thì có lẽ cụ chủ cũng ko có động lực viết đâu.

Còn các cụ hỏi tại sao? thì cũng thật vô nghĩa, người ta có sự lựa chọn của họ. Đơn giản vậy thôi.
Đi làm thì cụ không thể đòi hỏi điều đó được đâu, còn gt thì họ sử dụng.
Hết giá trị thì chia tay thôi.
Nh người chỉ cần thấy sếp thay đổi thái độ với mình là họ tự biết ý nộp đơn rồi.

Linh Net

Xe buýt
Bảo sao nhiều vong chết rồi vẫn chấp niệm, không chịu đi siêu thoát.
Nhiều khi dễ tính tí để còn sống cuộc sống của mình.

Alongcamepolly06

Xe container
Ko biết thân chủ bao nhiêu tuổi nhưng công nhận cũng bản lĩnh thật sự, mình ngẫm thân mình làm khá công ty nhưng chưa bao giờ chiến đấu " anh dũng" như này mà thường dĩ hòa vi quý!

114hangbong

Xe cút kít
Cụ chắc chưa đọc luật rồi. Cả 2 bên khi chấm dứt hdld đều có thể báo trước 45 ngày. Họ chỉ sai luật nếu họ ko thông báo trước, hay yêu cầu NLĐ nghỉ luôn thôi hoặc cho nghỉ mà không đủ hồ sơ bằng chứng.

Trong hợp đồng lao động luôn có điều khoản khi công ty không có nhu cầu sử dụng, hoặc điều kiện khách quan, thì công ty có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao đông, ngoài ra còn có trường hợp công ty có thể chấm dứt nếu người lao động vi phạm hoặc kođủ khả năng đáp ứng cong việc được giao.. Điều kiện đủ là công ty phải báo trước 45 ngày với họp đồng không thời hạn, phải qua đủ quy trình nhắc nhờ (1 lần verbal, 2 lần warning bằng văn bản, họp các ban bệ, v.v. và ra quyết định cho nghỉ việc). Bù lại công ty cũng phải cung cấp đủ các bằng chứng là anh ko đáp ứng đủ chất lượng hay kết quả công việc đó.

Việc bồi thường bn hoàn toàn là chính sách của công ty, khả năng tài chính, mức độ support của quản lý xử lý và thời điểm công ty lúc đó kinh doanh ntn. Công ty đang lỗ triền miên hay đang cắt giảm chi phí mạnh tay thì đừng mong 1 năm làm việc 3 tháng lương, lúcđó 1 năm/tháng đã là nhiều rồi.

Chứ nói như cụ, thì công ty ko thể đuổi việc caí thằng cả tháng đến ko làm gì chỉ chơi hoặc quấy phá, hoặc làm việc ko hiệu quả, ko ra kết quả, vì đơn giản nó đã kí hd không thời hạn chăng :D
Lúc đó cho hết hợp đồng ngắn hạn chả dại gì ký vô thời hạn nữa vì chịu không đuổi được nhân viên ăn bám.

nickthu2

Xe buýt
Nh người chỉ cần thấy sếp thay đổi thái độ với mình là họ tự biết ý nộp đơn rồi.
Cháu bái phục cụ có thể kết luận như đinh đóng cột vậy được.
Cũng rất nhiều ví dụ nhưng thế giới quan của cụ không nằm ở đó. :)
Trái Đất có hơn 6 tỏi dân, và điều cụ ko làm được thì người khác hoàn toàn có thể.
Đó là sự lựa chọn của mỗi người.

niceshot

Xe container
Em lang thang trên facebook, thấy cụ này đang gặp vấn đề ở một trường hợp, mà em tin rằng nhiều cụ sẽ gặp phải, cho dù đứng ở phía nào. Đấy là vấn đề công ty muốn chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động, đặc biệt là hợp đồng không thời hạn. Em thấy hay nên đem về đây, cũng muốn nghe thêm ý kiến của các cụ. Hiện giờ nhiều người lao động không biết mình được pháp luật bảo vệ, hay bị ép nghỉ việc với mức bồi thường rẻ mặt.
Em tóm tắt cho cụ nào lười đọc.
- Cụ chủ là cán bộ quản lý bộ phần ở một công ty nước ngoài, và làm đâu đó chục năm rồi.
- Công ty thay đổi chủ sở hữu, và thay đổi cơ cấu. Một vài cán bộ bị ép nghỉ việc, và đến lượt cụ chủ, nghe đồn đổ lỗi cho cụ này và ép cụ này viết đơn xin nghỉ việc.
- Cụ chủ nhất quyết không chịu viết đơn nghỉ việc.
- Công ty ép cụ này bằng nhiều hình thức: Lắp thêm camera soi thẳng vào chỗ cụ này ngồi, không giao việc gì để làm, cặt đặt phần mềm vào máy tính, chuyển ra ngồi một mình giữa phòng... Ngoài ra lặt vặt cụ này không nói thì chắc cũng nhiều.
- Công ty không thể đuổi việc được cụ chủ, chỉ tìm cách ép buộc tự viết đơn. Đã thỏa thuận tăng tiền bồi thường từ 3 tháng lên 9 tháng lương nhưng Cụ chủ nhất quyết yêu cầu xin lỗi, trả lại công việc rồi tự xin nghỉ, không cần yêu cầu bồi thường. Nói chung cụ chủ coi trọng danh dự của mình.
Dài kinh dị!
Em đã cố mà ko thể đọc hết, tuy nhiên hiểu rằng do công ty thay chủ nên muốn thay hết dàn cán bộ quản lý, cả dàn đều phắn rồi những bạn này thì vẫn cố ngồi lại, và chiến đấu đòi bồi thường 12 tháng lương nếu công ty cho thôi việc.
Ko rõ lương tháng công ty đó trả cho bạn ấy được bao nhiêu, nhưng đi làm hơn chục năm ở công ty nước ngoài mà lo cho vợ đi đẻ đứa đầu vẫn khó khăn, xin vay 50tr còn bị từ chối thì có vẻ tài chính cũng không dư giả lắm. Hàng năm tăng lương cũng chỉ được 3% thì cũng thuộc dạng thấp. Công ty trả lương bèo thế thì có lẽ cũng không nên cố đấm ăn xôi!

Soinho

Xe máy
Lúc đó cho hết hợp đồng ngắn hạn chả dại gì ký vô thời hạn nữa vì chịu không đuổi được nhân viên ăn bám.
Trong luật có quy định là nếu đã ký hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm quá 2 lần thì mặc nhiên là hợp đồng lao động với người lao động đó trở thành hợp đồng không thời hạn. Nên mợ không thể nào cứ ký hợp đồng có thời hạn với 1 người lao động mãi được.

Tony_Le

Xe container
Chính vì cái đó là điều rất khó thương lượng vì có ng nọ ng kia.
Nên thường căng với chủ sử dụng lao động thì họ sẽ tìm cách như trên.
Ko giao việc, lắp cam giám sát 24/24, làm việc riêng nó lập bb luôn và ngay.
Quá 3 lần bb thì nó cho nghỉ việc lúc đó chả được xu mẹ nào.
Nói chung thì vs cấp quản lý và nv người có danh dự thì thường họ tự nghỉ cùng lắm đàm phán thêm 1 2 tháng lương chứ ko kiểu đòi 7 đến 10 tháng lương đâu.
Đuổi việc NLĐ không dễ thế đâu.

Thông thường hiểu như cụ vậy cũng được, nhưng NLĐ thiệt thòi nhiều đấy.

Nhìn chung có trình độ, dễ có việc làm thì chả mất thời gian đòi mấy đồng bạc còm, nhưng nếu cần chơi tới bến thì lại khác.

Chỉnh sửa cuối:

PhongNgoc

Xe buýt

Việc bồi thường bn hoàn toàn là chính sách của công ty, khả năng tài chính, mức độ support của quản lý xử lý và thời điểm công ty lúc đó kinh doanh ntn. Công ty đang lỗ triền miên hay đang cắt giảm chi phí mạnh tay thì đừng mong 1 năm làm việc 3 tháng lương, lúcđó 1 năm/tháng đã là nhiều rồi.

Thế mới nói, luật pháp bảo vệ người lao động mà nhiều người không biết.
Để cắt giảm nhân sự, thì công ty cần có kế hoạch và tường trình gửi lên sở Lao Động, và cần có văn bản trả lời để làm cơ sở cắt giảm nhân sự. Mà chưa chắc gửi lên đã được đồng ý. Nên việc đuổi việc đúng luật rất khó, thường là đợi hết hợp đồng với hợp đồng có kỳ hạn, và tạo sức ép về tinh thần để tự xin nghỉ.

poiuy

Xe cút kít
Thế nên nó bồi thường cho thêm mấy tháng lương tùy thuộc vào tình hình kt.
Nhưng cái luật đó thường nó bảo vệ cho tầng lao động phổ thông để tránh việc xa thải khi có tuổi tuyển lao động trẻ.
Còn vs tầng nv hoặc quản lý thì nói chung chủ nó không cần thì nghỉ thôi, có làm căng thì cũng chả được gì, ở lại thì nó cũng làm cho mình chán phải nghỉ.
Cấp QL thì nó chỉ cần cho thôi chức xuống làm nhân viên là tiền lương giảm rất đáng kể rồi mà nó chẳng phạm luật gì cả.

Nhimtiu

Xe container
Sao lương được có hơn 20 củ mà mệt mỏi thế nhỉ, tưởng lương trên 100 mới tiếc chứ :(
Em chưa đọc đc đến đoạn 20củ, em tưởng cả trăm củ mới tính chứ thế thì nhọc quá. :((

Tony_Le

Xe container
Lúc ký không thời hạn nó vẫn làm việc tốt mới có chuyện chứ ăn bám thì chả có chuyện để bàn.