[Thảo luận] Rẽ sang đường, sang làn có tín hiệu xi nhan

functionlake

Đi bộ
Chào các bác,

Mình đi xe máy trên làn xe máy bên phải của con đường 2 làn có con lươn, 1 làn xe máy, 1 làn ô tô bên trái. Tới chỗ bảng 409 cho quay đầu cách chỗ quay chỉ 20m, trước đó 10m có bảng chú ý quan sát, không có bảng 411 hướng đi mỗi làn (thường mình đi ô tô đến bảng này mới được chuyển làn).

Chỗ này gần nhà nên mình thường xuyên đi, cách chỗ quay khoảng 60 70m đã xi nhan tấp bên trái, xin qua làn ô tô rồi mới tới chỗ quay đầu, đi vậy cho an toàn, không cắt mặt ô tô. Tự dưng hôm qua bị xx thổi bắt vào. Mình hỏi đã có tín hiệu sang đường, không bảng cấm, tại sao bị bắt vào. Xx bảo lấn làn ô tô, phải chạy tới chỗ bảng chú ý quan sát mới được sang làn. Mình nói có cái luật nào ghi thấy bảng chú ý quan sát, hay cách bao nhiêu mét mới được sang đường. Xx bảo ghi biên bản, thắc mắc gì ghi vào trong đó. Mình bảo đi đúng sao bị lập biên bản, xx cầm giấy tờ cùng 3 xx nữa hù cho vài phát nữa. Biết xx làm tiền rồi, nên nhỏ vào mỏ ít đường. Xx đưa lại giấy tờ rồi mình mới nói các anh làm vậy là không đúng đâu, xx lẫy đòi trả tiền còn đòi giật giấy tờ lại, mình nói thôi các anh lỡ cầm rồi cầm đi. Cái này là do mình đi sai hay do xui các bác? Có hướng giải quyết cho trường hợp tương tự không ah?

Cảm ơn.

lanvietorchids

Xe hơi
Khi nào Bác vẫn còn làn oto với làn xe gắn máy thì vẫn là mồi ngon của xxx nhé Bác. " trong luật GTDB hiện nay chỉ có khái niệm làn dành cho xe cơ giới với làn dành cho xe thơ sơ thôi" Lần sau xxx gọi vào Bác bảo cả hai làn trên dành cho " xe cơ giới" xe tao là xe cơ giới muốn đi làn nào cũng được, mày muốn lập biện bản thì cứ ghi tao ký 2 tay...
P/S : trừ khi đầu đường có biển báo làn xe 2 bánh và làn xe 4 bánh riêng. Mà nếu có biển này thì tới giao lộ chuyển làn luôn mới đúng nhé.

Chỉnh sửa cuối:

thanhphong1998

Xe điện
Cụ hỏi xxxx là có biển phân làn không mà bắt lỗi sai làn .