[Funland] Rượu bia và kinh tế xã hội Việt Nam

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Câu chuyện nhà em:
Cụ nhà em uống rượu khá nhiều từ xưa (thôi thì bao biện là vì công việc). Ngày trẻ cụ uống có trách nhiệm.
Có điều đến tuổi già cụ vẫn duy trì tửu lượng. Và với sức khỏe yếu thì ảnh hưởng đến thần kinh, tính cách nhiều lúc làm ảnh hưởng đến vợ con, cháu.... về chất lượng cuộc sống.
Bố vợ em thì cứ rượu vào là bị ảnh hưởng thần kinh nặng. Khi bị thì con cái nhắc nhở, nhưng hết đợt bệnh đi gặp mọi người lại uống!
Nhìn ra xung quan: Quê em lẫn quê vợ em giờ uống rượu nhiều.
Tết về là rượu bia tưng bừng. Tết mà! Lý do khó mà từ chối với nhiều người.
Em thì hồi xưa uống được, nhưng em không thích nên em từ chối và giờ tửu lượng kém dần.
Quan sát xung quanh thì thấy xã hội bị ảnh hưởng rất nhiều bởi rượu bia.
Từ văn hóa rượu bia ở các doanh nghiệp ở Thành phố.
Từ thói quen rượu bia ở nông thôn.
Những cái này đã sinh ra một lực lượng lớn nát rượu, ảnh hưởng sức khỏe, hạnh phúc gia đình và xã hội!
Từ khi nồng độ cồn, em thấy hạn chế được khá nhiều thế nên em rất ủng hộ điều đó.
Chúng ta đang phát triển, còn nhiều khó khăn. Nếu hạn chế được để tăng chất lượng sức khỏe của xã hội của người lao động. Tăng sự bình yên, hạnh phúc của gia đình. Xã hội là điều tốt.

Thái lan có một quảng cáo hạn chế rượu rất hay.

Bản thân nhiều ý kiến trong xã hội cũng phản đối quan chức rượu bia trong giờ hành chính.
Phản đối văn hóa nhậu nhẹt của quan chức.
Nhiều vấn đề xã hội liên quan đến nạn nhậu nhẹt nghiện rượu bia đã được nhắc đến.
Em nghĩ lệnh hạn chế nồng độ cồn là một cách gián tiếp để giải quyết các vấn đề xã hội về nạn nghiện rượu và ảnh hưởng của nó lên xã hội VN!
Về lâu dài, nó sẽ tạo ra một dân tộc, xã hội khỏe mạnh, có trách nhiệm và có khả năng sản xuất, lao động hơn.
Đây là góc nhìn của em về tác dụng và vai trò của việc hạn chế nồng độ còn ở Việt Nam.
Mời các cụ góp ý

Chỉnh sửa cuối:

Yaris_2009

Xe tăng
Các cụ làm ở đâu chứ e đi làm sáng 7h dậy chiều 6h tối về, thật sự là hiếm cơ hội uống, nói thật luôn. Thỉnh thoảng liên hoan cơ quan du lịch sự kiện các các thứ thì uống bia đôi lon chứ cũng chả có cơ hội mấy.

=> E cứ chủ quan phán là cứ đi làm đi ăn kiếm tiền bình thường thì sẽ hạn chế rất nhiều thói bia rượu khề khà. Cứ uống vài bữa bị kỷ luật bêu trước toàn tập thể là rén ngay. Còn các trường hợp nát e thấy đại đa số là làm việc tự do ít tính tổ chức.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Quê cụ ở đâu mà lắm ông nát rượu thế ... Xung quanh em nhìn mãi mà chả thấy ông nào nát rượu cả . À , e ở NĐ thì sáng đi ăn sáng thấy các cụ làm 1-2 chén nhỏ . E thì thấy đó là bt , ko biết có gọi là cụ nát ko

Mytv

Xe điện
E hóng tiếp căn 3 xem các cụ vật nhau:D

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Em kê cái ghế ngồi hóng các cụ bình loạn.

nhanchauchau

Xe tăng
Tôi thấy, em thấy... chỉ là thống kê với mẫu quá nhỏ theo chủ quan của 1 cá nhân.
Cứ nhìn doanh thu các hãng bia rượu giảm thế nào thì biết là dân Việt trước đây uống nhiều ra sao.
Ngày uống 1 lon bia thì vui và có lợi. Nhưng tuần mà hết 1 két, có khi hơn, thì là tàn phá sức khỏe.

xitruman

Xe buýt
Quê cụ ở đâu mà lắm ông nát rượu thế ... Xung quanh em nhìn mãi mà chả thấy ông nào nát rượu cả . À , e ở NĐ thì sáng đi ăn sáng thấy các cụ làm 1-2 chén nhỏ . E thì thấy đó là bt , ko biết có gọi là cụ nát ko
Em cũng thấy quê em giờ chả có mấy người uống nhiều. Giờ mọi người cũng quan tâm tới sk hơn xưa rồi.

Câu chuyện nhà em:
Cụ nhà em uống rượu khá nhiều từ xưa (thôi thì bao biện là vì công việc). Ngày trẻ cụ uống có trách nhiệm.
Có điều đến tuổi già cụ vẫn duy trì tửu lượng. Và với sức khỏe yếu thì ảnh hưởng đến thần kinh, tính cách nhiều lúc làm ảnh hưởng đến vợ con, cháu.... về chất lượng cuộc sống.
Bố vợ em thì cứ rượu vào là bị ảnh hưởng thần kinh nặng. Khi bị thì con cái nhắc nhở, nhưng hết đợt bệnh đi gặp mọi người lại uống!
Nhìn ra xung quan: Quê em lẫn quê vợ em giờ uống rượu nhiều.
Tết về là rượu bia tưng bừng. Tết mà! Lý do khó mà từ chối với nhiều người.
Em thì hồi xưa uống được, nhưng em không thích nên em từ chối và giờ tửu lượng kém dần.
Quan sát xung quanh thì thấy xã hội bị ảnh hưởng rất nhiều bởi rượu bia.
Từ văn hóa rượu bia ở các doanh nghiệp ở Thành phố.
Từ thói quen rượu bia ở nông thôn.
Những cái này đã sinh ra một lực lượng lớn nát rượu, ảnh hưởng sức khỏe, hạnh phúc gia đình và xã hội!
Từ khi nồng độ cồn, em thấy hạn chế được khá nhiều thế nên em rất ủng hộ điều đó.
Chúng ta đang phát triển, còn nhiều khó khăn. Nếu hạn chế được để tăng chất lượng sức khỏe của xã hội của người lao động. Tăng sự bình yên, hạnh phúc của gia đình. Xã hội là điều tốt.

Thái lan có một quảng cáo hạn chế rượu rất hay.

Bản thân nhiều ý kiến trong xã hội cũng phản đối quan chức rượu bia trong giờ hành chính.
Phản đối văn hóa nhậu nhẹt của quan chức.
Nhiều vấn đề xã hội liên quan đến nạn nhậu nhẹt nghiện rượu bia đã được nhắc đến.
Em nghĩ lệnh hạn chế nồng độ cồn là một cách gián tiếp để giải quyết các vấn đề xã hội về nạn nghiện rượu và ảnh hưởng của nó lên xã hội VN!
Về lâu dài, nó sẽ tạo ra một dân tộc, xã hội khỏe mạnh, có trách nhiệm và có khả năng sản xuất, lao động hơn.
Đây là góc nhìn của em về tác dụng và vai trò của việc hạn chế nồng độ còn ở Việt Nam.
Mời các cụ góp ý
Tôi chả hiểu bạn đang luyên thuyên cái gì luôn.
Tôi có ăn cắp tiền để uống rượu ko?
Tôi uống có ảnh hưởng gì đến bạn ko?
Pháp luật có cấm tôi uống rượu ko?
Toà có tuyên tôi ko đc uống rượu ko?
Uống bị bệnh tôi có xin bạn tiền ko?

datinh

Xe container
em bị bs cấm uống rồi
đâm ra bây giờ vô cảm với đội bạn nhậu nhẹt
nói về tác hại thì em 3 cú bị nặng đến rất nặng vì riệu trè :D
may không oẳng 8-x
bây giờ thì bỏ thật sự. sk đi xuống nên không dám ẩu.
bia cũng chịu

gianghn12

Xe tải
Em uống khi gặp bạn bè vui hoặc liên hoan ở cq. Ở nhà đầy rượu nhưng không bao giờ uống. Không biết có bị coi là nát ko

Dungha

Xe điện
Tết em có thùng bia được biếu giờ đem ra làm dấm ăn dần đây. :))

Dream 100

Xe ngựa
Em ủng hộ hạn chế rượu bia!
Lễ tết, hội hè... vui vẻ 1-2 chén thì hay nhưng uống tới thành nát rượu thì rất đáng phê phán!
Chưa thấy có quốc gia nào trở nên hùng cường và thịnh vượng nhờ vào... bia rượu!

piedaide

Xe tải
Kinh nhất là mấy ông đi ăn sáng cũng làm 1 vài chén. Uống từ sáng sớm thế thì tây cũng phải NỂ:-?

duytrong

Xe lăn
Em thì thuộc loại cái gì cũng giỏi, từ Rượu ,Bia thuốc lá, cờ bạc…nhưng nghiệm ra rằng khi còn trẻ khoẻ đúng là ăn nhậu vô tội vạ, em sang Nga chơi đội anh em bên đáy còn nể vì tửu lượng, cứ tầm nửa lít Voka xong lại vài non Bia loại nửa lít mặt vẫn tỉnh queo, nhưng từ năm 50 tuổi em bị dính Gút thế là phải hạn chế rượu bia đến mức tối đa, giờ ăn cơm nhanh hơn vợ, không uống trong bữa nữa chỉ thi thoảng có việc thì vẫn chiến được nhung cũng cố hạn chế, riêng Bia thì bỏ hẳn rồi. Thuốc thì ngày vẫn phì phèo đôi ba điếu. Tóm lại có tuổi thì tự mình cai dần những cái có hại đi thôi, chứ rượu bia nó tiêu diệt Gan, Thận ghê lắm. Bệnh từ miệng mà vào.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Kinh nhất là mấy ông đi ăn sáng cũng làm 1 vài chén. Uống từ sáng sớm thế thì tây cũng phải NỂ:-?
Toàn cụ tầm 80 tuổi , sáng đi ăn bát phở thì mang chai rượu đi làm 1-2 cốc hạt mít . Tầm tuổi này thì ăn được , uống được phải là mừng cụ ạ . Ngồi cùng bàn thấy các cụ cũng uống 1 chút kiểu cho dễ ăn vs ấm người chứ ko phải dân nát .

TrongNghia

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mấy nước Hồi giáo cấm hoàn toàn rượu bia thì đã mạnh hơn các nước khác chưa cụ chủ? Tất cả chỉ là ngụy biện!

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em hay đi vùng sâu, vùng xa, càng nghèo càng uống khỏe. Có những buôn, bản ban ngày bà con hầu như chỉ tụ tập để ..uống rượu, nhà thì nghèo không có gì đáng kể, trẻ con nheo nhóc

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em hay đi vùng sâu, vùng xa, càng nghèo càng uống khỏe. Có những buôn, bản ban ngày bà con hầu như chỉ tụ tập để ..uống rượu, nhà thì nghèo không có gì đáng kể, trẻ con nheo nhóc
Đúng là càng nghèo càng uống khoẻ. Và đội giàu cũng nhiều đội uống khoẻ
Tầng lớp trung lưu có phần đỡ hơn..
Ngoài các công tỷ rượu bia thì lượng nấu thủ công cũng rất nhiều.
Nhà nước mình chưa có một thống kê nào về số lượng rượu bia tiêu thụ ( chính xác).
Nhưng mấy năm trước rượu bia là ngành có nhiều công ty nộp thuế nhiều nhất.
Mỗi tỉnh, thể nào cũng có 1-2 nhà máy bia!