Sang tên sổ đỏ khi chủ nhà đang ở nước ngoài

thanhndd

Xe máy
Website
pinkypinky.vn
Số là em mua căn hộ chung cư từ lúc đang xây, có hợp đồng công chứng (nhưng không phải là công chứng mua bán)

Sau đó, em đã nhận nhà, ở vài năm và giờ em đã có sổ nhưng tên của cụ chủ gốc.
Giờ em muốn chuyển qua tên em nhưng vợ chồng cụ chủ lại đang công tác tại nước ngoài.
Vậy có sang tên được không và sang thế nào? Cụ nào biết tư vấn giúp em cái.
Cảm ơn nhiều

NDD_HN

Xe tải
Em hóng. Cơ mà lần trước công chứng viên hướng dẫn em nếu muốn mua nhà khi ở nước ngoài thì ra đại sứ quán làm cái ủy quyền mua cho vợ, sổ đỏ vẫn đứng được tên cả hai vợ chồng. Trường hợp này bán thì không biết thế nào.

Nhà cụ mà tên sổ đỏ ko phải cụ, cũng gay cấn đấy nhỉ? Trong trường hợp hai bên bất hòa là cũng mệt đấy

fast1102

Xe hơi
Chủ cũ mà đòi thêm thì cụ cũng ốm đấy :D

one

Xe điện
Cái này thì cần giải quyết bằng thiện chí rồi. Lý thuyết: Người có tên trên sổ (ở đây là chủ cũ) đến đại sứ quán VN tại nước đó làm giấy uỷ quyền cho một người ở VN (có thể là người nhà của họ, hoặc nếu tin nhau thì uỷ quyền cho chính người chủ mới) thực hiện mọi giao dịch liên quan đến tài sản trong sổ đỏ. Có giấy uỷ quyền rồi thì chủ mới đem sổ ra công chứng làm hợp đồng mua bán rồi lên quận làm thủ tục sang tên thôi.

thanhndd

Xe máy
Website
pinkypinky.vn
Cái này thì cần giải quyết bằng thiện chí rồi. Lý thuyết: Người có tên trên sổ (ở đây là chủ cũ) đến đại sứ quán VN tại nước đó làm giấy uỷ quyền cho một người ở VN (có thể là người nhà của họ, hoặc nếu tin nhau thì uỷ quyền cho chính người chủ mới) thực hiện mọi giao dịch liên quan đến tài sản trong sổ đỏ. Có giấy uỷ quyền rồi thì chủ mới đem sổ ra công chứng làm hợp đồng mua bán rồi lên quận làm thủ tục sang tên thôi.
Cảm ơn cụ. như vậy là có giải pháp rồi :)

thanhndd

Xe máy
Website
pinkypinky.vn
Cảm ơn các cụ. Kiểu khu nhà em toàn mua bán như vậy.
Vấn đề ở đây không phải là gây khó dễ mà là cụ chủ em mua đang ở nước ngoài.
Em vừa hỏi bên công chứng, nếu uỷ quyền vào luôn tên em thì phải mất 2 lần tiền thuế.
Em hỏi đi hỏi lại mãi mà vẫn không hiểu sao lại 2 lần.

ajax

[Tịch thu bằng lái]
Số là em mua căn hộ chung cư từ lúc đang xây, có hợp đồng công chứng (nhưng không phải là công chứng mua bán)

Sau đó, em đã nhận nhà, ở vài năm và giờ em đã có sổ nhưng tên của cụ chủ gốc.
Giờ em muốn chuyển qua tên em nhưng vợ chồng cụ chủ lại đang công tác tại nước ngoài.
Vậy có sang tên được không và sang thế nào? Cụ nào biết tư vấn giúp em cái.
Cảm ơn nhiều
0936804148
Www.dichvutheoyeucau.com