[Funland] Sao em không học THPT

pham minh

Xe container
Nhiều người không có tư duy, chuyên môn nhưng rất hay bàn chuyện quốc gia đại sự cụ nhỉ?

Có gì mà phải sốc. Chuyện này là hợp lẽ.
Về lịch sử, ngày xưa thời các cụ 5x 6x đã phân luồng đào tạo như thế rồi. Hết lớp 9, ai học giỏi cho đi học tiếp lên đại học, ai ko có khả năng học thì đi làm/học nghề/vừa học vừa làm. Nên ngày xưa các thầy cô giáo cấp 2 trở xuống là học chtr 10+3 chứ có ai lãng phí như bây giờ đại học về dỗ trẻ mầm non. Nhà e ông bà nghèo nên có bố em tự thi tự học đc nhà nước nuôi, còn lại các chú sau cũng học trường vừa học vừa làm, ngon tất. Chỉ có bắt đầu từ cái thời ông Người tốt đẻ ra cái tư tưởng, mỗi tỉnh 1 đại học, xã hội thì sính bằng cấp nên nhao đi học đại học. Trừ n đại học nét như sony từ trc còn lại cả đống nâng cấp từ trường nghề, trung cấp lên cao đẳng, từ cao đẳng lên đại học nên sinh ra một thế hệ sinh viên vừa lười vừa dốt, tuyển vào làm dạy lại chúng nó từ đầu mà có tiếp thu dc đâu.

Về pháp lý, pháp luật chấp nhận lao đông từ 15t tuổi trở lên thế thì công dân chọn đi làm thì có gì là sai mà phải bỉ bôi. Đi làm người ta vẫn học bình thường, học nghề, học cách ứng xử ở trường đời. Chả có gì là sai. Hơn mấy ông dán bằng đầy mông mà ếch biết gì. Nếu có sai thì sai ở việc bây h thiếu các trường nghề chuyên nghiệp dạy các cháu thôi.

Về xu hướng thế giới ngta đi trước mình cả thế kỷ rồi mình giờ mới biết. Như bác trích dẫn. Cái đáng để sốc.
Cụ phân tích chuẩn quá

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E thấy chả sao cả, con e nếu nhận thức vừa phải, học hành làng nhàng e cho học nghề rồi đi làm, sao phải học ĐH để ra trường lại thất nghiệp hoặc bỏ phí bằng.

ZARG

Xe container
Bạn em hết cấp 2 là đi học nghề làm bánh.

Giờ 40 tuổi chủ tiệm bánh, doanh thu tháng đôi tỉ xênh xang.

Trong khi mấy ông học xong Th.S đang làm T.S lương loanh quanh 5-7tr (Viện cơ yếu - BNV) tổng thu nhập chục triệu là hết mứt.

Thế thì Tiến sĩ làm gì??!!

Langthang_Mercedes

Xe container
Thật sốc! Khi nghe nhiều em học sinh đang học cấp 2, mới học tới lớp 9 nói không học THPT mà đi học nghề hoặc đi ra các tiệm, cửa hàng học nghề làm kiếm tiền nhanh.

Ôi trời! Ai đã định hướng các em như vậy, ai lại vẽ cho những đứa trẻ ngây thơ về tương lai lại đơn giản như thế, không cần học vẫn sống tốt, thành công?

Cái thời cách đây hơn 20 năm cha mẹ các con đã rất chuyên cần học tập, con nhà nghèo thì nhịn ăn nhịn mặc, đi làm mướn bất kể thời gian để kiếm tiền đóng học phí,...để mong được đi học, được đến trường và mong ước được bước vào giảng đường Đại Học...để nên người.

Định nghĩa ý nghĩa cái học để sau này đi kiếm tiền chưa đủ, chưa thể hiện hết cái quan trọng của việc học. Kiếm tiền chỉ là một phần rất nhỏ trong việc học.

Học để giúp con người khôn ra, học để có kiến thức sâu rộng để hiểu ý người khác khi trao đổi, học để nhìn thấy vẻ đẹp của mình, học để tranh luận với bạn bè năm châu trên cùng một kiến thức hiện đại như nhau.

Có nền tảng về kiến thức thì mới có khả năng tự nghiên cứu, tìm tòi ra cái mới, chủ động trong cuộc sống.

Thời nay cuộc sống các con đâu đến mức đói ăn đâu mà lại đi bỏ học!

MÌNH ĐI HỌC LÀ GIÚP MÌNH SỐNG TỐT HƠN

Nguồn Copy Zalo
Không học PTTH đi học nghề Tây lông nó làm cả nửa trăm năm nay rồi.

Wave Alpha 20

Xe điện
Một phần vì Chương trình cấp 3 của ta nặng quá bác ạ.
Khi được hỏi, Nặng để làm gì?, thì mấy đồng chí bị hỏi trả lời rất hùng hồn và thẳng thắn về giao tranh Israel - Hamas.

Còn cái sự Học nghề, đành là ta cần nhiều Thợ hơn nhiều Thầy, nhưng mấy chỗ đào tạo Thợ, tôi thấy bi thảm lắm, trên mọi phương diện.
nặng để nặn ra toàn bác học cụ ạ! em hãi cái kiểu giáo dục của mình quá, càng ngày càng hãi mà ko biết phải làm sao. chỉ biết định hướng cho F1 theo hướng xem bạn ấy mạnh điểm nào để khích lệ và đi sâu vào hướng đó, cơ bản ko thể ép các con quá được!
còn quan điểm của em vẫn là cần phải đào tạo nhiều thợ tay nghề cao, thầy thì cần ít thôi. giờ càng ít trường đào tạo nghề thực sự chất lượng, trường nào cũng đua lên đại học với cao học cơ.

Wave Alpha 20

Xe điện
Đồng ý. Nhưng để xác định được đúng các bạn thuộc loại đó thì cần phải có phương pháp xác định chính xác. Điểm số là 1 tiêu chí xác định.
Làm sao tránh để các bạn "điểm kém, học không vào đầu" được đi học tiếp cấp 3 trong khi các bạn "điểm tốt, có ý chí học" lại bị tước bỏ cơ hội học cấp 3 như thế này:
Vấn đề này thì nói thật với cụ là nó quá cao xa so với em hay kể cả với phần lớn chúng ta, nó thuộc chính sách của cả hệ thống rồi. VÌ cái xã hội đã đi theo lối mòn của bằng cấp, của hình thức và của thành tích nên điều như cụ trích dẫn em nghĩ là không bao giờ làm được. Chỉ khi nào thực sự trong mỗi gia đình, mỗi cá nhân tự nhận thấy khả năng của con cái mình, khả năng của mình tới đâu để lựa chọn hướng đi cho đúng.
Nhiều phụ huynh mặc dù biết con học (em xin phép dùng từ nó hơi thô tý) quá dốt, nhưng khi người khác khuyên nên cân nhắc (mới chỉ cân nhắc) cho học trung cấp nghề, cao đẳng nghề thì ngay lập tức tỏ thái độ không thích, rồi cứ phải bằng mọi cách để cho con vào được c3. Biết là cha mẹ nào cũng mong mỏi con phải được như mình kỳ vọng nhưng vẫn phải tôn trọng và nhìn vào thực tế để tỉnh táo chọn hướng đi cho con.

patuana76

Xe điện
Vấn đề này thì nói thật với cụ là nó quá cao xa so với em hay kể cả với phần lớn chúng ta, nó thuộc chính sách của cả hệ thống rồi. VÌ cái xã hội đã đi theo lối mòn của bằng cấp, của hình thức và của thành tích nên điều như cụ trích dẫn em nghĩ là không bao giờ làm được. Chỉ khi nào thực sự trong mỗi gia đình, mỗi cá nhân tự nhận thấy khả năng của con cái mình, khả năng của mình tới đâu để lựa chọn hướng đi cho đúng.
Nhiều phụ huynh mặc dù biết con học (em xin phép dùng từ nó hơi thô tý) quá dốt, nhưng khi người khác khuyên nên cân nhắc (mới chỉ cân nhắc) cho học trung cấp nghề, cao đẳng nghề thì ngay lập tức tỏ thái độ không thích, rồi cứ phải bằng mọi cách để cho con vào được c3. Biết là cha mẹ nào cũng mong mỏi con phải được như mình kỳ vọng nhưng vẫn phải tôn trọng và nhìn vào thực tế để tỉnh táo chọn hướng đi cho con.
Cao xa gì?
Làm cái nguyên tắc xét điểm C3 tương tự cái xét điểm ĐH kết hợp với điều kiện "được lên lớp ở mức khá trở lên" ở bậc học PT là xong:
- Điểm thi vào lớp 10 phải đạt điểm khá trung bình các môn thi (6.5) trở lên, và không có môn thi nào dưới 5.0 điểm.
- Học sinh có trường hợp đặc biệt (dân tộc thiểu số, gia đình chính sách, vùng sâu vùng xa...) được cộng từ 0.5-2 điểm ưu tiên.

Áp vào kỳ thi gần nhất (2023-2024) thì điểm "xét tuyển vào cấp 3" học tiếp sẽ là trên 32.5 và không có môn nào thi dưới 5.0: đúng tiêu chí chọn cháu nào đủ khả năng học c3 thì được đi học tiếp. Còn lại cho đi học nghề tất.

Chỉnh sửa cuối:

Bomva

Xe điện
Xã hội thực tế cần 2 dạng lao động
1- Lao động có tư duy.
2- Là lao động có tay nghề.
Là 2 xu thế thực tế ở xã hội. Và xã hội cần điều đó, việc làm thế nào để có 1 trong 2 điều đó là việc mỗi người. Nên theo em chả vấn đề gì khi họ trọn lựa. Đừng đưa cảm xúc cá nhân mình vào. Vấn đề ở chỗ là học gì cũng phải học thật, chất lượng thật. Vì nó quyết định đến khả năng làm việc và kiếm tiền ở các em.
Chứ còn ngồi đấy mà oai oách, kể cả thạc sỹ, tiến sỹ giấy bạn em đầy đứa bám vào nhà nước thực lục ko có vẫn đói thối mồm, sản phẩm chả có kek gì, ngồi nói chuyện như bọn trên cung trăng.

BMW X11

Xe điện
nặng để nặn ra toàn bác học cụ ạ! em hãi cái kiểu giáo dục của mình quá, càng ngày càng hãi mà ko biết phải làm sao. chỉ biết định hướng cho F1 theo hướng xem bạn ấy mạnh điểm nào để khích lệ và đi sâu vào hướng đó, cơ bản ko thể ép các con quá được!
còn quan điểm của em vẫn là cần phải đào tạo nhiều thợ tay nghề cao, thầy thì cần ít thôi. giờ càng ít trường đào tạo nghề thực sự chất lượng, trường nào cũng đua lên đại học với cao học cơ.
Các trường cũng muốn kiếm tiền mà bác.
Có vẻ Đại học thì kiếm dễ hơn.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Đi làm có tiền học tiếp, tự lập nó có trách nhiệm hơn

Thắng Formosa

Xe tăng
Theo phong trào đi học ĐH là chết dở. Đâu phải ai cũng có kinh tế khá giả cho con đi học đâu.
Con đậu ĐH thì cắt 10 mét đất bán dc 500tr gửi NH làm vốn cho con đi học, ra trường bỏ tiền xin việc nữa là hết. Con phải cày cuốc lại 15 năm để có thể mua lại 10 mét đất cũ. Vậy tổng là mất 19 năm cuộc đời vẫn là con số 0

Kurumavn

Xe tải
Hic bọn cấp 1 giờ cũng nặng cụ ạ, em có 2 thằng con mà mới lớp 5 giáo viên bắt tính như chủ thầu xây dựng, với căn nhà 40m xây 5 tầng cần bao nhiêu mét gạch thể tích xung quanh, và thể tích toàn bộ, diện tích thông thủy, phải đổi từ cm2 ra m2 ...... đủ các kiểu. Em cũng đến ạ cái chương trình học THCS
Bài tập nó tính diện tích xung quanh chứ ko có thể tích xung quanh, sao đó bài yêu cầu sơn căn phòng, trừ cửa và trần nhà... chứ em chưa thấy nó yêu cầu tính gạch như cụ nói

Míng Xíng

Xe hơi
Phân luồng là phù hợp với năng lực của các con, với điều kiện của gia đình, có vấn đề gì đâu nhỉ?

nowhereland

Xe điện
Xã hội thực tế cần 2 dạng lao động
1- Lao động có tư duy.
2- Là lao động có tay nghề.
Là 2 xu thế thực tế ở xã hội. Và xã hội cần điều đó, việc làm thế nào để có 1 trong 2 điều đó là việc mỗi người. Nên theo em chả vấn đề gì khi họ trọn lựa. Đừng đưa cảm xúc cá nhân mình vào. Vấn đề ở chỗ là học gì cũng phải học thật, chất lượng thật. Vì nó quyết định đến khả năng làm việc và kiếm tiền ở các em.
Chứ còn ngồi đấy mà oai oách, kể cả thạc sỹ, tiến sỹ giấy bạn em đầy đứa bám vào nhà nước thực lục ko có vẫn đói thối mồm, sản phẩm chả có kek gì, ngồi nói chuyện như bọn trên cung trăng.
Thực té ở xã hội VN thì giữa 1 và 2 là khoảng cách rất lớn về lương thưởng, cơ hội thăng tiến và vị trí xã hội. Để vượt qua được định kiến này thì chắc còn lâu lắm.

ubisapro

Xe trâu
Cơ bản có học được ko? Học được thì cố mà học, có kiến thức sau này ra đời cũng giúp ích được nhiều. Còn ko học được thì đi học nghề cũng chẳng sai.

Đi học bằng tiền túi chứ phải bằng tiền ngân sáchđâu mà cấm đồng bào cho con đi học. Khác mịa gì ị lên quyền được học.

Chỉnh sửa cuối:
Cơ bản có học được ko? Học được thì cố mà học, có kiến thức sau này ra đời cũng giúp ích được nhiều. Còn ko học được thì đi học nghề cũng chẳng sai.
Cụ đúng nhưng đó là quyền của họ ?? why cấm họ ?? họ có lợi dụng chính sách hay tiền nn đâu . tiền của họ mà đúng hok :)

Sốc gì đâu bác.
Các cháu (và phụ huynh các cháu) nhìn xung quanh và thấy, cháu 12 hay cháu 9, chẳng khác gì nhau với cuộc sống hiện tại.
Tôi thực sự thông cảm với những trường hợp ít ỏi mà tôi biết, vì họ cũng bế tắc.

Tôi biết vài cháu đã bỏ học từ lớp 9, cưới chồng/vợ ở tuổi lớp 10-11, có con nhanh tương ứng.
Thậm chí không đăng ký được vì chưa đến tuổi.

PS: Như bác trên có post, đành là các cháu thuộc diện khó/cực khó đào tạo ở cấp PTTH hay Trung cấp nghề.
Đùa.Lớp 11 lớp 10 đám cưới để dân phòng nó bế lên phường uồng trà hả Cụ. Bây chừ là thời CCCD Phường ng ta q lý chính xác tới ngày tới tháng chạy đằng giời.

Matizcoi

Xe cút kít
Đùa.Lớp 11 lớp 10 đám cưới để dân phòng nó bế lên phường uồng trà hả Cụ. Bây chừ là thời CCCD Phường ng ta q lý chính xác tới ngày tới tháng chạy đằng giời.
Cụ đúng về mặt lí thuyết, còn thực tế nó khác cụ ạ, thực tế trong phường nếu 2 đứa trẻ cưới nhau gia đình "cưới" trong im lặng thì phường họ không hỏi tới, thậm chí đi đẻ trong âm thầm cũng được luôn, phường hay xã họ sẽ xử lí nếu các cháu ra phường đăng kí, thậm chí cháu zai có cơ đi tù khá cao hehe.
Phường chỗ tôi năm nào chả có vài cháu kiểu ấy, học ko học chưa hết lớp 11 cháu gái bụng 6 tháng, cưới im lặng rồi cũng đẻ mẹ tròn con vuông, khai sinh như nào thì người nhà họ tự có cách xử lý được cả.