[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Mesocsic

Xe điện
Em thì suốt từ đợt dính đến bây giờ. Họng lúc nào cũng có cảm giác ngứa ngứa.
Ho không có nên cũng không đau họng.
Rất là khó chịu
Súc họng nước muối kiểu cổ truyền đi cụ. Tốt đấy

lehoangnam88

Xe hơi
Dạ em cũng làm theo. Sáng tối đủ cả thì cũng đỡ rồi ạ :D

ducthangtailor

Xe tải
Sao cụ biết là omi
Lần 1 em bị ngày đầu tiên sốt nhẹ, xổ mũi. Ngày 4 là trở về bt, nhưng bị mất mùi 15 ngày nên triệu chứng e đoán là Delta.
Lần 2 em bị ngày đầu tiên ng mỏi, hơi mệt mệt và xổ mũi. Em test thì lên vạch2 mờ. Xong em uống thuốc cúm. Ngày 3 thì em hết các triệu chứng, e test thì lên 2 vạch rõ nét. Ngày 5 em test lại là âm tính. Qua triệu chứng em đoán mình dính Omi.
Mỗi lần test em test 2 que liên tiếp.

edc

Xe lăn
Em bị mệt mất 2 ngày. Nhưng 10 ngày test mấy (-).

Matizcoi

Xe cút kít
Thanks cụ nhé. Giờ đối với tui ranh giới sinh tử thật mong manh luôn. Nếu là người bình thường đủ điều kiện thì tôi chạy đi tiêm ngay và luôn. Còn h tui tiêm là tiêm liều, rủi ro cao; mà bị thì cũng die. Đại loại tiêm cũng tèo mà ko tiêm càng tèo
Tréo ngoe thật h chỉ biết trông chờ vào số trời
Em biết đầy người ko tiêm bị dính covid vẫn ko sao.
Cá biệt có 1 ông trẻ (tuổi đâu 20), cương quyết ko tiêm, tuần trước vừa dính covid xong khỏi, thì nằng nặc đòi đi tiêm, em hỏi mày nghĩ kĩ chưa, dính covid rồi thì tiêm làm gì phí vacxin của chính quyền, nó bảo cháu sợ bị nhiễm lại nên tiêm cho chắc, cười ẻ =))

tieunhupha

Xe điện
các BS nói con covid làm máy đông đặc lại nên nếu uống bia có thể gây hại cho người và bia
các cụ F0 sau bao lâu âm tính mới giám uống lại bia
Em cũng sợ bia độc hại nên mỗi bữa phải làm cốc rượu to to để sát khuẩn cụ ạ.:-"

mocmeo_02

Xe buýt
Em tiêm 3 mũi Astra. Hôm 09.3 thấy ngứa họng, test 2 vạch căng đét. Vì có triệu chứng giống viêm họng nên em uống kháng sinh theo đơn thuốc viêm họng trước em vẫn dùng và rửa mũi, xúc họng bằng nước muối. Ngày 13.3 em test lại vẫn thấy 2 vạch căng đét. Triệu chứng thì không rõ ràng (không sốt, có chút đờm ở họng, lâu lâu nằm nhiều thì ho nhẹ nhưng không thấy hiện tượng mệt mỏi, thậm chí ăn ngủ tốt). Có cụ nào bị dương tính lâu như em không ạ?

Matizcoi

Xe cút kít
Em tiêm 3 mũi Astra. Hôm 09.3 thấy ngứa họng, test 2 vạch căng đét. Vì có triệu chứng giống viêm họng nên em uống kháng sinh theo đơn thuốc viêm họng trước em vẫn dùng và rửa mũi, xúc họng bằng nước muối. Ngày 13.3 em test lại vẫn thấy 2 vạch căng đét. Triệu chứng thì không rõ ràng (không sốt, có chút đờm ở họng, lâu lâu nằm nhiều thì ho nhẹ nhưng không thấy hiện tượng mệt mỏi, thậm chí ăn ngủ tốt). Có cụ nào bị dương tính lâu như em không ạ?
Cụ xác định nếu (+) thì tầm 5-7 ngày mới (-) được, cá biệt có người cả chục hôm vẫn như xưa, tuy nhiên BYT có hẳn quy định, nếu sau 10 hôm và đã tiêm đủ 2-3-4 mũi vacxin thì dương hay âm cũng coi như xong rồi, cụ cẩn thận thì ở nhà thêm vài ngày nữa cho đủ 2 tuần sau đó khỏi phải test mà tung tăng luôn cho sảng khoái cái thằng người :))

mocmeo_02

Xe buýt
Ở đây có ai chưa tiêm mà bị f0 ko? Thấy các cụ tiêm hết rồi ko hiểu còn sợ cái gì vậy ạ?
Em bị đau đầu nặng y tế họ sợ ko dám tiêm kiểu bị chống chỉ định tiêm giờ như ngồi trên đống lửa luôn ạ
Tiêm rồi thì bị nhẹ cccm lo cái quéo gì vậy
Đừng lo lắng quá cụ à. Trước đây khi chưa tiêm phủ vacxin, em thấy trên tv vẫn nói là có khoảng 60% F0 không triệu chứng, 20% có triệu chứng nhẹ, sau khi tiêm phủ vacxin như hiện nay, tỷ lệ tương ứng mới lên 80 và 90%. Cứ giữ tinh thần thoải mái là ổn thôi cụ.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu tiêm 3 mũi ( 2 Az + 1 Pfizer) bị 6 ngày test vẫn 2 vạch, đến ngày 14 test thì khỏi. Trong thời gian đầu F0 chỉ đau viêm họng nhẹ và ngạt, tắc mũi, có uống kháng sinh, kháng viêm, thuốc ho, chống dị ứng mũi, sau 5 ngày thì triệu chứng đó giảm, sức khoẻ thấy bình thường. Sau khi test hết F0, lúc này cơ thể lại kém đi, di chứng hậu covid bắt đầu vào chu kỳ mới. Viêm họng trở lại, nhất là ngạt tắc mũi khiến khó thở, SpO2 loanh quanh chỉ ở mức 94-95, nhà cháu phải đi khám tai mũi họng. Tiếp tục thêm 1 liều thuốc mới nữa nhưng lần này ko dùng kháng sinh, chủ yếu loại chống phù nề, viên ngậm họng, xịt mũi, nước xúc miệng ...để cho cơ thể tự đề kháng lại. Tính ra từ hôm là F0 đến nay cũng đã hơn 3 tuần rồi.

Transit2010

Xe buýt
Cả nhà em bị nhẹ, nghe nói là nhiễm chủng Omicron thì bị nhẹ và k bị mất vị giác, khứu giác cụ ah.

Spencie

Xe tăng
Em bị dính covid.
Cảm giác rất mệt, ho và rát họng, đau mỏi toàn thân.

theodoreee

Đi bộ
Em biết đầy người ko tiêm bị dính covid vẫn ko sao.
Cá biệt có 1 ông trẻ (tuổi đâu 20), cương quyết ko tiêm, tuần trước vừa dính covid xong khỏi, thì nằng nặc đòi đi tiêm, em hỏi mày nghĩ kĩ chưa, dính covid rồi thì tiêm làm gì phí vacxin của chính quyền, nó bảo cháu sợ bị nhiễm lại nên tiêm cho chắc, cười ẻ =))
Cảm ơn bác động viên e. Nếu mà skhoe bình thường e chạy đi tiêm ngay và luôn ý chứ. Mỗi tội e đau đầu với choáng cũng nặng, BS sàng lọc họ k dám tiêm vì sợ lỡ rơi vào đau đầu nguy hiểm. Bảo e đi BV khám coi đau đầu gì, mà tầm này mà bảo e đi BV thì khác mẹ gì bảo e f0 luôn cho rồi cần gì phải tiêm nữa
Khổ tâm vậy đó ạ

theodoreee

Đi bộ
Đừng lo lắng quá cụ à. Trước đây khi chưa tiêm phủ vacxin, em thấy trên tv vẫn nói là có khoảng 60% F0 không triệu chứng, 20% có triệu chứng nhẹ, sau khi tiêm phủ vacxin như hiện nay, tỷ lệ tương ứng mới lên 80 và 90%. Cứ giữ tinh thần thoải mái là ổn thôi cụ.
Em thì thể trạng yếu chỉ sợ dính là đi gặp ông bà luôn thôi cụ. Haiz ko rõ bao h mới đỉnh dịch nữa, chứ dịch ko tụt chút nào chắc e cũng tụt máu mão mà die vì sợ quá. ngày đêm lo sợ

Cún em

Xe buýt
e F0 đã khỏi, đi làm lại được 2 tuần nay, từ hôm qua đến hôm nay lại triệu chứng giống hệt như khi mới nhiễm (đau đầu, đau người, họng có đờm). Em đoán em bị tái nhiễm rồi, nhưng em kệ mẹ nó, k đi test nữa. Chán hết cả người, dịch với cả bệnh.

ngoc_phuong

Xe lăn
Em bị lần 2.
Từ hôm 8/3.
Đến giờ test vẫn đôi vạch.
Ko thấy sốt, chỉ ngứa họng, ho, ngạt mũi chút.
E kệ cmn.
Vài thằng bị cùng hôm với em thì hết nhẵn( làm PCR).

theodoreee

Đi bộ
Bị không die đâu cụ vì có thuốc kháng virus bán đầy rồi, với lại chủng Omicron cũng nhẹ, không lan xuống phổi. Cụ cứ bình tâm.
Dạ cái thuốc Mol đó tỉ tdp ko đùa đc cụ ạ. Mà e ở Nghệ An ko biết cái chủng gì đang hoành hành nữa