Thảo luận Seltos đã lăn bánh được 1 thời gian rồi mời các cụ chia sẻ cảm nhận

Mình lấy em Seltos bản luxury và chạy từ 10/9 đến giờ đã chạy được 3.000km và có 1 số cảm nhận như sau:
I. Ưu điểm
1. Về vận hành thì khá ổn ăn uống vừa phải chạy trong phố đường tắc khoảng 9l/100km còn đường thông thoáng khoảng 6.5-7l/100. Chạy đường trường thì ăn uống như ngửi vì thấy báo đồng hồ có 5.6l/100.
2. Chống ồn của xe khá ổn trong phân khúc
3. Cảm giác lái khi bật chế độ tubor khá phấn khích vì chân ga rất nhẹ và vô lăng ghì tiếng máy rất phê
4. Khoang ngồi sau rất thỏa mái vì ghế có thể ngả được nên người ngồi sau không mỏi lưng
II. Nhược điểm:
1. Lỗi nhiệt hộp số là cách vận hành của từng bác tài thôi. Nếu chịu khó đi đường tắc mà dừng xe về số N thì sẽ không bị báo nhiệt độ hộp số nữa (hơi bất tiện). Còn cứ để số D mà phanh thì chỉ 1 lúc là nhiệt độ hộp số tăng vù vù chỉ khoảng 30' sẽ có cảnh báo nên các bác tài để ý nhé.
2. Lỗi cửa phụ bị dột nước mưa thì qua hãng xử lý mất 30 là xong (đã xử lý đến giờ chưa thấy bị lại hehe).
Sau 2 tháng sử dụng nên mới có cảm nhận như vậy mong các cao nhân chỉ giáo thêm. Thân!
em thấy có cmt chê nội thất da, rồi thì đường chỉ khâu kém so với 1 số anh khác, cụ thấy có đúng không, chẳng là e rất quan tâm ẻm seltos này (kiểu dáng e đánh giá là đẹp)

xebetong

Xe container
Thế thì chủ động về N nhiều hơn nếu dừng đèn đỏ, em thấy cũng không có vấn đề gì lắm. Ly hợp tất nhiên nhanh phải thay nhưng bù vào tiền thay dầu hộp số thì chưa biết bên nào tốn hơn.
Về N đèn đỏ em thấy rất phiền hà mặc dù em hay về N tại đèn đỏ :) ý em là em thích về N thì về chứ không chấp nhận phải về N như 1 quy trình sử dụng xe
Thay dầu kể cả tốn hơn thay ly hợp em vẫn thích thay dầu hơn vì không phải tháo banh xe
Em đang nghé seltos nên có chút chia sẻ vậy

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Về N đèn đỏ em thấy rất phiền hà mặc dù em hay về N tại đèn đỏ :) ý em là em thích về N thì về chứ không chấp nhận phải về N như 1 quy trình sử dụng xe
Thay dầu kể cả tốn hơn thay ly hợp em vẫn thích thay dầu hơn vì không phải tháo banh xe
Em đang nghé seltos nên có chút chia sẻ vậy
Về N cũng là một quy trình sử dụng xe bình thường khi dừng đèn đỏ. Nếu đèn trên 20” là em về N.

Phỗng new

Xe điện
Việc di chuyển ở các TP lớn như Hà Nội, Sài Gòn 80% thời gian là lò dò nhích từng tí một, nên việc đạp phanh để số D là thường xuyên phải làm. Do đó lâu dài sẽ gây cảm giác phiền toái, bực bội khi lúc nào cũng đau đáu nghĩ đến nhiệt độ hộp số. Hộp số PS khô này thì các cụ đi Ford cũng đã từng nếm trải rồi.

Vấn đề nữa, xe các cụ mới lấy, nên chưa có vấn đề gì. NHưng sau một thời gian, nếu đi phố đông tắc nhiều, bộ ly hợp sẽ nhanh mòn và hiện tượng trượt không bám, giật cục sẽ xảy ra. Cho nên các cụ/mợ hay phải đi đường đông ở HN và SG nên cân nhắc.

Thanhdoprinting

Xe máy
Website
indecan.vn
Việc di chuyển ở các TP lớn như Hà Nội, Sài Gòn 80% thời gian là lò dò nhích từng tí một, nên việc đạp phanh để số D là thường xuyên phải làm. Do đó lâu dài sẽ gây cảm giác phiền toái, bực bội khi lúc nào cũng đau đáu nghĩ đến nhiệt độ hộp số. Hộp số PS khô này thì các cụ đi Ford cũng đã từng nếm trải rồi.

Vấn đề nữa, xe các cụ mới lấy, nên chưa có vấn đề gì. NHưng sau một thời gian, nếu đi phố đông tắc nhiều, bộ ly hợp sẽ nhanh mòn và hiện tượng trượt không bám, giật cục sẽ xảy ra. Cho nên các cụ/mợ hay phải đi đường đông ở HN và SG nên cân nhắc.
Đúng là án tử cho Seltos ở nội đô

69.hing.ken

Đi bộ

E nghĩ là nếu thế thì trên tất cả các dòng xe đc trang bị hộp số DCT đều bị tình trạng nóng hộp số chứ đâu riêng gì seltos cụ nhỉ?

SuperUser

Xe tăng
E nghĩ là nếu thế thì trên tất cả các dòng xe đc trang bị hộp số DCT đều bị tình trạng nóng hộp số chứ đâu riêng gì seltos cụ nhỉ?
chạy nội thành mà nóng vậy chả ai dám đi
xe là vận hành mọi nẻo đường

traduma

Xe hơi
Mình lấy em Seltos bản luxury và chạy từ 10/9 đến giờ đã chạy được 3.000km và có 1 số cảm nhận như sau:
I. Ưu điểm
1. Về vận hành thì khá ổn ăn uống vừa phải chạy trong phố đường tắc khoảng 9l/100km còn đường thông thoáng khoảng 6.5-7l/100. Chạy đường trường thì ăn uống như ngửi vì thấy báo đồng hồ có 5.6l/100.
2. Chống ồn của xe khá ổn trong phân khúc
3. Cảm giác lái khi bật chế độ tubor khá phấn khích vì chân ga rất nhẹ và vô lăng ghì tiếng máy rất phê
4. Khoang ngồi sau rất thỏa mái vì ghế có thể ngả được nên người ngồi sau không mỏi lưng
II. Nhược điểm:
1. Lỗi nhiệt hộp số là cách vận hành của từng bác tài thôi. Nếu chịu khó đi đường tắc mà dừng xe về số N thì sẽ không bị báo nhiệt độ hộp số nữa (hơi bất tiện). Còn cứ để số D mà phanh thì chỉ 1 lúc là nhiệt độ hộp số tăng vù vù chỉ khoảng 30' sẽ có cảnh báo nên các bác tài để ý nhé.
2. Lỗi cửa phụ bị dột nước mưa thì qua hãng xử lý mất 30 là xong (đã xử lý đến giờ chưa thấy bị lại hehe).
Sau 2 tháng sử dụng nên mới có cảm nhận như vậy mong các cao nhân chỉ giáo thêm. Thân!
Như này thì cũng đáng tiền phết cụ nhỉ. Dừng đèn đỏ về N em thấy cũng ko có gì phức tạp, đỡ phải ghì phanh và an toàn hơn.

hoangdang2002

Xe tăng
Vì nó ko có biến mô, nên xe phải luôn ở trạng thái đỡ côn (thực chất hộp số dct chính là 2 hộp số tay gộp lại), kiểu gì cũng bị nóng
Kiểu đang leo đèo mà gặp ùn tắc thì đúng là YoMost ! Chắc phải tìm chỗ nào đỗ xe, tạo dáng cho đỡ quê!

hoangdang2002

Xe tăng
Hộp số quá nhiệt là do người dùng chưa đúng cách, tất cả các loại hộp số khi được sản xuất ra, nhà sản xuất đã tính đến tất cả các phương án để không làm ảnh hưởng đến chất lượng của xe. Có 1 điều mà ít người tiêu dùng Việt làm là đọc sách hướng dẫn sử dụng, mua ô tô về chỉ đổ xăng là chạy chứ không tìm hiểu xem xe của mình như thế nào. DCT là hộp số cho khả năng sang số và cảm giác lái khá phấn khích, có điều dân mình bị ấn tượng không tốt từ việc hộp số DCT lỗi của Focus nên không thiện cảm với loại hộp số này.
Có 3 cách để không làm tăng nhiệt hộp số với dòng DCT khô trên Seltos như sau:
1. Luôn luôn về N bất cứ khi nào có thể khi chạy trong đô thị, đặc biệt khi tắc đường.
2. Luôn luôn đạp hết chân phanh, không đạp nửa phanh vì phanh có tác dụng như côn để làm giảm áp lực lên hệ truyền động và hộp số.
3. Không chạy chế độ Eco trong đô thị mà chuyển sang chế độ Normal.
Lúc leo đèo mà tắc có về N ko nhỉ? Chắc về N với thủ sẵn viên gạch chèn bánh cho khác bọt!

Marine101

Xe đạp
Em đi bản premium ghét nhất cái cảm biến đèn, ban ngày mà nó cứ bật sáng như ban đêm, trừ phi giữa trưa nắng chiếu trực tiếp thì mới auto sang chế độ đèn định vị. Có bác nào bị giống em không ??

khactuyen

Xe tăng
dct khô mới bị cụ, còn ướt lại cực ngon
Bản chất dct khô là giảm giá thành (như CvT) chứ nó chả nổi trội gì cả đâu

traduma

Xe hơi
Em đi bản premium ghét nhất cái cảm biến đèn, ban ngày mà nó cứ bật sáng như ban đêm, trừ phi giữa trưa nắng chiếu trực tiếp thì mới auto sang chế độ đèn định vị. Có bác nào bị giống em không ??
Cái này là đặc sản của KIA rồi mà cụ, đâu chỉ riêng Seltos của cụ đâu.

Marine101

Xe đạp
Lần đầu đi KIA ợ, trước đi con lacetti 2010 nhập Hàn mà cảm biến chuẩn lắm