So sánh chi tiết City 2015-Mazda2.sedan và Vios G

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Như các cụ đã biết, thông tin về bản facelift City 2015 đã đc HVN công bố trên trang chủ
Có 1 số Options đc nâng cấp khá cao cấp mà 1 số xe Nhật bổn trong cùng phân khúc sedan hạng B ko thể có đc, thậm chí còn cao cấp hơn cả 1 số dòng phân khúc hạng C :)
Sau đây em sẽ đi vào 1 số chi tiết mà City nổi trội hơn.
Các cụ chưa rõ có thể đặt gạch phía dưới, em sẽ trả lời trong tầm hiểu biết của mình
Cảm ơn các cụ!

Honda City có chiều dài tổng thể, chiều dài cơ sở và thể tích khoang hành lý lớn hơn cả

Chìa khóa thông minh Smart Entry

Với triết lý thiết kế M-M, Honda City có một không gian rộng rãi cho hành khách trong xe:

-Chiều dài cơ sở lớn, lên đến 2.600 mm, chiều rộng cơ sở trước/sau là: 1474mm/1465mm

Hàng ghế trước:

- Khoảng trống trên đầu cho hành khách phía trước: 80 mm

- Khu vực để chân phía trước: 975mm

- Khoảng cách từ mép trái ghế lái đến mép phải ghế phụ: 1391mm

Hàng ghế sau:

- Khoảng cách giữa hàng ghế trước và hàng ghế sau: 885mm

- Khoảng cách từ đầu gối đến hàng ghế phía trước: 104 mm

Honda City được đánh giá là chiếc xe có không gian nội thất rộng rãi vượt trội so với các đối thủ trong

VSA (Vehicle Stability Assist System) là hệ thống cân bằng điện tử đảm bảo tính ổn định của xe trong các trường hợp xe vào cua
− Hệ thống này bao gồm: Hệ thống khởi hành ngang dốc HSA + Hệ thống chống bó cứng phanh ABS + Hệ thống kiểm soát tình trạng trượt ngang của bánh xe Skid Control + Hệ thống chống trượt quay trơn bánh xe TCS
− VSA giúp ổn định xe trong các trường hợp thừa lái hoặc thiếu lái. Khi xe bị thừa lái/thiếu lái lúc vào cua gấp: VSA sẽ tự động phanh cặp bánh xe phía ngoài/ bánh sau phía trong của quỹ đạo cua.
− VSA cũng hỗ trợ trong việc duy trì ma sát trên các mặt đường trơn trượt. Khi có bánh xe bị trượt quay trơn, VSA sẽ tự động phanh bánh xe đó để xe ổn định.
− VSA tự động kích hoạt mỗi khi khởi động xe và Bật/tắt qua nút bấm ở dưới vô lăng (bên trái)
Toyota Vios không được trang bị tính năng này. Đây là một trong những tính năng giúp cho Honda City đạt được kết quả đánh giá 5 sao của ASEAN-NCAP

H.S.A (Hill Start Assist) là hệ thống hỗ trợ khởi hành ngang dốc.

Hệ thống này hoạt động như sau: khi chuyển từ chân phanh sang chân ga, hệ thống HSA sẽ tác động vào cơ cấu phanh để giữ xe không bị trôi trong khoảng 2 giây. Khoảng thời gian này đủ để người lái

điều chỉnh chân ga để xe có thể ổn định và tiến lên phía trước hoặc lùi ra sau.

Đối với các xe không trang bị tính năng này, xe sẽ dễ bị trôi xuống dốc khi bắt đầu khởi hành trên dốc Đây là một tính năng an toàn cao cấp mà Toyota Vios không được trang bị

Tuy cùng dung tích Xy-lanh, nhưng Honda City có công suất và mô-men xoắn cực đại lớn hơn Toyota Vios và Mazda2-Sedan nên khả năng tăng tốc nhanh và mạnh mẽ hơn so với các xe trong phân khúc

Hộp số Vô cấp CVT trên Honda City được ứng dụng công nghệ Earth-Dreams hiện đại với những cải tiến sau:

- Đây là hộp số truyền động bằng dây đai nên không tạo cảm giác rung giật khi sang số

- Dải tỉ số truyền được mở rộng

- Ma sát bên trong hộp số giảm

- Trọng lượng và kích thước hộp số giảm

Những cải tiến của hộp số Honda City không những tạo nên sự êm ái vượt trội so với hộp số 6AT của Mazda2-Sedan4 cấp của Toyota Vios, mà còn giúp xe vận hành tiết kiệm nhiên liệu hơn

Honda City được trang bị lẫy chuyển số trên vô lăng, một tính năng của những chiếc xe mang phong cách lái thể thao. Lẫy chuyển số dùng để tăng (+) hoặc giảm (-) lần lượt theo thứ tự, và sẽ có đèn báo vị trí hộp số trên đồng hồ trung tâm (M)

- Khi cần số ở vị trí D: việc tăng hay giảm số bằng Lẫy chuyển số chỉ mang tính tạm thời, và vẫn có đèn báo vị trí số. Khi xe ở một tốc độ ổn định, xe sẽ trở về chế độ tự động, và đèn báo vị trí số sẽ tắt.

- Khi cần số ở vị trí S: Xe sẽ chuyển vào chế độ sang số hoàn toàn bằng tay, thông qua lẫy chuyển số trên vô lăng, và đèn báo vị trí số sẽ sáng. Ở tốc độ 10 km/h trở xuống, xe tự động về số 1.

Ở vị trí S, xe sẽ không tự động tăng số, ngay cả khi tăng tốc độ.

Lẫy chuyển số trên vô lăng là tính năng cao cấp, thường chỉ được trang bị trên những dòng xe thể thao thực thụ, Mazda 2 Sedan và Toyota Vios không phải là những dòng xe tập trung vào cảm giác của người lái nên không được trang bị hệ thống này.

City được trang bị Hệ thống hỗ trợ lái xe tiết kiệm nhiên liệu (Eco assist), bao gồm :

- Eco Coaching: thể hiện qua 2 dải màu trên bảng đồng hồ trung tâm, khi dải sáng là trắng thể hiện xe chạy chưa tiết kiệm nhiên liệu; khi dải sáng là màu xanh lá cây thể hiện xe chạy ở trạng thái tiết kiệm nhiên liệu. Dải màu sắc sẽ thay đổi theo hành vi lái xe của người lái

- ECON Mode: có thể tùy chọn chức năng này chỉ bằng thao tác đơn giản là bấm tắt/mở nút ECON trên taplo và được báo hiệu trực quan trên màn hình i-MID. ECON mode sẽ giúp kiểm soát hợp lý động cơ, hệ truyền động và điều hòa.

Toyota Vios chỉ có chức năng hướng dẫn bằng chữ ECO trên màn hình TFT, khó quan sát

Eco của Toyota Vios hiển thị rất thường xuyên do không có khả năng chuyển màu nên không tối ưu được sự thay đổi cho khách hàng cảm nhận

Mazda 2 ko có

Ngoài những trang thiết bị cao cấp hơn được trang bị, City cũng còn 1 số hạn chế như:
- Ghế nỉ ( cái này tùy người thích hoặc ko)
- Điều hòa tự động (Cái này cũng tùy)
- Phanh sau tang trống (kể ra có đĩa vẫn hay hơn)
và 1 số chi tiết nhỏ khác

Hàng về
Tặng các cụ 500 ảnh vậy

Chỉnh sửa cuối:

Lucky

Xe tăng
Đánh giá chiến lược kinh doanh của Honda kém, không am hiểu khách hàng VN. Một số trang bị như VSA, HSA, chống trượt rất đắt tiền nhưng người Việt chắc it quan tâm vì nó là option ẩn không quan sát bằng mắt được dù rất hữu ích. Honda có thể bỏ qua các option trên, chỉ cần trang bị thêm 2 phanh đĩa sau, điều hoà tự động, ghế da, đèn Project, engine start stop đảm bảo cạnh tranh tốt với vios

Tien Trinh

Xe hơi
Website
toyotahoankiemhanoi.vn
Đánh giá chiến lược kinh doanh của Honda kém, không am hiểu khách hàng VN. Một số trang bị như VSA, HSA, chống trượt rất đắt tiền nhưng người Việt chắc it quan tâm vì nó là option ẩn không quan sát bằng mắt được dù rất hữu ích. Honda có thể bỏ qua các option trên, chỉ cần trang bị thêm 2 phanh đĩa sau, điều hoà tự động, ghế da, đèn Project, engine start stop đảm bảo cạnh tranh tốt với vios
Em đồng ý với cụ về điểm này, mục đích sử dụng của City là dùng cho cá nhân đi lại hàng ngày và chủ yếu sống trong thành phố thi thoảng đi xa, vậy theo em chỉ cần tập trung vào các thiết bị giải trí...vv thêm 1 vài option như cụ nói là ok.

pimbim

Xe tăng
Chiều dài cơ sở city dài hơn, sao ngồi vios cảm thấy thoả mãi hơn nhỉ ko bị bó gối

Phucyenxanh

Xe điện
ngon đấy
cháu chỉ thấy Sờ ti và M2 là ngang ngang thui, Vi ớt loại ra để riêng các cụ nào hâm mộ Toy thần thánh

ubisapro

Xe trâu
Chiều dài cơ sở city dài hơn, sao ngồi vios cảm thấy thoả mãi hơn nhỉ ko bị bó gối
Chiều dài hơn có 5cm, cốp sau rộng hơn mà trong xe rộng hơn nữa thì chắc vỏ xe làm bằng giấy ợ:D E fun tí để nhắn gửi vài cụ trên này bốc City lên tận mây xanh rùi chê người đi Toy cuồng (e đi Vios đây ợ:D). Nhưng công nhận bản sắp tới của City ổn, e đang bảo thằng e sút City, nhưng khả năng nếu bản này về sớm thì chờ vậy. Cụ Mô kích có thông tin j ngày về Vn ko cụ?

duongpt3

Đi bộ
Em thì thấy người mua xe là những người cũng có kiến thức và tìm hiểu khá kỹ trước khi bỏ ra vài trăm củ. Nên những công nghệ an toàn kiểu như vậy mới là tiêu chí đầu tiên nên đem ra để so sánh và cân nhắc, các option ăn chơi thêm vào có thể độ thêm được sau này nhưng các công nghệ an toàn thì khó mà độ vào được ợ.
Đồng ý với cụ là có phanh đĩa sẽ tốt hơn nhưng giá đội lên sẽ làm city mất đi sự cạnh tranh về giá, có lẽ đó là lí do. Tuy nhiên với phanh tang trống mà vẫn đạt 5* thì em nghĩ chắc cũng ổn rồi.
Gửi các cụ video em thấy trên youtube các tính năng của bản city nâng cấp này để các cụ tham khảo ạ:

Chỉnh sửa cuối:

trieuphianh

Xe tải
Chiến lược kinh doanh là toàn cầu, chứ ko áp dụng cho riêng VN đc
theo bác mỗi nước sx theo 1 thị hiếu thì dây chuyển sản xuất đầu từ bao nhiêu cho vừa
có thể đối với việt nam mình thì là đúng như bác nói
nhưng chiến lược lâu dài như thế thì e ngĩ là chuẩn

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Chiều dài hơn có 5cm, cốp sau rộng hơn mà trong xe rộng hơn nữa thì chắc vỏ xe làm bằng giấy ợ:D E fun tí để nhắn gửi vài cụ trên này bốc City lên tận mây xanh rùi chê người đi Toy cuồng (e đi Vios đây ợ:D). Nhưng công nhận bản sắp tới của City ổn, e đang bảo thằng e sút City, nhưng khả năng nếu bản này về sớm thì chờ vậy. Cụ Mô kích có thông tin j ngày về Vn ko cụ?
Tháng 9 ra mắt cụ nhé
Ngày đẹp em khoe 1 em trắng Ngọc Trinh và 1 em làn da nâu đã thế còn bỉm đẹp đang tắm rửa theo 2 cụ ofer chưa vợ về nhà :))

Chỉnh sửa cuối:

billy2207

Xe tải
Honda trước h vẫn đi theo hướng tốt gỗ hơn tốt nước sơn cụ ạ. Nhìn bên ngoài có vẻ không bắt mắt nhưng hỏi ý kiến những người đã sử dụng thì nhiều người đề xuất mấy con Honda lắm cụ ạ.
Như con CX5 với CRV, ban đầu cũng chê CRV xấu, thua option này kia với CX5 dữ lắm, vậy mà doanh số 2 tháng gần đây vượt mặt CX5 đều đều mặc dù CX5 gần đây giảm giá cả trăm triệu. Cái này gọi là đường dài mới biết ngựa hay.
Mấy điểm ẩn mà cụ chê là người dùng không quan sát bằng mắt đc là chuẩn nhưng bảo họ k quan tâm là chưa chuẩn đâu cụ ơi. Trước khi mua xe người ta toàn hỏi kinh nghiệm người đã qua sử dụng. Những người đó sẽ hiểu rõ nhất mấy cái VSA, HSA quan trọng đến thế nào và những người mua sau ít nhiều sẽ bị ảnh hưởng. Chứ mấy cái ghế da, đèn thì độ đẽo được cả mà. Mấy cái như phanh đĩa thì cụ trên đã giải thích, e thấy cũng k quan trọng.
Tóm lại Honda vẫn trung thành theo hướng tốt gỗ, trước h vẫn thế và em thích điểm đó cụ ạ :)

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Hiện tại em có 2 loại khóa cửa tự động cho City, hoạt động giống như CRV và Accord, và nhận lắp đặt tại nhà luôn cho các cụ trong vòng 30 giây
-1 là theo tốc độ khoảng 15km/h thì khoá cửa
-2 là vào số D là khoá cửa
Cả 2 loại cứ về P là mở cửa

Đây là những tính ăng an toàn bị cắt bỏ
Cụ nào cần alo 0933.663.338 nhà em tư vấn cho nhoé :)

Chỉnh sửa cuối:

Lucid

Xe tăng
Cụ nói sao chứ theo cảm giác của em thì ngồi City thoải mái hơn Vios nhiều cụ. kể cả người lái lẫn băng ghế sau.

Phuctx

Xe tải
Đồng quan điểm với cụ ...=D>

Honda trước h vẫn đi theo hướng tốt gỗ hơn tốt nước sơn cụ ạ. Nhìn bên ngoài có vẻ không bắt mắt nhưng hỏi ý kiến những người đã sử dụng thì nhiều người đề xuất mấy con Honda lắm cụ ạ.
Như con CX5 với CRV, ban đầu cũng chê CRV xấu, thua option này kia với CX5 dữ lắm, vậy mà doanh số 2 tháng gần đây vượt mặt CX5 đều đều mặc dù CX5 gần đây giảm giá cả trăm triệu. Cái này gọi là đường dài mới biết ngựa hay.
Mấy điểm ẩn mà cụ chê là người dùng không quan sát bằng mắt đc là chuẩn nhưng bảo họ k quan tâm là chưa chuẩn đâu cụ ơi. Trước khi mua xe người ta toàn hỏi kinh nghiệm người đã qua sử dụng. Những người đó sẽ hiểu rõ nhất mấy cái VSA, HSA quan trọng đến thế nào và những người mua sau ít nhiều sẽ bị ảnh hưởng. Chứ mấy cái ghế da, đèn thì độ đẽo được cả mà. Mấy cái như phanh đĩa thì cụ trên đã giải thích, e thấy cũng k quan trọng.
Tóm lại Honda vẫn trung thành theo hướng tốt gỗ, trước h vẫn thế và em thích điểm đó cụ ạ :)

biennd

Xe hơi
Website
bepviet.vn
Cụ nói thế nào ấy chứ. Nhà em ông anh e chạy vios 2013 e chạy city 2014 e thấy vios chật hơn và ngồi ko thoả mái bằng city ạ. Còn các cái khác e ko dám phán bừa.

dunghoan

Xe tải
chi tiết quá vokda cụ. nh anh tham gia phân khúc này thì chúng ta dc lợi :D không ngờ cái SSE dc cải tiến trên city, thg mấy xe cao cấp hiện đại xíu mới thấy, thêm nữa là màu đỏ ưng mắt quá.

chimink

Xe tải
vodka cho cụ Mô kích phát. Chỉ thiếu hàng giá nữa là đầy đủ luôn: City 599, Mazda 2 629, Vios G 624.

kaytran

Xe tải
chi tiết quá vokda cụ. nh anh tham gia phân khúc này thì chúng ta dc lợi :D không ngờ cái SSE dc cải tiến trên city, thg mấy xe cao cấp hiện đại xíu mới thấy, thêm nữa là màu đỏ ưng mắt quá.
City mới có màu đỏ à bác? Sao em không nghe gì vậy? Màu xanh với màu đỏ là 2 màu mà em thích nhất, có thì hay quá! :D

cuongleo

Xe tải
Em thì thấy người mua xe là những người cũng có kiến thức và tìm hiểu khá kỹ trước khi bỏ ra vài trăm củ. Nên những công nghệ an toàn kiểu như vậy mới là tiêu chí đầu tiên nên đem ra để so sánh và cân nhắc, các option ăn chơi thêm vào có thể độ thêm được sau này nhưng các công nghệ an toàn thì khó mà độ vào được ợ.
Đồng ý với cụ là có phanh đĩa sẽ tốt hơn nhưng giá đội lên sẽ làm city mất đi sự cạnh tranh về giá, có lẽ đó là lí do. Tuy nhiên với phanh tang trống mà vẫn đạt 5* thì em nghĩ chắc cũng ổn rồi.
Gửi các cụ video em thấy trên youtube các tính năng của bản city nâng cấp này để các cụ tham khảo ạ:
Bản này chắc bên Châu Âu cụ ơi, tay lái nằm bên phải kìa. Đừng đưa lên ae nhìn thèm thêm...
Ở VN thì cứ chạy bốc, an toàn, tiết kiệm là đủ rồi cụ ạ