So sánh Kia Forte với ... Ford Mondeo V6 2.5

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ nghe hơi khập khiễng phải không các cụ? Nhưng mà quả thật từ trước tới giờ em chỉ được ăn nằm với 2 em này thôi. Nên em cứ tạm so sánh cái nhé. Các cụ xem rồi cứ phán, hê hê. Chả là em lái Ford Mondeo đời 1 màn hình được 4 năm rồi, và em mới thay xe, tậu em Forte được nửa tháng ấy mà.
Thứ nhất, về hình dáng bên ngoài. Đây là 2 phong cách khác hẳn nhau. Một bên sang trọng, lịch lãm. Còn một bên là thể thao, trẻ và năng động. Cái này chắc các cụ cũng cùng suy nghĩ với em. :)
Thứ 2, về không gian trong xe. Em thấy Forte có ghế ngồi bé hơn 1 tẹo so với anh Mondeo, nhưng tổng thể không gian rất rộng và ngổi thoải mái, đặc biệt là khoảng cách giữa 2 hàng ghế trước sau thì Mondeo không thể nào đú được.
Thứ 3, về tiện nghi, nội thất trong xe. Mỗi cái 1 kiểu, nhưng mà em thích kiểu của Forte hơn Mondeo. Thể thao hơn nhiều. Tông màu xám đen, rất hài hoà. Chứ không như cái anh Mondeo tối đen thui. Cả 2 đều bọc da toàn phần, nhưng em thích da của Forte hơn nhiều, mềm mại và ngồi rất ôm người, chứ cái thằng Mondeo thì cứng nhắc, hic. Á, tẹo nữa thì quên. Cái khoản âm thanh thì thằng Mondeo có loa Bass đằng sau đít thật, nhưng mà âm bass trong toàn xe không đều, chỗ mạnh, chỗ yếu nên nghe không chất bằng Forte tẹo nào. Forte có 6 loa tất cả, nghe cực chuẩn, âm bass đầy đặn và trải đều trong khoang xe. Tóm lại là em rất kết âm thanh của em Forte.
Thứ 4, về cảm giác lái. Nói đi nói lại thì cảm giác lái của em Forte không thể bằng được anh Mondeo nếu đi đường dài, vì Mondeo nổi tiếng đi đường dài đầm và bám đường, cảm giác an toàn rất cao. Nhưng nếu đi trong phố thì em Forte có phần ngon hơn hẳn. Tay lái nhẹ nhàng và chuẩn xác. Đi chậm thì tay lái nhẹ, đi nhanh thì tự động nặng như anh Mondeo nên rất thích. Chứ anh Mondeo thì vô lăng lúc nào cũng cứng như là ko có trợ lực, hic hic. Khi ngồi em Forte lần đầu tiên, em thấy khác biệt ngay là cái khoản hộp số. Forte 4 cấp, còn Mondeo 5 cấp. Forte chuyển số cực nhẹ nhàng, máy nghe êm ru, em cố để ý khi nào nó tự động chuyển số nhưng hoàn toàn bó tay, xe không giật tẹo nào, chỉ khi nào để ý đồng hồ vòng tua máy thì mới biết, quá tuyệt. Còn cái anh Mondeo thì chuyển số nào biết số đấy. Máy thì kêu to dã man, nhất là bật điều hòa mà thì máy gầm lên sốt cả ruột, hic hic. Nếu đi trong phố thì em Forte rất là bốc, đặc biệt trong khoảng 20 Km/h đến 50 Km/h chả thua anh Mondeo tẹo nào cả, thậm chí còn bốc hơn. Còn chạy đường dài thì thua anh Mondeo 2.5 là đúng rồi, khỏi bàn cãi, thua về khoản tăng tốc đường trường, vượt mặt xe khác mà thôi. Nhưng mà cứ tằng tằng, thì em chạy Forte cũng đú đởn phết, có kém ai về khoản tốc độ đâu, cũng trên dưới 100 Km/h như ai đấy chứ, hê hê.
Thứ 5, về độ ồn. Em đi vào đường bê tông, các bác không biết có tin em không chứ em thấy em Forte ngon hơn hẳn, chắc là xe nhập nó thế chăng? Mondeo đi vào đường bê tông thì thôi rồi, ồn kinh khủng, hic hic. Nhưng khi đi nhanh trên đường trường, thì anh Mondeo có phần ngon hơn, tiếng gió ở trong khoang xe bé hơn em Forte thật.
Thứ 6, về tiêu thụ nhiên liệu. Hê hê, em là em kết cái em Forte nhất, tiết kiệm thế chứ lại, em check ngon lành rồi. Đường trường thì gần 7L/100km. Còn thành phố (Hạ Long - Quảng Ninh) là 8L/100Km. Ối cái cuộc đời, cái anh Mondeo cũ của em uống bia thì cứ gọi là ác các cụ ạ. Đường trường 12L/100 Km (đấy là em nắn nón đấy) còn thành phố thì thôi rồi trên 14L/100Km, thậm chí có đôi lúc hơn ấy ợ, hic hic.
Chốt hạ, em thấy từ anh Mondeo xuống đời em Forte là một quyết định đúng đắn. Tiết kiệm nhiên liệu, cảm giác lái không kém anh Mondeo tẹo nào, an toàn và chắc chắn. Em không nói quá chứ ngồi lái em Forte em thích hơn Mondeo vì nhẹ nhàng thanh thoát, vọt nhanh lắm. Các cụ nào đã lấy và chuẩn bị kết em Forte thì em thấy với giá tiền 28500$ với bản Full Option phiên bản 2010 như của em thì quá hợp lý so với những gì nó đem lại cho ta.
Các cụ nhớ bỏ cho em 1 phiếu nhá, hí hí. (y)

Cuabien

Xe điện
Cụ so sánh kiểu này chắc tí nữa bên Box FORD sang đây ném đá vỡ đầu mấy ông KIM CHI ! :)):)):)):)):))

Cuabien

Xe điện
:)):)):)). Cụ chạy Mondeo xong, cụ xuống nước mà mua Forte em cũng lạy ... Dạng như chạy Shi xuống AB vậy ... :77:
Em cũng thấy vậy ! May mà em leo từ CD5 lên Spectra rồi tiến tiếp lên Forte nên thấy ngon hơn chứ tụt từ Civic hay Alltis xuống Forte thì chắc thấy KF tởm lắm ! :)):)):)):)):))

phuc_thinhphan

Xe tăng
Đang lái xe trên đoạn đường này: 10 (9 lái chính và 1 lái phụ)
phuc_thinhphan, Alexus, carauto, K-amaro, khoaham, Kimi, lopbeo, nguyenanhson, nobitahn
Nhiều cụ cũng đang ói máu đây ... :21::21::21:

lopbeo

Xe tải
Chạy thôi hội Ford đang kéo sang đấy,có so thì so với Focus chứ ai lại so với Mondeo.May quá có mũ BH đây rồi:21::21::21::21:

Korea parts

Xe buýt
Cụ so sánh khập khiễng quá:77::77::77: một loại là 1.6L và 1 loại là 2.5 máy V6 mà cụ lại bảo là "ngồi lái em Forte em thích hơn Mondeo vì nhẹ nhàng thanh thoát, vọt nhanh lắm" :ohmy::ohmy:. So sánh như cụ chả khác gì đem Forte ra so với Cam 2.5:102:

hoanghuy

Xe đạp
Em vừa đổi từ mông đeo 2009 sang KF đây.....:21::21:

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ so sánh khập khiễng quá:77::77::77: một loại là 1.6L và 1 loại là 2.5 máy V6 mà cụ lại bảo là "ngồi lái em Forte em thích hơn Mondeo vì nhẹ nhàng thanh thoát, vọt nhanh lắm" :ohmy::ohmy:. So sánh như cụ chả khác gì đem Forte ra so với Cam 2.5:102:
Ớ, thế em hỏi thật có cụ nào chiến 2 em này thực sự chưa ạ? :^)

luxus

Xe tăng
forte vs. Mondeo là chuyện bình thường. Forte vs. BMW5 mới lạ phải không ạ?

Dưng mà em hỏi thật bác chủ thớt đã cầm lái Mondeo bao giờ chưa ạ? Hay là ngồi cạnh rồi phán như đúng rồi thế? Em ngồi cạnh Mercedes S350, và em cũng thấy lái Altis sướng hơn nhiều.

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
"Bố cháu không tắm" mai có đi làm không? Hay là mai đi tụ tập đến 18 Lê Hồng Phong ăn giỗ nhé ... Nếu cụ dỗi nhắn lai cho em nhé. (b)(b)(b)

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
forte vs. Mondeo là chuyện bình thường. Forte vs. BMW5 mới lạ phải không ạ?

Dưng mà em hỏi thật bác chủ thớt đã cầm lái Mondeo bao giờ chưa ạ? Hay là ngồi cạnh rồi phán như đúng rồi thế? Em ngồi cạnh Mercedes S350, và em cũng thấy lái Altis sướng hơn nhiều.
Dạ bẩm cụ, em chạy anh Mondeo V6 2.5 đời 1 màn hình từ đầu năm 2004. Em mới đẩy đi 22 ngàn Obama và đập thêm xèng để cưới em Forte đấy. :mad:

sepbu

Xe điện
đây là hiệu ứng cả thèm chóng chán , có mới nới cũ đây mà !!!

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
"Bố cháu không tắm" mai có đi làm không? Hay là mai đi tụ tập đến 18 Lê Hồng Phong ăn giỗ nhé ... Nếu cụ dỗi nhắn lai cho em nhé. (b)(b)(b)
Ối cái cuộc đời, các cụ cứ dọa em. Em là em toàn nói sự thật thôi ấy mà. :)

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Hôm nào cụ mời AE Forte xuống di sản thiên nhiên chơi để so sánh xem dòng Forte chơi hơn hay dòng Mondeo chơi hơn đê.
Bác cứ tưởng tượng 100 em Forte mà chạy nối đưôi nhau từ Hà Nội xuống đến Hạ Long chắc là khối thằng SIMILÁC đấy.:41::41::41:

Korea parts

Xe buýt
Dòng xe dung tích 1.6L của Hyundai và Kia NK chỉ có cửa so sánh với Focus, Civic 1.8, Altis liên doanh là ok lắm rồi kụ ạ. Còn Mondeo 2.5V6 thì phải so với Cam 2.5 hay Sonata 2.0 của Hyundai ạ:)

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Dòng xe dung tích 1.6L của Hyundai và Kia NK chỉ có cửa so sánh với Focus, Civic 1.8, Altis liên doanh là ok lắm rồi kụ ạ. Còn Mondeo 2.5V6 thì phải so với Cam 2.5 hay Sonata 2.0 của Hyundai ạ:)
Em đồng ý đẳng cấp Mondeo là chiếu trên rồi. Em có nói gì về vấn đề này đâu. Em chỉ so sánh cảm giác lái và một vài điều hiển nhiên như thế thôi. Bác cứ đọc lại kỹ bài của em mà xem. Có phải cái gì Forte cũng hơn Mondeo đâu chứ. :P

Cuabien

Xe điện
Đùa cụ chủ thớt thôi, em chạy nhiều loại xe rồi mà cũng hiểu cảm giác của cụ lúc này nhưng vì so sánh kiểu này hơi nhạy cảm nên chắc chắn sẽ bị ném đá thôi ! :21:

HorsePower

Xe container
Tôi chia sẻ với Bác chủ, hình dung cái xe đã chạy được 4,5 năm, uống xăng như "Đi nắng gặp Bia hơi", ngồi lên xe đă thấy ngại ngần. Giờ Bác ấy ngồi xe mới, công suất tuy nhỏ nhưng linh hoạt, mỗi lần móc ví trả tiền xăng thấy như trúng số nên Bác ấy sướng, chứ so KF với Mondeo quả không hẳn có ý đem 2 xe lên bàn cân mà chỉ so sánh 2 xe qua trái tim Bác ấy. Chúc Bác enjoy em nó.

Chỉnh sửa cuối: