Sông Giăng- Pù mát 1 chuyến đi

3Lazang

Xe tăng
Vừa rồi kết hợp 1 chuyến về quê thằng bạn ở Con cuông - nghệ an , em gạ nó cho đi 1 chuyến pù mát -sông Giăng - thác kèm :41:
quả thực con sông giăng là 1 con sông nhân tạo nhưng rất đẹp .cảnh 2 bên sông phê luôn ,rất hoang dã . Đi sâu vào phía thượng nguồn sông chúng ta sẽ gặp bản của người dân tộc Đan lai rất hoang sơ :21:, trên đường đi nên dừng lại và trèo lên xem cây đa cổ rất đẹp , nếu mang theo đồ nhậu mà ngồi trên những phiến đá dưới gốc đa (b) thì quên sầu:77: . sau đó chon 1 đoạn sông hợp lý là nhẩy xuống tắm mát vô cùng . hehe !!!! thú vị lắm . đi nhanh ko bọn Vêdan nó làm hỏng mất:))

Trên đường từ Vinh về Con cuông em gặp khu di tích truông bồn , bọn em dừng lại thắp hương cho 13 cô gái thanh niên xung phong.

Và những cô gái Truông Bồn ngày nay :21:

Và đây con dập Phà lại tạo nên con sông giăng tuyệt đẹp

Nơi thuê thuyền đi thăm quan sông

3Lazang

Xe tăng
Và đây con sông bắt đầu hiện ra ...

Những chú trâu nàybiết đâu có chú may mắn được tuyển về Đồ sơn ...500.000/kg:))

Non bộ trên sông

Và đây là cây đa các bác nên dừng lại ...trèo lên và thưởng thức(b)

Chỉnh sửa cuối:

Ducwagon

Xe tăng
Hay quá, tiếp đi bác ui, em vote nhé :41::41::41:

3Lazang

Xe tăng

Cây đa nhìn từ xa

Và chụp anh đê !!

Có 1 đoạn thác nhỏ cũng ấn tượng ra phết :6:

Và tắm cái nào :41:

Tự nhiên đi :21::21::21:

Đi tiếp thăm mấy em Đan lai nào (l)(l)

Đây là 1 trạm của kiểm lâm đó

Chỉnh sửa cuối:

3Lazang

Xe tăng
Lúc đi thác kèm thì máy em hết pin, thía mới đau chứ . Bác nào có tài liệu về chỗ này góp vui với em 1 tí cho thớt nó hoành tháng :21:

abc_cad

Xe tăng
Em thick chủ đề này. Các pác có thì pot tiếp đi............

Kuang2

Xe buýt
phí quá, đợt rồi em cũng định đi Pù mát mà không tiện đường nên không rẽ vào. Lần sau nhất định phải rẽ vào mới được

cho_xem_giay_to

Xe điện
Có câu!
Cá mát sông giăng, măng chợ Chùa!cụ nếm 2 món đấy chưa!tuyệt cú mèo!

cho_xem_giay_to

Xe điện
Có câu!
Cá mát sông giăng, măng chợ Chùa!cụ nếm 2 món đấy chưa!tuyệt cú mèo!

NewCyberCafe

Xe tải
Lúc đi thác kèm thì máy em hết pin, thía mới đau chứ . Bác nào có tài liệu về chỗ này góp vui với em 1 tí cho thớt nó hoành tháng :21:
Tiếp ngón của cụ chủ thớt, nhà cháu trình các bác mấy chỗ mà nhà cháu ngó trộm được trong chuyến đi cuối tháng 7/2009.

Đi qua trung tâm Con Cuông về phía Lào, vừa qua 1 chiếc cầu 1 bên sát vách núi, 1 bên và dưới gầm là dòng sông Lam, khoảng 3km thì có lối rẽ vào Vườn Quốc gia Phù Mát. Nhà cháu hôm đó có 2 tiếng để lê la ở đây. Vào khu đón tiếp kiêm nghỉ dưỡng, gặp ngay một o giới thiệu về khu du lịch - bảo tồn; hướng dẫn nạp 200k thì sẽ được 1 tua tham quan có người hướng dẫn thăm đủ Thác Kèm - Sông Giăng - Đập Phà Lài (Hoa của Trời); nhà cháu có ít thời gian, dưng máu ăn chơi, nên ok xin được xem gấp nhà bảo tàng Vườn Quốc gia và đến Thác Kèm.
Quay lại trung tâm Con Cuông, bơm xăng ở cây xăng đầu cầu nó đong điêu dã man (ếch nhà cháu kim chỉ còn 1/3 bình, thế mờ nó bớm cho nhà cháu được thêm đúng 690k :P); qua chợ Con Cuông mấy chục mét thì rẽ phải để đi Thác. Đường rất đẹp, phẳng, hơi quanh co, nho nhỏ đủ 2 xe 4B tránh nhau - nói chung là thơ mộng dư tranh họa đồ thật!

Từ chỗ rẽ vào, sướng được 20km thì tới trạm thu phí bảo vệ môi trường của khu Thác Kèm (4k/người), sau đó dừng xe để leo trèo vào Thác.

Leo lên rồi leo xuống, bóng hồng phăm phăm mở lối, chực lao xuống suối, phong cảnh thêm phần hối hả:

Úi giời, nơi này nước mát kỳ lạ. Thật không gì sướng hơn là cởi tất, trầm chân xuống sâu:

Một lúc sau nhà cháu thấy rất nhiều đoàn nam nữ, cả trẻ em còn đang được bế kéo đến, trải chiếu trên những lán gỗ, bày cỗ bài và cỗ thịt... Một số bác nam thiếu - thanh - trung niên phi xuống gần chân thác rửa người! Nhà cháu về.

ki30

Xe tải
Em xin khai quật cái thớt này xin các Cụ thông thái chút thông tin cập nhật tý... Em đang định đi mà thông tin toàn từ 2008 hay 2009 :">

Có Cụ nào mới đi rừng QG Pù Mát không ạh?

Đường xá và chỗ ăn ngủ ở đó có ổn không ạh?

Đường đến đây thấy có vẻ đơn giản, có phải lưu ý gì không ạh?

Em hóng các Cụ ợh!!!

linhndvud

Xe đạp
Website
www.lamchame.com
đẹp thật phải đi một chuyến tắm suối mới thỏa