[Funland] Sự nhau giữa DN Âu Mỹ và DN Châu Á ở VN

Giang Gia Lam

Xe tải
Chào các cụ, cháu có đứa em sắp ra trường, thích làm DN nước ngoài (Âu Mỹ or Á Châu) nhờ các cụ đánh giá giúp cháu Sự khác nhau về Văn hóa giữa DN Âu Mỹ và DN Châu Á.
Văn hóa ở đâu thì tốt hơn và phù hợp thời đại ạ
Cảm ơn các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

datld

Xe tải
Làm đâu trả lương cao nhất cụ ạ. Tuổi trẻ bây giờ là như vậy, làm một thời gian, sau có đơn vị khác offer cao hơn thì chuyển. Còn văn hóa thì không quan trọng đâu :D

Embebandiem

Xe tăng
Cháu cụ ra trường mà phải nhờ cụ đi hỏi thế này thì kêu cháu ở nhà đê :))

Giang Gia Lam

Xe tải
Chắc gì đã được tuyển mà còn muốn có quyền lựa chọn nữa.
Hì hì. Thì đó là động lực, mục tiêu để nó phấn đấu cố gắng ạ. Còn được hay không thì ở nó thôi ạ

Giang Gia Lam

Xe tải
Cháu cụ ra trường mà phải nhờ cụ đi hỏi thế này thì kêu cháu ở nhà đê :))
Vâng, nó cũng muốn tham khảo ý kiến thôi cụ ạ. Mà cháu cũng mù tịt nên lập thớt hỏi ý kiến các cụ OF ạ

Giang Gia Lam

Xe tải
Làm đâu trả lương cao nhất cụ ạ. Tuổi trẻ bây giờ là như vậy, làm một thời gian, sau có đơn vị khác offer cao hơn thì chuyển. Còn văn hóa thì không quan trọng đâu :D
Dạ. Nếu nói là Lương (thu nhập) thì chưa chắc Âu Mỹ hay Á đã ăn được DN Việt đâu ạ.

thanhphong1998

Xe điện
Hì hì. Thì đó là động lực, mục tiêu để nó phấn đấu cố gắng ạ. Còn được hay không thì ở nó thôi ạ
Người ta nói làm được cho Vin thì cũng làm được bất cứ đâu. Cụ bảo cháu nó thử sức xem.

xecub49

Xe điện
Vâng, nó cũng muốn tham khảo ý kiến thôi cụ ạ. Mà cháu cũng mù tịt nên lập thớt hỏi ý kiến các cụ OF ạ
Môi trường Âu Mỹ thì nhẹ nhàng, môi trường Á (Nhật Hàn) thì khắc nghiệt hơn. Lương thì tùy vị trí.

Giang Gia Lam

Xe tải
Môi trường Âu Mỹ thì nhẹ nhàng, môi trường Á (Nhật Hàn) thì khắc nghiệt hơn. Lương thì tùy vị trí.
Cụ có thể giải thích kỹ hơn cho cháu được không? Bỏ qua vấn đề lương thì tất nhiên theo vị trí rồi

Chỉnh sửa cuối:

bluepencil.87

Đi bộ
Cụ cứ xác định ra trường thì lăn lộn lấy kinh nghiệm cho nó nhanh, em thật. Làm DN nước ngoài nó có định kiến sẵn rồi, lao động Việt Nam, Indo, Ấn Độ, Philipin, Mã Lai... có barem trả lương rồi. Đi học lăn lộn kiếm tiền và kinh nghiệm, có điều kiện thì học thêm một vài khóa online để lấy chứng chỉ liên quan đến nghề nghiệp và tiếp tục tìm kiếm cho đến khi ưng ý.

Châu Âu nó phân biệt lao động Châu Á và các nước đang phát triển vì cái gọi là "Tư Duy Phản Biện - Critical Thinking" nếu có thời gian cụ nghiên cứu thêm. Chứng minh được mình có đầy đủ kỹ năng và thái độ làm việc tốt cũng cần thời gian.
Châu Á (em mới làm cho Nhật và Hàn) thì thấy văn hóa cấp trên cấp dưới cực kỳ rõ, làm vậy cũng khỏe nhưng không học được mấy vì sếp nó quyết, mình làm theo không cần phải chịu trách nhiệm nếu việc quyết định sai. Da trắng thì khác, muốn làm cái gì phải có vài bên vào ký tá để sau này có gì quy trách nhiệm cho tập thể nó dễ.
Nhưng có một điểm chung là làm thêm giờ là thêm tiền chứ không có chuyện bị ăn quỵt, Tết nhất không phải đi quà cáp cũng khỏe nữa!

xecub49

Xe điện
Cụ có thể giải thích kỹ hơn cho cháu được không?
Em tham gia cả 2 loại này.
Doanh nghiêp Âu: Thu nhập chính từ lương, không ngoài giờ, không to tiếng, họp hành vui vẻ, thỉnh thoảng party dạng đóng góp. Làm việc riêng trong giờ chút chút OK
Doanh nghiệp Nhật: Tổng thu nhập có ngoài giờ, có yêu cầu làm thêm giờ. Yêu cầu giờ giấc nghiêm ngặt, cấm làm việc riêng trong giờ (cam soi ngay sau gáy)
Doanh nghiệp Hàn: Cơ bản giống Nhật
Châu Á có lẽ Singapore giống châu Âu

Giang Gia Lam

Xe tải
Cụ cứ xác định ra trường thì lăn lộn lấy kinh nghiệm cho nó nhanh, em thật. Làm DN nước ngoài nó có định kiến sẵn rồi, lao động Việt Nam, Indo, Ấn Độ, Philipin, Mã Lai... có barem trả lương rồi. Đi học lăn lộn kiếm tiền và kinh nghiệm, có điều kiện thì học thêm một vài khóa online để lấy chứng chỉ liên quan đến nghề nghiệp và tiếp tục tìm kiếm cho đến khi ưng ý.

Châu Âu nó phân biệt lao động Châu Á và các nước đang phát triển vì cái gọi là "Tư Duy Phản Biện - Critical Thinking" nếu có thời gian cụ nghiên cứu thêm. Chứng minh được mình có đầy đủ kỹ năng và thái độ làm việc tốt cũng cần thời gian.
Châu Á (em mới làm cho Nhật và Hàn) thì thấy văn hóa cấp trên cấp dưới cực kỳ rõ, làm vậy cũng khỏe nhưng không học được mấy vì sếp nó quyết, mình làm theo không cần phải chịu trách nhiệm nếu việc quyết định sai. Da trắng thì khác, muốn làm cái gì phải có vài bên vào ký tá để sau này có gì quy trách nhiệm cho tập thể nó dễ.
Nhưng có một điểm chung là làm thêm giờ là thêm tiền chứ không có chuyện bị ăn quỵt, Tết nhất không phải đi quà cáp cũng khỏe nữa!
Cháu cảm ơn cụ