[VHGT & ATGT] Sử dụng đè xi nhan báo rẽ đúng cách.

Mr Handsome

Xe buýt
Biển số
OF-310166
Ngày cấp bằng
3/3/14
Số km
571
Động cơ
304,310 Mã lực
Nơi ở
Tp Phan Rang - Tháp Chàm
Hôm nay ngồi lang thang trên mạng e vớ được bài này trên web của Cục cảnh sát giao thông - Bộ Công an, như này mới thấy rất nhiều nơi xxx bắt láo nhất là Hải Dương.

Bài viết trích từ: www.csgt.vn

Sử dụng đèn xi nhan báo rẽ đúng cách
Ngày đăng: 04/10/2016

Anh Nguyễn Văn Hậu hiện đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội viết thư hỏi Ban biên tập Website CSGT như sau:“Ngày 26/9/2016 tôi lái xe ô tô của mình đến ngã ngã tư giao nhau giữa đường Hoàng Quốc Việt - Nghĩa Tân, tôi quên không bật đèn xi nhan để chuyển hướng và khi rẽ vào phố Nghĩa Tân, thì chút nữa đã xảy ra va chạm với một chiếc xe máy đi sau. Tôi đã thấy tác dụng của việc bật đèn xi nhan khi chuyển hướng. Xin Ban biên tập Website CSGT hướng dẫn tôi và người tham gia giao thông sử dụng đèn xi nhan như thế nào là đúng cách? Nếu vi phạm thì sử lý như thế nào?”

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đếnBan biên tập Website. Với yêu cầu của bạn, Ban biên tập trả lời như sau:

Về quy định của pháp luật, tại Điều 15 Luật giao thông đường bộ nêu rõ: Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.





Chuyển hướng phải có tín hiệu báo rẽ để bảo đảm an toàn

Những trường hợp phải bật đèn báo rẽ:

- Chuyển làn đường

- Rẽ phải, rẽ trái, quay đầu

- Vượt xe khác

- Cho xe chuyển bánh từ vị trí đậu, hoặc chạy vào sát vỉa hè để dừng, đậu xe.

Đó là theo quy định của pháp luật về ATGT, ngoài ra trong quá trình tham gia giao thông, còn có những trường hợp nên bật đèn xi nhan để đảm bảo an toàn cho bản thân và giúp việc lưu thông trên đường thuận tiện hơn. Những trường hợp đó cụ thể như sau:

Khi đi qua vòng xuyến: Về cơ bản theo nguyên tắc “vào trái, ra phải” nghĩa là khi vào vòng xuyến thì xi nhan trái, khi ra khỏi thì xi nhan phải.

Khi đi theo đường cong: Người điều khiển phương tiện giao thông cua theo đường cong (không phải ngã rẽ, chuyển hướng, chuyển làn) thì vẫn xem là đang đi trên một đoạn đường thẳng, theo một hướng cũng nên bật đèn tín hiệu báo rẽ. Trong trường hợp thấy an toàn, không hề gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông phía sau hoặc chiều ngược lại, thì không bắt buộc bật đèn tín hiệu.

Khi lùi theo đường cong, ví dụ như lùi vào ngõ: phải bật tín hiệu như khi tiến vì lúc đó, tầm quan sát của người lái xe hạn chế, nên không chủ động trong việc điều chỉnh chuyển hướng xe.

Đi qua ngã 3 chữ Y: Nếu có biển báo ngã rẽ thì bật đèn tín hiệu như bình thường. Nếu không có biển báo mà đi thẳng theo nhánh bên phải (từ chân chữ Y lên) thì không cần xi nhan

Cần bật đèn báo rẽ bao xa?

Luật Giao thông chưa quy định khoảng cách bắt buộc phải bật đèn xi nhan trước khi cho xe chuyển hướng. Nhưng bật xi nhan sớm quá hoặc tắt muộn quá cũng đều không nên, vì sẽ gây khó hiểu cho xe khác xung quanh.

Vì vậy để bảo đảm an toàn, nếu giảm tốc độ khi vào chỗ rẽ, nên bật xi nhan trước khoảng 25-30 mét, và sau khi rẽ xong, cũng duy trì thêm 5-10 mét ở vị trí thẳng lái rồi mới tắt xi nhan. Vậy là những người đi gần đó sẽ biết lúc nào xe sắp đổi hướng, và lúc nào đã đổi hướng xong.

Xử lý hợp không bật đèn báo rẽ

Nghị định 46/2016/NĐ-CPngày 26 tháng 5 năm 2016của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, nêu rõ:

Đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

- Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước;

- Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc.

Đối với người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

- Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước;

- Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức).

Hy vọng rằng với sự tư vấn nêu trên, sẽ giúp các bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để bạn lái xe an toàn./.

Đ.T

Link: http://www.csgt.vn/tintuc/5409/Su-dung-dèn-xi-nhan-bao-re-dung-cach.html
 

Xe 2b

Xe đạp
Biển số
OF-322951
Ngày cấp bằng
9/6/14
Số km
20
Động cơ
288,900 Mã lực
Cục CSGT trả lời vậy đã rõ đi thẳng qua vòng xuyến không nhất thiết phải xi nhan đúng không cụ Mr Handsome ? E hay đi ở HD thấy xxx hay bắt lỗi này lắm, trên nút giao khu tây Nam cường thậm chí vạch quanh vòng xuyến còn mờ tịt, khổ cho các cụ ở quê ra.
 

Mr Handsome

Xe buýt
Biển số
OF-310166
Ngày cấp bằng
3/3/14
Số km
571
Động cơ
304,310 Mã lực
Nơi ở
Tp Phan Rang - Tháp Chàm
Cục CSGT trả lời vậy đã rõ đi thẳng qua vòng xuyến không nhất thiết phải xi nhan đúng không cụ Mr Handsome ?
Vâng thưa cụ, như bài viết chỉ có 4 trường hợp bắt buộc phải ra tín hiệu theo quy định của luật là:
1- Chuyển làn đường
2- Rẽ phải, rẽ trái, quay đầu
3- Vượt xe khác
4- Cho xe chuyển bánh từ vị trí đậu, hoặc chạy vào sát vỉa hè để dừng, đậu xe.

Những trường hợp nên bật đèn xi nhan để đảm bảo an toàn cho bản thân và giúp việc lưu thông trên đường thuận tiện hơn, thể hiện VHGT:
1- Khi đi qua vòng xuyến
2- Đi qua ngã 3 chữ Y
3- Khi lùi theo đường cong
4- Khi đi theo đường cong
 

Bác cả 007

Xe đạp
Biển số
OF-475452
Ngày cấp bằng
6/12/16
Số km
34
Động cơ
197,940 Mã lực
Tuổi
45
Theo tôi, khi thẳng qua vòng xuyến mà bật xi nhan theo nguyên tắc “vào trái, ra phải” là không hợp lý bởi lẽ:
Thứ nhất, nếu vòng xuyến đó là vòng xuyến to (To hơn cả lòng đường) thì nếu ta bật xi nhan trái khi vào trong khi đó ta lại di chuyển sang phải để ôm theo vòng xuyến thì phải chăng điều này lại trái với lại chức năng của tín hiệu đèn xi nhan???
Thứ hai, nếu vòng xuyến nhỏ, khi vào ta bật xi nhan trái thì xe phía sau nghĩ ta đang di chuyển về đường bên trái khi qua vòng xuyến nếu xe sau cũng qua đường bên trái như mình thì họ sẽ bám theo. Nhưng khi qua vòng xuyến ta lại bật xi nhan phải để đi thẳng thì liệu xe sau có xử lý kịp??? Nếu là đường vắng người thì có thể, còn như Hà Nội, TPHCM khi mà xe san sát nhau thì không va quệt thì cũng bị ăn chửi.
Vậy nên, khi qua đường giao nhau thì hãy thực hiện đúng điều 24 trong luật là được chứ không phải “vào trái, ra phải” làm gì cả. theo nguyên tắc “vào trái, ra phải” có khi lại mất an toàn hơn.
Chúc cả nhà thượng lộ bình an.
 
Chỉnh sửa cuối:

Ocnuong

Xe buýt
Biển số
OF-108298
Ngày cấp bằng
9/8/11
Số km
747
Động cơ
399,770 Mã lực
Vượt xe khác cũng phải xi nhan trái hả cụ? Có sợ xe chạy ngược chiều nhầm lẫn với rẽ trái k? E đi xe máy mà thấy ô tô bật xi nhan trái thường nghĩ là họ rẽ trái. Điều này có qd cụ thể ở luật gtdb k cụ Mr Handsome?
 

Mr Handsome

Xe buýt
Biển số
OF-310166
Ngày cấp bằng
3/3/14
Số km
571
Động cơ
304,310 Mã lực
Nơi ở
Tp Phan Rang - Tháp Chàm
Vượt xe khác cũng phải xi nhan trái hả cụ? Có sợ xe chạy ngược chiều nhầm lẫn với rẽ trái k? E đi xe máy mà thấy ô tô bật xi nhan trái thường nghĩ là họ rẽ trái. Điều này có qd cụ thể ở luật gtdb k cụ Mr Handsome?
Khoản 1 điều 14 Luật GTĐB 2008 cụ Ocnuong nhé: "Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn."
 

xepmetmoi

Xe tải
Biển số
OF-355323
Ngày cấp bằng
25/2/15
Số km
375
Động cơ
266,450 Mã lực
E trước bị nhầm 1 trường hợp vượt xin nhan trái, E đi ngược chiều nên cứ tưởng họ rẽ trái tí nữa đâm vào nhau (Đường E đi có 2 làn thôi, đường liên huyện)
 

Tsna14

Xe tải
Biển số
OF-146150
Ngày cấp bằng
18/6/12
Số km
256
Động cơ
363,370 Mã lực
Khoản 1 điều 14 Luật GTĐB 2008 cụ Ocnuong nhé: "Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn."
xe xin phải có báo hiệu bằng "đèn" hoặc "còi", "đèn" ở trong trường hợp này có phải bắt buộc sử dụng đèn tín hiệu báo hướng rẽ không? E nghĩ là không.
 

anhtho

Xe ngựa
Biển số
OF-71045
Ngày cấp bằng
19/8/10
Số km
25,361
Động cơ
680,533 Mã lực
Nơi ở
Hà Nội
E trước bị nhầm 1 trường hợp vượt xin nhan trái, E đi ngược chiều nên cứ tưởng họ rẽ trái tí nữa đâm vào nhau (Đường E đi có 2 làn thôi, đường liên huyện)
Em cũng 1 lần bị như thế, hồi đó mới lái xe, lại quát thằng bạn bên cạnh: ơ, nó rẽ trái à. Thằng bạn biết bảo: nó xin vượt đấy. Mà như vậy là xe đó sai bởi vì khi có xe đối diện, đường hẹp là không được vượt. Nhưng thằng đó cậy xe to :).
 

BìnhLQ

Xe đạp
Biển số
OF-446775
Ngày cấp bằng
19/8/16
Số km
34
Động cơ
208,840 Mã lực
Tuổi
32
Vâng thưa cụ, như bài viết chỉ có 4 trường hợp bắt buộc phải ra tín hiệu theo quy định của luật là:
1- Chuyển làn đường
2- Rẽ phải, rẽ trái, quay đầu
3- Vượt xe khác
4- Cho xe chuyển bánh từ vị trí đậu, hoặc chạy vào sát vỉa hè để dừng, đậu xe.

Những trường hợp nên bật đèn xi nhan để đảm bảo an toàn cho bản thân và giúp việc lưu thông trên đường thuận tiện hơn, thể hiện VHGT:
1- Khi đi qua vòng xuyến
2- Đi qua ngã 3 chữ Y
3- Khi lùi theo đường cong
4- Khi đi theo đường cong
Nghĩa là đi thằng gặp vòng xuyến mình đi nửa vòng xuyến rùi đi thẳng hương đối diện mình đi. Là k cần xi nhan à cụ
 
Thông tin thớt
Đang tải

Bài viết mới

Top