Suzuki UA 125T. Nhờ các bác giúp

coptrungnien

Xe hơi
xe mình đi làm từ cầu bình triệu ra KCN vsip ngày đi ngày về đều đều.
cuối tuần đi chơi trong nội thành, chạy máy êm ru không nghe tiếng xe.
lên thợ cũng như k thôi, bên đó nói là có chỉnh cũng k được bao nhiêu hết.
bạn nhìn hình mình gửi nhé, có con ốc vít dẹt nằm thụt vô bên trong đó, con ốc đó điều tiết ga lớn nhỏ đó, mình chỉnh rồi và có đăng bài lên đây rồi luôn.
túm lại là bạn mua xe về cứ để vậy mà sử dụng, có chỉnh cũng chẳng ảnh hưởng gì đến hoạt động của máy trừ khi cảm biến bị hư thôi.

Genmes

Xe máy
xe mình đi làm từ cầu bình triệu ra KCN vsip ngày đi ngày về đều đều.
cuối tuần đi chơi trong nội thành, chạy máy êm ru không nghe tiếng xe.
lên thợ cũng như k thôi, bên đó nói là có chỉnh cũng k được bao nhiêu hết.
bạn nhìn hình mình gửi nhé, có con ốc vít dẹt nằm thụt vô bên trong đó, con ốc đó điều tiết ga lớn nhỏ đó, mình chỉnh rồi và có đăng bài lên đây rồi luôn.
túm lại là bạn mua xe về cứ để vậy mà sử dụng, có chỉnh cũng chẳng ảnh hưởng gì đến hoạt động của máy trừ khi cảm biến bị hư thôi.
Hôm nay gặp cao nhân rồi :D.

Bạn có ghi lại cách chỉnh hình như ở trang 54 nhưng có vẻ sơ sài quá. Sorry bạn! :D. Bạn có thể chỉ lại kỹ hơn một xíu không? Để anh anh em học hỏi "khéo tay hay làm". Xe mình có cảm giác ga lớn mặc dù đi ok.

Cám ơn bạn!

bachbung

Xe máy
xe mình 1300km roi, vẫn 42km/l :( hu hu, vừa thay nhớt honda vào =((

coptrungnien

Xe hơi
bạn thử vặn nó ra hoặc vào, vừa vặn vừa nghe tiếng xe luôn.
vì khi bạn chui vào đó vặn thì lỗ tai của bạn cũng tiếng xe nên dễ nghe lắm.
khuyến cáo bạn là nên để nguyên đi, bạn chỉnh ga nhỏ lại khi đi mưa ngập nước sẽ cực kì nguy hiểm đó, nhưng 1 thời gian sau nó cũng sẽ như cũ thôi vì bên trong nó xử lý bằng chip điện tử. nó lấy số liệu từ các sensor để điều chỉnh garnti, nên có chỉnh cũng bằng 0 mà thôi.
mùa mưa vừa rồi mình đi đường D5, ngập nước ướt cả sản để chân mà cũng mai là k ngập miệng bô, thấy mấy xe kia dắt mà xe mình vẫn chạy ngon lạnh k cần phải rú ga chi mệt, 2 vợ chồng ngồi trên xe tỉnh bơ trong khi người ta xuống xe dắt bộ. hihi :P chỉ lên ga là chạy tiếp còn k chạy thì thả hết tay vặn về 0 luôn cũng k tắt máy.

binhclubman

Xe tải
Mấy bác mem cũ đã đóng góp hết từ đầu trang rồi. Chạy 2 năm không có phát hiện gì mới nên không bổ sung gì thôi :))
Bác nào mem cũ có xe ốm đau lên xác nhận cái cho anh em biết ạ.
Xe em chạy được gần 3000km rồi mà không có gì mới. Không yếu đi mà cũng không lướt hơn như mấy bác nói. Chỉ có đợt bảo dưỡng thay dầu mới vào thấy hơi ì máy nhưng sau mấy hôm lại ổn

binhclubman

Xe tải
Có điểm mấy mợ cần lưu ý là tay ga cứng hơn 1.5 lần xe wave, khoảng cách tay lái cũng hơi rộng. Nếu đi xa sẽ bị mỏi nhé

chipheo_nd

Xe đạp
Cũng mới lấy cho đứa e 1 chiếc ỤA hôm 30/4 hiện đã đi gần 1000km. Nói chung xăng gió thì tầm gần 50km/l, xe đi lướt nhẹ, tốc độ từ 50km/h trở lên thì không nghe thấy tiếng máy nữa.hê. Nhược là thấy đi tầm 20km/h thì sàn xe hơi rung, đèn xe tối, chỗ mắc đồ dưới yên không tiện dụng, mẫu mã xấu, chỗ để chân người ngồi sau chưa hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

junsu

Đi bộ
416 Lạc Long Quân, Nhật Tân, Tây Hồ, Hà Nội.
Đến hôm nay thì xe mình vừa chạy được 1600, chỉ có vấn đề ức chế là máy nguội thì chạy êm, sau khoảng 10 phút máy nóng thì thêm âm thanh xạch xạch và cảm giác máy dão hơn như kiểu chạy xe quá cũ vậy (hy vọng là chỉ bị lỏng xupap còn căn lại được) không biết có ai bị tình trạng giống mình không.

Cuối cùng thì cũng đã múc một ẻm mầu nâu @ Suzuki Đức Cường thay vì mua LEAD. Cảm giác đầu là lướt êm, chắc chắn, đi chậm hơi ì. Mong là không phải hối hận về quyết định của mình.;))

binhclubman

Xe tải
Bác đi kiểm tra xem bị gì không.
Xe em hồi mới thay dầu đợt 1 hơi bị ì nhưng ngược với bác, máy nóng thì chạy êm và lướt :D

chipheo_nd

Xe đạp
Kiểm tra lại đi, đặc điểm của Su là máy càng nóng chạy càng sướng :D

bachbung

Xe máy
xe minh chi mai co 44-45km/l hu hu 1525km roi

junsu

Đi bộ
416 Lạc Long Quân, Nhật Tân, Tây Hồ, Hà Nội.
Rút kinh nghiệm lần trước bảo dưỡng xe ở Đức Cường hơi thiếu tý nhiệt (đề cập tiếng động cơ ko êm nhưng chẳng được quan tâm). Lần này chuyển qua SUZUKI World HQV kiểm tra lại máy, xử lý được tiếng lạch xạch nhưng cảm giác động cơ hơi bị ghì, thôi cứ chạy một thời gian xem thế nào đã. Mình đánh giá cao sự nhiệt tình của SUZUKI World.

laixecutkit

Xe tải
Xe nhà em chạy được 01 năm rồi, khoảng 7,500km. Nói chung là không hối tiếc với sự lựa chọn này. Chỉ có 2-3 lần đang đi bị đuối dần rồi tắt máy, phải mất 5p đề mãi lại nổ được đi lại bình thường. Em định vài hôm nữa ra Su Phổ Quang thay nhớt rồi hỏi luôn hiện tượng này, không biết có bác nào bị hiện tượng này chưa?

Genmes

Xe máy
Xe mình không bị hiện tượng này dù mua cũng đã lâu (>1 năm).

Bạn đổ xăng gì? Mình không rành nên cứ vô cây xăng Petrolimex gần nhà, đổ A95 từ lúc mua đến giờ.

Sẵn ra Phổ Quang kêu họ kiểm tra lại bugi luôn.

laixecutkit

Xe tải
Xe gấu e đi nên chắc lúc đổ 92 lúc 95 bác ah

binhclubman

Xe tải
Em thấy con xe này phải vặn ga lên khá cao mới bắt đầu truyền động ra bánh sau. Đi trong phố như vậy không thật sự cơ động lắm.
Cụ nào độ pulley cho con này rồi chia sẻ kinh nghiệm cho em với

Genmes

Xe máy
Em thấy con xe này phải vặn ga lên khá cao mới bắt đầu truyền động ra bánh sau. Đi trong phố như vậy không thật sự cơ động lắm.
Cụ nào độ pulley cho con này rồi chia sẻ kinh nghiệm cho em với
Bạn đang xài nhớt gì vậy?

Genmes

Xe máy
Mình xài nhớt suzuki do hãng đổ
Sở dĩ mình hỏi bạn xài nhớt gì là có lý do. Mình bị trường hợp tương tự khi thay nhớt Motul Scooter Power LE 5W40. Tình trạng là bị trễ ga (vặn ga lên khá cao mới bắt đầu truyền động ra bánh sau). Mình phải thay nhớt sớm (1000 km) dù là nhớt tổng hợp có thể chạy >2000 km.

Ý kiến riêng là nhớt hãng chất lượng cùi bắp nhất. Trước khi nghĩ đến việc độ xe thì thử thay nhớt mới xem tình trạng có cải thiện không. Toa thuốc cho bạn đây:

Total Hi - Perf 4T Scooter, SL / Castrol Power 1 Scooter, SL. Hai loại này mình xài rồi. nhích ga là vọt.
Petrolimex Racer Scooter, SL. Cái này mình chưa xài nhưng đã có bạn Cọp đã xài và kiểm chứng. Ngon-bổ-rẻ.

Chúc thành công!

binhclubman

Xe tải
Thanks bác.
Mình nghĩ trễ ga là do bi văng nặng, hoặc do nhớt láp chứ nhỉ.
Bác tự thay hay ra hiệu sửa xe vậy?