Thảo luận Swift 2019 kêu lạ ở lốc điều hoà

lehung89

Xe tải
Chào các cụ rành kỹ thuật giúp em với ạ, xe em đang có hiện tượng lạ kêu ở lốc điều hoà khi xe mới khởi động:
- Khi máy nguội ( để qua đêm ) khởi đông xe lên có tiếng rít dài 1 lúc khi lốc điều hoà đóng. Hiện tượng chỉ xảy ra khi máy nguội chứ máy nóng thì k sao.
- Như trên ảnh em mô tả thì lúc khởi động lên, khoảng 2 giây sau lốc điều hoà đóng để làm mát xe thì cái cục MÀU ĐEN em đã khoanh màu xanh kia nó quay, tiếng kêu phát ra từ đó
Em đã đem đến hãng kt bảo ko sao , bực 1 cái là đi đến nơi xe đã nóng rồi nên ko còn kêu như lúc buổi sáng nữa ạ. Điều hoà vẫn mát bình thường ghét mối tiếng kêu đó thôi ạ. Văn em lủng củng quá các cụ thông cảm

minh431

Xe tăng
Chắc là tiếng dây curoa hơi chùng hoặc lão hóa thôi, chạy 1 tý nóng lên là hết kêu. Cụ có thể lấy nến bôi vào mặt tiếp xúc với puli sẽ hêt.

lehung89

Xe tải
Chắc là tiếng dây curoa hơi chùng hoặc lão hóa thôi, chạy 1 tý nóng lên là hết kêu. Cụ có thể lấy nến bôi vào mặt tiếp xúc với puli sẽ hêt.
Vâng. Em cũng đang thiên về phương án là dây lỗi nhưng xe em mới chạy hơn 1v thôi

minh431

Xe tăng
Vâng. Em cũng đang thiên về phương án là dây lỗi nhưng xe em mới chạy hơn 1v thôi
Dây curoa kêu ở bất kỳ lúc nào phụ thuộc vào cả nhiệt độ, độ ẩm không khí, mà dây mới khi lắp vào căng lên sẽ nhanh chùng hơn dây cũ. Cụ cứ lấy 1 đoạn dây sợi, dây vải, dây thừng mới kéo thử sẽ dài ra 1 ít, sau đó cụ có tăng lực kéo nó cũng không dài thêm, dây curoa cũng cấu tạo từ cáp thép chịu lực, lớp sợi bố và cao su cũng có đặc tính như vậy.
Mà dây curoa của cụ nếu chùng quá, lấy tay ấn vào điểm giữa 2 puly, nếu ấn được trên 1 cm thì tăng lên một tý, nếu không thì kệ nó, kêu chán nó sẽ im thôi lúc 2 - 3 vạn. Cứ đi đi, Không có gì đáng lo ngại đâu!

lehung89

Xe tải
Dây curoa kêu ở bất kỳ lúc nào phụ thuộc vào cả nhiệt độ, độ ẩm không khí, mà dây mới khi lắp vào căng lên sẽ nhanh chùng hơn dây cũ. Cụ cứ lấy 1 đoạn dây sợi, dây vải, dây thừng mới kéo thử sẽ dài ra 1 ít, sau đó cụ có tăng lực kéo nó cũng không dài thêm, dây curoa cũng cấu tạo từ cáp thép chịu lực, lớp sợi bố và cao su cũng có đặc tính như vậy.
Mà dây curoa của cụ nếu chùng quá, lấy tay ấn vào điểm giữa 2 puly, nếu ấn được trên 1 cm thì tăng lên một tý, nếu không thì kệ nó, kêu chán nó sẽ im thôi lúc 2 - 3 vạn. Cứ đi đi, Không có gì đáng lo ngại đâu!
Dạ vâng đội ơn cụ a.

techcombak

Xe buýt
Xe em cũng thấy hiện tượng dấy, em thấy vẫn mát lạnh nên nghĩ ko vẫn đề gì. Khi nào hết mát thì mới lo cụ ah.

lehung89

Xe tải
Update với các cụ là vứt xe ở hãng 3 ngày để test kĩ xong mấy ông kĩ thuật hãng suzuki long biên bảo " thay cái khác vào vẫn thế, thôi e cứ đi đi xe nào cũng thế " xong em bảo kiểm chứng bằng xe mới thì lại loanh quanh ko còn xe nào 🤛🏾. Nói chung là e thấy nan y phết khi máy nguội nó mới kêu.

Hanjin2311

Xe máy
sao em ko thấy sw nhà em kêu gì, hay tai em bị vấn đề, mà có thể em gập may mua sw không bị.