[Funland] Tại sao hàng xách tay Nhật bán ở VN lại rẻ hơn ở chính quốc?

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
E ở Nhật cũng vài năm,để ý thấy có nhiều mặt hàng như bỉm,sữa,mỹ phẩm...quảng cáo là hàng xách tay Nhật bán ở VN còn rẻ hơn là bán ở chính quốc.
Ở chính quốc,không chỉ so với giá ngoài cửa hàng,thậm chí lên mạng đặt hàng giá cũng cao hơn ở VN.
Rõ ràng,về lý thuyết,giá ở VN phải bằng giá đầu vào (bên Nhật)+ship+lãi =tất nhiên là phải cao hơn bên Nhật rồi,thế mà thực tế lại ngược lại.
Cụ nào thông thái vào khai sáng e phát.E trữ sẵn vodka rồi ợ.

koolnet

Xe tải
Đây là 1 trong nhiều lý do bác ạ:

llavie

Xe tải
Ủn lên cho các cụ thông thái vào, em ngồi hóng với.

Mer_CLS350

Xe tải
Em nghĩ 1 phần là đồ ăn cắp được tuồn về ,còn sữa có thể đã bị trộn lẫn sữa trong nước rồi đóng gói đem bán.

8055s

Xe buýt
E hóng thôi

odaiba

Xe tăng
Cụ cho VD cụ thể em em với, rẻ hơn cái nào ạ? VD như Bỉm Merries bên Nhật bán hình như 1480 Yên, ở VN bán gần 500.000 VND đồng, Sữa Meiji ở nhà bán cũng từ 550.000 VND trở lên? EM chẳng thấy rẻ hơn chỗ nào cả? Mà nếu rẻ hơn thì em sẽ có cách giải thích cho cụ . hehe

hp30s3704

Xe buýt
...Có 1 đường dây chuyên thu gom hàng ăn cắp bên đấy đưa về VN...Hàng ăn cắp bên đấy ko thể bán được, Vì Người Nhật ko ăn cắp cũng như tiêu thụ hàng ăn cắp.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ cho VD cụ thể em em với, rẻ hơn cái nào ạ? VD như Bỉm Merries bên Nhật bán hình như 1480 Yên, ở VN bán gần 500.000 VND đồng, Sữa Meiji ở nhà bán cũng từ 550.000 VND trở lên? EM chẳng thấy rẻ hơn chỗ nào cả? Mà nếu rẻ hơn thì em sẽ có cách giải thích cho cụ . hehe
E không ở VN nên không nhớ chính xác giá ở VN,chỉ nhớ mấy tháng trước về mua bỉm,sữa cho con,giật mình thấy rẻ hơn ở bên Nhật.(E có đọc kỹ chữ in trên bao bì,không khác so với hàng chính quốc).
Cái dòng đen đen đó,cụ giải thích đi.E dự là có nhiều cụ quan tâm chuyện này,chia sẻ thông tin để mọi người OF cụ ạ.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chuyện người VN ăn cắp bên này e chẳng lạ gì vì quá nhiều lần ra đồn cảnh sát giải quyết rồi ợ.
Hàng gửi về VN,nếu gửi tiếp viên HK giá thấp nhất là 700 yên/150k/kg.Một hộp sữa tính cả vỏ cũng phải 1kg rồi.Bỉm thì nặng hơn thì phải.
Nhưng vừa rồi e có nghe thông tin,về chuyện gạo thôi.Hồi trước thì có người VN bán cho người VN (bên Nhật) gạo giá rẻ hơn siêu thị và nói đó là hàng ăn cắp.Nhưng sau này mới phát hiện ra là hàng hết hạn sử dụng.Ở bên này,hàng hết hạn hoặc sắp hết hạn theo qui định là phải tiêu hủy nhưng cũng có 1 số cửa hàng làm ngơ cho nhân viên mang về nhà.
Nếu là hàng ăn cắp thì e ko bàn,nhưng sợ nhất là hết hạn hoặc làm giả vỏ từ Tàu.
Suy luận của e dựa trên sự tò mò,muốn đưa lên đây cùng thảo luận với các cụ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Ở SG có phố bán máy ảnh, máy quay KTS hàng nội địa Nhật Bản mới 100% giá chỉ bằng 70 % giá hàng NK. Hàng ăn cắp trong các siêu thị.

odaiba

Xe tăng
E không ở VN nên không nhớ chính xác giá ở VN,chỉ nhớ mấy tháng trước về mua bỉm,sữa cho con,giật mình thấy rẻ hơn ở bên Nhật.(E có đọc kỹ chữ in trên bao bì,không khác so với hàng chính quốc).
Cái dòng đen đen đó,cụ giải thích đi.E dự là có nhiều cụ quan tâm chuyện này,chia sẻ thông tin để mọi người OF cụ ạ.
Trên kia em thấy nhiều cụ giải thích rồi. Bỏ qua mấy kiểu vớ vẩn như trà trộn hàng đểu bán lẫn để cho rẻ thì có thể nguồn hàng là hàng ăn cắp. Ngoải ra cụ nào bên Nhật thì đều biết là hàng ăn căp nó rẻ thế nào. Hoặc tìm được nguồn hàng giá rẻ. Điển hình cho nguồn hàng giá rẻ bên Nhật là Donkihote, chuyên oánh hàng phá sản, gom của các cửa hàng phá sản, sắp phá sản, thanh lý ....

xedapdienonline

Xe hơi
có hàng nhái không ,cháu thấy chữ tàu nó gần giống chữ nhật ạ

minhchi233

Xe điện
Người Nhật vẫn dùng một số rất nhiều từ gốc Hán vẫn viết nguyên bản tiếng Hán. VD Tokyo là Đông kinh, Fuji là Phú sĩ...cơ bản là cái nhãn made in Japan.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Trên kia em thấy nhiều cụ giải thích rồi. Bỏ qua mấy kiểu vớ vẩn như trà trộn hàng đểu bán lẫn để cho rẻ thì có thể nguồn hàng là hàng ăn cắp. Ngoải ra cụ nào bên Nhật thì đều biết là hàng ăn căp nó rẻ thế nào. Hoặc tìm được nguồn hàng giá rẻ. Điển hình cho nguồn hàng giá rẻ bên Nhật là Donkihote, chuyên oánh hàng phá sản, gom của các cửa hàng phá sản, sắp phá sản, thanh lý ....
Từ trước đến nay e vẫn tin là hàng ăn cắp.Có điều bản tính e hay nghi ngờ nên cũng tìm hiểu đôi chút.
Cách đây 2-3 năm,số lượng TNS bỏ trốn ra ngoài rất nhiều,phần lớn là đi ăn cắp.Nhưng gần đây,số tự thú,số bị bắt đông nên số lượng "bộ đội" bên ngoài giảm hẳn.
Lấy luôn số liệu cụ cung cấp để phân tích:giá hộp sữa Meiji ở VN là 500k,ở Nhật khoảng 300k.Trừ đi 150k tiền ship về VN còn 350k.Theo nguyên tắc bất thành văn,hàng ăn cắp bán tại Nhật bằng 1/2 hoặc 2/3 giá siêu thị,e cứ tạm tính là 200k đi.Như vậy chỉ còn 150k tiền lãi chia cho người đứng ra thu mua hàng ăn cắp ở Nhật,người nhận hàng ở VN,người bán hàng ở VN tới tay NTD.Cứ gọi là chia ba cho dễ thì mỗi người chỉ lãi 50k thôi sao?
E ko cổ vũ hay phản đối chuyện ăn cắp,nó thuộc lĩnh vực và phạm trù khác,mặc dù e chỉ mua hàng có nguồn gốc vì liên quan đến bảo hành,chất lượng.Có điều hàng điện tử mua rẻ ở VN cũng ko sao,nó ko gây tác hại đến sức khỏe.Nhưng đau đầu nhất là sữa,bỉm và mỹ phẩm.
Riêng sữa Meiji,sau khi nhà máy điện nguyên tử rò rỉ,trên toàn nước Nhật đã thu hồi lại loạt sản phẩm có HSD tới tháng 3/2013.Không biết loạt sản phẩm này có bị tuồn về VN ko nữa.

LongSeras

Xe hơi
Em cũng chuyển hàng Nhật về nhiều nên cũng biết qua qua.Đa phần hàng Nhật như thời trang về VN đều có sale off biết cách đóng hàng vận chuyển thì về vẫn rẻ hơn nhiều.Bỉm sữa thì mua giá lẻ thì đắt thế thôi chứ biết chỗ mua hoặc nhập nhiều thì cũng rẻ ạ.
Các cụ đừng nghe báo chí với chém gió nói bậy,ăn cắp ở đâu ra mà lắm thế đc.Vẫn có những người tiêu thụ hàng ăn cắp bên đó nhưng mà không nhiều và cũng chẳng rẻ đâu ạ.

LongSeras

Xe hơi
70 hay 80% gì đó bộ chữ Nhật là từ chữ Trung mà ra nhưng đọc cả 1 câu loằng ngoằng vẫn sẽ nhận ra chữ Nhật chữ Trung.Chữ Nhật đơn giản hơn chữ Trung :)).

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Người Nhật vẫn dùng một số rất nhiều từ gốc Hán vẫn viết nguyên bản tiếng Hán. VD Tokyo là Đông kinh, Fuji là Phú sĩ...cơ bản là cái nhãn made in Japan.
Có nhiều sản phẩm không ghi là Made in Japan mà ghi là 日本製 (hàng sx tại Nhật)
Việc phân biệt tiếng Tàu với tiếng Nhật đối với người không biết kể cũng khó vì chữ nào cũng loằng ngoằng cả=))Tuy nhiên mẹo phân biệt thì nếu là tiếng Tàu thì các chữ đều nhau do toàn chữ Hán cả,nếu là tiếng Nhật thì có xen lẫn chữ Hira và Kana,mà 2 dòng chữ này trông đơn giản và khác hẳn so với chữ Hán vốn lắm nét.

meo u

Xe đạp
Website
www.trongtaiphoto.com
em xin lót dép hóng vụ này ạ, em rất tin dùng hàng Nhật, nhất là đồ điện tử và dinh dưỡng cho F1.

minhchi233

Xe điện
Theo các Cụ nhiều KN thì có hàng giả, nhái các nhãn hiệu có tiếng ở Nhật không? khi mà các hãng cũng đặt hàng kiểu E.O.M. thì khó tránh khỏi bị nhái nhãn.