[Funland] Tại sao khi bán nhà, mọi người lại hay từ chối môi giới nhỉ

badboyvn

Xe tải
Em vừa bán cái nhà, giá 9 tỉ nhờ môi giới 1% gọi là môi giới A. Môi giới A đăng lên giá 8,950 sẵn sàng bỏ ra 40tr phí môi giới để hạ giá. Có một khách ngoài Đà Nãng nhờ môi giới tìm nhà gọi là mg B. B thấy A đăng nên tìm A để đc dẫn khách vào nhà, mặc dù B biết thừa khu đó. Khách xem xong trả 8 tỉ e kg bán. Sau 4 tháng khách tự tìm đến e và trả giá, nói là kg thông qua môi giới nữa nên giảm chút đi. Em kg chịu, e nói nguyên tắc e đã nhờ môi giới thì e sẽ trả %, còn chị kg phải trả thì thôi. Thế rồi cuối cùng em chốt 8.9 tỉ bớt 100 gọi là lộc. Còn bạn môi giới A lấy em 50tr phí môi giới, chia đôi cho môi giới B mỗi người đc 25tr. Do nhà e bán rẻ so với thị trường và rẻ nhất khu nên em đưa ra giá 9 tỉ kg bớt, vì trc đó 2 năm có người trả e 11 tỉ.
cứ gặp toàn khách thích cắt cầu thế này bảo sao MG nó cũng phải lươn. Nói chung ở VN toàn quan thì tham dân thì gian giống nhau thôi. Tôi mua bán cái nào cần vẫn qua MG bình thường. Làm gì có dễ mà ăn đc của khách hay chủ, chẳng qua 1 vài ca khó thì các ông chủ nhà phải nhè cao 1 tí cho MG làm thôi. Mà làm ăn thì món nào chả có gian thương, đến các ông mua mớ rau còn mặc cả nữa là mua nhà. Cò báo đúng giá thì vẫn chê đắt đòi giảm nữa, báo cao lên tí để giảm xuống là vừa thì bảo chênh giá, chiều các bố cũng hơn chiều vong. Đi mua nhà người mua muốn rẻ, người bán muốn đc giá mà.

AMATAX

Xe điện
Em vừa bán cái nhà, giá 9 tỉ nhờ môi giới 1% gọi là môi giới A. Môi giới A đăng lên giá 8,950 sẵn sàng bỏ ra 40tr phí môi giới để hạ giá. Có một khách ngoài Đà Nãng nhờ môi giới tìm nhà gọi là mg B. B thấy A đăng nên tìm A để đc dẫn khách vào nhà, mặc dù B biết thừa khu đó. Khách xem xong trả 8 tỉ e kg bán. Sau 4 tháng khách tự tìm đến e và trả giá, nói là kg thông qua môi giới nữa nên giảm chút đi. Em kg chịu, e nói nguyên tắc e đã nhờ môi giới thì e sẽ trả %, còn chị kg phải trả thì thôi. Thế rồi cuối cùng em chốt 8.9 tỉ bớt 100 gọi là lộc. Còn bạn môi giới A lấy em 50tr phí môi giới, chia đôi cho môi giới B mỗi người đc 25tr. Do nhà e bán rẻ so với thị trường và rẻ nhất khu nên em đưa ra giá 9 tỉ kg bớt, vì trc đó 2 năm có người trả e 11 tỉ.
Chủ nhà nào cũng như cụ thì MG sẽ ngoan thật thà trung thực luôn. Đi bụt mặc áo cà sa đi với ma mặc áo giấy. Tiên trách kỷ hậu trách nhân.

hanuhanu

Xe hơi
Em mua 2 cái chung cư toàn gặp chính chủ. Phải mất thời gian chịu khó đi lùng ở các nhóm, các trang mua bán đăng tin mới được.

Căn trước em chịu khó ngày nào cũng lên nhóm cư dân lùng. Đúng 1 hôm thấy tin chủ đăng đuợc vài phút em chạy qua chốt luôn. Chủ bảo lần đầu bán nhà sợ quá, vừa đăng lên đã có cả chục cuộc gọi của sàn và môi giới. Ban đầu họ cũng tưởng em môi giới, xong thấy em đến mua mới thở phào, không ngờ bán nhà nhanh gọn dễ dàng vậy.

mylam86

Xe tải
Em thấy nhiều tin đăng bán nhà đều bảo không cần môi giới. Nếu họ làm tốt họ tìm khách cho mình thì có vấn đề gì đâu nhỉ.
Thực ra nếu gặp môi giới chuẩn thì đỡ khối công cho chủ đất, nhưng giờ mg họ cũng có nhiều bài, làm chủ đất cũng mệt theo và phụ thuộc họ đấy.... cái này vào việc gặp ng ko tốt thì mới biết cụ a

Nghiant96

Xe buýt
Em mua 2 cái chung cư toàn gặp chính chủ. Phải mất thời gian chịu khó đi lùng ở các nhóm, các trang mua bán đăng tin mới được.

Căn trước em chịu khó ngày nào cũng lên nhóm cư dân lùng. Đúng 1 hôm thấy tin chủ đăng đuợc vài phút em chạy qua chốt luôn. Chủ bảo lần đầu bán nhà sợ quá, vừa đăng lên đã có cả chục cuộc gọi của sàn và môi giới. Ban đầu họ cũng tưởng em môi giới, xong thấy em đến mua mới thở phào, không ngờ bán nhà nhanh gọn dễ dàng vậy.
nhà em cũng phải lùng như nhà cụ. Mất nửa năm mới tìm đc. Chủ nhà lúc đầu cũng nhờ sale đăng bán mà họ chênh giá cả trăm triệu mà chủ thì đang cần tiền họ thổi thế nên sợ quá tự đăng bán trong nhóm cư dân luôn. Nhưng cũng chỉ áp dụng cho mấy khu chung cư nhỏ nhỏ thôi. Chứ to như mấy khu oceanpark với smart city thì gần như mấy nhóm cư dân toàn cò lập nên k thể nhìn đc bài đăng của chủ nhà cụ ạ

Amigo

Xe buýt
Gần nhà e có cái nhà chủ rao 8 tỷ, thế cóc nào cò làm lên được hơn 9 tỷ, thế là ngoài tiền mg 8 tỷ còn ăn thêm phần chênh hơn 1 tỷ nữa
Vô lý, làm gì có chuyện lạ đời thế nhỉ, tiền giao dịch là giữa người mua và người bán chuyển trực tiếp cho nhau, lệch giá như thế mà Chủ nhà cũng đồng ý thì quá lạ đời luôn, em thật. Trừ khi đội môi giới kia đã phi cọc với chủ nhà kha khá sau đó lướt sang cho khách mới.

trungthu2020

Xe tăng
Vô lý, làm gì có chuyện lạ đời thế nhỉ, tiền giao dịch là giữa người mua và người bán chuyển trực tiếp cho nhau, lệch giá như thế mà Chủ nhà cũng đồng ý thì quá lạ đời luôn, em thật. Trừ khi đội môi giới kia đã phi cọc với chủ nhà kha khá sau đó lướt sang cho khách mới.
ông bán rao 8 tỷ, qua môi giới làm và chốt được với bên mua lên hơn 9 tỷ. Ông mg không thể ăn được nên làm việc với bên bán về tỷ lệ ăn chia chênh hơn 1 tỷ do mg làm giá đc, còn tỷ lệ 1% của 8 tỷ vẫn tính như cũ cụ ạ

Amigo

Xe buýt
ông bán rao 8 tỷ, qua môi giới làm và chốt được với bên mua lên hơn 9 tỷ. Ông mg không thể ăn được nên làm việc với bên bán về tỷ lệ ăn chia chênh hơn 1 tỷ do mg làm giá đc, còn tỷ lệ 1% của 8 tỷ vẫn tính như cũ cụ ạ
Ah , thế là cũng có thỏa thuận ăn chia cùng chủ nhà, chứ như ban đầu cụ post thì là môi giới ăn chênh được 1 tỷ thì em mới thấy lạ.

trungthu2020

Xe tăng
Ah , thế là cũng có thỏa thuận ăn chia cùng chủ nhà, chứ như ban đầu cụ post thì là môi giới ăn chênh được 1 tỷ thì em mới thấy lạ.
chắc em viết không rõ nên cụ hiểu nhầm ah

Sao Mai

Xe tăng
Cái này có cụ ạ. Chủ nhà ra giá 8 tỉ, môi giới đến gặp chủ nhà thỏa thuận e bán cho anh bao nhiêu kệ e, miễn e đưa về cho anh 8 tỉ có biên bản thỏa thuận. Môi giới bán kênh lên 1 tỉ, bán đc họ sẽ hưởng, kg bán đc họ cũng chẳng mất gì. Có điều kênh giá thì chủ nhà rất khó bán. Cũng có trường hợp môi giới kênh lên 1 tỉ để khách trả giá là vừa, nhưng nhiều khi gặp khách kết quá trả luôn 8,5 tỉ hoặc 9 tỉ nên môi giới sẽ hưởng

clessking

Xe buýt
Cái này có cụ ạ. Chủ nhà ra giá 8 tỉ, môi giới đến gặp chủ nhà thỏa thuận e bán cho anh bao nhiêu kệ e, miễn e đưa về cho anh 8 tỉ có biên bản thỏa thuận. Môi giới bán kênh lên 1 tỉ, bán đc họ sẽ hưởng, kg bán đc họ cũng chẳng mất gì. Có điều kênh giá thì chủ nhà rất khó bán. Cũng có trường hợp môi giới kênh lên 1 tỉ để khách trả giá là vừa, nhưng nhiều khi gặp khách kết quá trả luôn 8,5 tỉ hoặc 9 tỉ nên môi giới sẽ hưởng
Hiếm lắm cụ ơi, chẳng có chủ nhà nào lại ngơ cho MG ăn cả thế đâu. Chỉ có trường hợp như cụ ấy nói, tức là bán cao hơn giá kỳ vọng thì cùng chia nhau (MG ăn 50-50 hoặc thấp hơn thôi).
Cái đấy thì cũng có, kiểu gặp khách sộp nhà lại đáp ứng đúng nhu cầu mua hoặc chủ nhà rao giá thấp quá.

congduc1992

Xe hơi
Em thấy nhiều tin đăng bán nhà đều bảo không cần môi giới. Nếu họ làm tốt họ tìm khách cho mình thì có vấn đề gì đâu nhỉ.
Các tin ko cần môi giới đa phần là môi giới rao...

Kemtuoi

Xe đạp
Có năm e phải bán cái nhà ngõ, cũng ko thích MG nên tự rao tự bán. Cuối cùng rao 1 năm ko chốt được deal nào. Thậm chí có deal tưởng như xong đến 90% cũng hỏng mà ko biết vì sao. Đang nghĩ có lẽ phải hạ giá thì đột nhiên 1 đồng chí MG xuất hiện, gõ cửa nhà lúc gần 11h đêm. Trước đấy phải từ chối chục bạn MG, ko hiểu sao đến bạn này thì lại ok tiếp chuyện (cho nên cái nghề này cũng phải có duyên các cụ ạ, ko phải ai cũng làm đc đâu).
Nhờ ông bạn này mà nhà bán sau 1 tuần, giá cao hơn kỳ vọng 8%. Chốt xong đúng 2 ngày thì khách gần chốt lần trước quay lại hỏi mua.
Sau vụ này mọi giao dịch mua bán của nhà e đều qua MG cho nhẹ đầu.

Jason88

Xe buýt
vì nhiều cái ạ, họ ko cần bán gấp này, quan trọng hơn là họ ko muốn MG làm phiền.

badboyvn

Xe tải
Có năm e phải bán cái nhà ngõ, cũng ko thích MG nên tự rao tự bán. Cuối cùng rao 1 năm ko chốt được deal nào. Thậm chí có deal tưởng như xong đến 90% cũng hỏng mà ko biết vì sao. Đang nghĩ có lẽ phải hạ giá thì đột nhiên 1 đồng chí MG xuất hiện, gõ cửa nhà lúc gần 11h đêm. Trước đấy phải từ chối chục bạn MG, ko hiểu sao đến bạn này thì lại ok tiếp chuyện (cho nên cái nghề này cũng phải có duyên các cụ ạ, ko phải ai cũng làm đc đâu).
Nhờ ông bạn này mà nhà bán sau 1 tuần, giá cao hơn kỳ vọng 8%. Chốt xong đúng 2 ngày thì khách gần chốt lần trước quay lại hỏi mua.
Sau vụ này mọi giao dịch mua bán của nhà e đều qua MG cho nhẹ đầu.
tôi làm việc gặp ca chủ nhà trên otf này rồi, mồm thì bảo bán ko qua mg bớt đc phần phí mg cho người mua. Cầm tiền sang cọc thì lên gối, lý do lý trấu tăng 500tr trong vòng 3 ngày. Nên tôi thấy làm việc qua MG đỡ mệt, tâm lý mấy ông chủ nhà thấy khách tự làm trực tiếp lại tưởng máu me lên gối giá. Quá bẩn bựa hơn cả MG :))

hưvô

Xe lăn

Bulma555

Xe hơi
Chuẩn bài. Miễn MG trung gian thì hầu hết là MG rao thôi. Chủ nhà thì bán cho ai cũng dc. Giá có thoả thuận rồi.
Các cụ cứ nghĩ thế này thảo nào có lần khách gặp e cứ bảo e là MG. Khách đọc tin e đăng ghi rõ chính chủ rồi mà 2 vc e tiếp vẫn nghĩ e là MG có chán k.