[Funland] Tại sao truyện Thuỷ Hử kết thúc dở dang như vậy?

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em vừa xem xong 149 tập phim Thuỷ Hử. Thấy kết thúc dở dang quá: Tống Giang ra đi, Ngô Dụng, Hoa Vinh thì đi theo Tống Giang bi thảm, Lý Quỳ cũng thế, các anh em còn lại yên phận làm quan. Hoàng Thượng biết là gian thần lộng hàng, hãm hại Tống Giang, nhưng ko xử phạt chú nào. Nên kết phim thấy bi thảm quá. Có cụ nào hay ngâm cứu lịch sử Trung Quốc, giải thích giúp em xem vì sao câu chuyện nó kết thúc dở dang như vậy được ko ạ? Em cảm ơn các cụ.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì cái ngu trung vẫn còn trong tư tưởng của tác giả ạ.
Nên không có một kết thúc khác biệt hẳn.

tamock

Xe buýt
Thực tế nó thế, thì cụ muốn thế nào :)

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Cốt chuyện là bịa mà cụ, có thực đâu. Mà muốn nói tốt cho đám phản loạn cũng đâu có được. Thi Nại Am bị tống ngục vì tội viết văn ca ngợi phản loạn (70 chương đầu). Sau phải viết thêm đoạn đầu hàng triều đình rồi chết dần hội anh hùng mới dc tha đó cụ.

Cụ nghĩ coi, một quả núi chứa chục vạn quân lại bao quanh bởi bãi lầy. Đóng quân thế thì thành tuyệt địa mẹ nó đi, lương thảo bị hãm thì chỉ có chết đói. Chưa kể lo nhà cửa nước nôi cơm gạo cho lũ con cái vợ chồng bọn lâu la.

Em vừa xem xong 149 tập phim Thuỷ Hử. Thấy kết thúc dở dang quá: Tống Giang ra đi, Ngô Dụng, Hoa Vinh thì đi theo Tống Giang bi thảm, Lý Quỳ cũng thế, các anh em còn lại yên phận làm quan. Hoàng Thượng biết là gian thần lộng hàng, hãm hại Tống Giang, nhưng ko xử phạt chú nào. Nên kết phim thấy bi thảm quá. Có cụ nào hay ngâm cứu lịch sử Trung Quốc, giải thích giúp em xem vì sao câu chuyện nó kết thúc dở dang như vậy được ko ạ? Em cảm ơn các cụ.
Theo em thì cái ngu trung vẫn còn trong tư tưởng của tác giả ạ.
Nên không có một kết thúc khác biệt hẳn.
Cụ thớt xem phim xong kết luận về truyện thì em nể cụ rồi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Do tự diễn biến, tự chuyển hóa ạ

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]

NNS

Xe ngựa
Đơn giản là vì cụ Thi Nại Am cụ ý viết đến đó thôi chứ sao

tranhien1979

Xe tăng
Phim gộp cả phần Hậu Thủy Hử chứ cụ. Hậu Thủy Hử có phải do Thi Nại Am viết đâu, do ai đó thế hệ sau bổ khuyết cho phù hợp lịch sử.
Nếu không để chết thì sai lệch với lịch sử nhà Tống bị diệt vong và nhà Nguyên lập quốc. Nếu không đã thành nước Yên, nước Triệu gì đó trong lịch sử TQ rồi. Dân TQ, trung tâm đất trời, bớt 1 nỗi nhục bị ngoại bang đô hộ.

NNS

Xe ngựa
Phim gộp cả phần Hậu Thủy Hử chứ cụ. Hậu Thủy Hử có phải do Thi Nại Am viết đâu, do ai đó thế hệ sau bổ khuyết cho phù hợp lịch sử.
Nếu không để chết thì sai lệch với lịch sử nhà Tống bị diệt vong và nhà Nguyên lập quốc. Nếu không đã thành nước Yên, nước Triệu gì đó trong lịch sử TQ rồi. Dân TQ, trung tâm đất trời, bớt 1 nỗi nhục bị ngoại bang đô hộ.
Cũng có thuyết viết rằng Vua nhà Nguyên đọc Thuỷ Hử thấy lộn tiết nên bắt giam tác giả Thi Nại Am hay la Quán Trung gì đó lại bắt viết tiếp cho thuần phục triều đình, nên tục Thuỷ hử là các 36 thiên cang với 72 địa sát đi tàu suốt rất gọn

khiconmtv

Xe buýt
Hậu Thủy Hử vẫn được nghiêng về giả thuyết Thi Nại Am viết, La Quán Trung bổ khuyết
https://petrotimes.vn/vi-sao-thi-nai-am-viet-hau-thuy-hu-243841.html

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt xem phim xong kết luận về truyện thì em nể cụ rồi.
Phim thì xem riêng từng tập cũng thấy hay.:))
Thời đó đang làm quan về ở ẩn mà dám viết thế là mạnh dạn lắm rồi.
Lạng quạng là tru di cửu tộc.

NNS

Xe ngựa
Nghĩ mà không dám viết tiếp cũng không chừng Cụ ạ.
Cái tư tưởng nó quá lớn.
À, ca ngợi đảng cướp phỉ báng triều đình nó chu di cửu tộc, ngu gì viết cho sướng mồm, mà có viết thì triều đình nó cũng làm cho quả Văn tự ngục như đời nhà Thanh thì dĩ nhiên chả còn gì mà đọc, khựa lấy đâu ra tứ đại danh tác nữa.
=))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
À, ca ngợi đảng cướp phỉ báng triều đình nó chu di cửu tộc, ngu gì viết cho sướng mồm, mà có viết thì triều đình nó cũng làm cho quả Văn tự ngục như đời nhà Thanh thì dĩ nhiên chả còn gì mà đọc, khựa lấy đâu ra tứ đại danh tác nữa.
=))
Thì đấy Cụ.
Tao cứ bỏ ngõ thế sau này muốn nghĩ sao nghĩ.:))

oishivn

Xe điện
Chài, cụ phải đọc truyện ý, ngày trước bọn em chỉ có truyện như thế này để đọc thôi chứ ko có OF để lướt còm đâu

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Để chứng minh cho việc Thi Nại Am phải trả giá khi phản ánh không đúng sự thật của xã hội Trung Hoa khi đó, vì thế nhiều người đã "khui ra" chuyện 3 đời sau này của gia đình họ Thi: Con cháu đều bị câm, và họ gọi hiện tượng này là... "báo ứng". Việc mấy đời con cháu của Thi Nại Am bị mắc bệnh di truyền đã chứng minh cho việc "Gieo nhân nào thì gặp quả đấy"(!?). Theo những gì dân gian còn truyền lại thì ngoài Thi Nại Am là một nhà văn tài năng ra, con trai, cháu trai và cả chắt trai của ông sau này đều là những người vô dụng. Đơn giản ngay từ khi sinh ra những người này đã mắc phải căn bệnh câm bẩm sinh. Trong khi đó những người con gái và cháu gái của Thi Nại Am, không ai mắc phải căn bệnh này.
Trích https://phapluatxahoi.vn/con-chau-thi-nai-am-bi-bao-ung-vi-thuy-hu-bia-qua-nhieu-28092.html

5banhxequay

Xe tải
Em thì thấy kết cục như chuyện Thuỷ hử là hay (không tiếp theo phần Hậu thuỷ hử). Cái gì cũng phải đến tận cuối cùng thì phần lớn là hết hay (như tình cảm, trai gái v.v và mây mây :) )

Chú Kim

Xe đạp
Thế là chuẩn còn gì, không đánh về kinh được thì sớm muộn nó cũng thịt luộc, không bị đập cũng tự rã đám thôi

chumeo_di_hia

Xe máy
Cốt chuyện là bịa mà cụ, có thực đâu. Mà muốn nói tốt cho đám phản loạn cũng đâu có được. Thi Nại Am bị tống ngục vì tội viết văn ca ngợi phản loạn (70 chương đầu). Sau phải viết thêm đoạn đầu hàng triều đình rồi chết dần hội anh hùng mới dc tha đó cụ.

Cụ nghĩ coi, một quả núi chứa chục vạn quân lại bao quanh bởi bãi lầy. Đóng quân thế thì thành tuyệt địa mẹ nó đi, lương thảo bị hãm thì chỉ có chết đói. Chưa kể lo nhà cửa nước nôi cơm gạo cho lũ con cái vợ chồng bọn lâu la.
Cụ chí phải, chốt lại là chuyện bịa, để ý logic làm gì, Lương Sơn ngoài Lâm Xung xứng đáng hào hản ko giết ng vô tội vạ, thì còn lại chỉ giặt lũ giặc cỏ