[Funland] Tại sao và có thể thay đổi?

HH1993

Tháo bánh
Nhàn rỗi quá nên tôi lẩn thẩn mất rồi,hay là vì bao thời gian qua mải mê với mọi điều thường nhật mà không để ý hay không bận tâm. Nay lại lập cái (thớt nhảm). Chia sẻ cảm nghĩ,cảm nhận,nhận xét về (nghệ thuật thứ bảy).
Tôi thì cũng hay xem phim,nghe nhạc và nói thẳng là chỉ ở mức nghe giải trí ( nhạc). Nhưng phim thì lại gần như nghiện. Mỗi ngày đều dành thời gian xem 1 bộ phim. Xem đủ các thể loại,Âu,Mỹ,Tàu,Hàn,Ấn độ.....và tất nhiên có cả của VN.
Tôi có cảm nhận ( về nội dung,diễn xuất).Bỏ qua kỹ xảo ( vì nói thật là với cá nhân VN trình kỹ xảo thua xa các nước khác).
Tôi nhận thấy các nước họ làm phim có đầu tư chiều sâu,diễn xuất,bối cảnh khá là chặt chẽ. Những ý đồ lồng ghép ,thậm chí là cả quảng cáo,đều rất tế nhị,kín đáo nhưng người xem vẫn nhận thấy và không thấy ( sạn). Rồi triết lý,nhân văn...nó không cần thể hiện bằng sự nhấn mạnh.....diễn viên cũng rất là đạt (mức độ cảm xúc,sự tự nhiên)... Sau cùng là lời thoại. Ngắn gọn và xúc tích, nhưng nó truyền tải được nội dung,bối cảnh tới người xem tự nhiên,không gượng gạo?
Lý do tôi cũng không hiểu vì sao phim của ta đa số là sự sống sượng ( trừ 1 số những bộ phim rất thành công từ những thập niên 7,8,90 cho tới 2000).
Phải chăng trình độ của các đạo diễn,nhà biên kịch lại thụt lùi,hay là họ coi thường khán giả thiếu hiểu biết,hay vì điều gì khác? Nếu vì tiền thì chắc không hẳn...
Lan man vì vừa xem 1 bộ phim ( xem trên web lậu luôn). Cũng là cuối tuần nên chia sẻ,mong nhận được sự phân tích,chia sẻ của các bác để hiểu hơn về những thắc mắc này. Cũng như học hỏi thêm,cũng như nghe các bác đánh giá,hay góp ý những bộ phim hay.
Cảm ơn các bác rất rất nhiều.
Chúc các bác một cuối tuần vui vẻ,bình an!

HH1993

Tháo bánh
Phim thì em chưa biết tham gia gì với cụ nhưng mấy cái dấu chấm (.), phẩy (,), mở đóng ngoặc đơn (), cụ dùng chán quá.
Cảm ơn bác góp ý! Nghĩ tới đâu viết tới đó nên không chau chuốt được bác ạ.

HH1993

Tháo bánh

danleduc

Xe điện
Phim VN thì dở nhất là kịch bản. Hầu như VN không có nhà biên kịch nào đủ trình để biên kịch ra 1 kịch bản hay, đó là tiền đề để làm ra 1 bộ phim hay.
Sau đó là đạo diễn, hầu hết kịch bản phim VN (cả phim điện Ảnh và phim TH) đều mua kịch bản nước ngoài (mà họ đã thành công trong phim của họ làm), nhưng đạo diễn cũng không thể đạo diễn được ra bộ phim hay từ kịch bản mua. ( điển hình nhất là phim "Hậu duệ mặt trời" , phim gốc của Hàn, xem phiên bản Hàn thì khá hay, nhưng xem phiên bản VN thì khá là tệ).

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Tháo bánh
Phim VN thì dở nhất là kịch bản. Hầu như VN không có nhà biên kịch nào đủ trình để biên kịch ra 1 kịch bản hay, đó là tiền đề để làm ra 1 bộ phim hay.
Sau đó là đạo diễn, hầu hết kịch bản phim VN (cả phim điện Ảnh và phim TH) đều mua kịch bản nước ngoài (mà họ đã thành công trong phim của họ làm), nhưng đạo diễn cũng không thể đạo diễn được ra bộ phim hay từ kịch bản mua. ( điển hình nhất là phim "Hậu duệ mặt trời" , phim gốc của Hàn, xem phiên bản Hàn thì khá hay, nhưng xem phiên bản VN thì khá là tệ).
Vâng! Những những bộ phim của ta từ những thập niên trước đâu đến nỗi tệ. Thậm chí kịch bản,đạo diễn đều là VN mặc dù là phim truyền hình cũng đã khác và hơn đứt những phim hiện tại. Nền điện ảnh thực sự đi thụt lùi mất rồi.

xedaprach

Xe điện
Phim Việt Nam thì phim điện ảnh thì lâu lắm rồi em không xem nhưng phim truyền hình thì thỉnh thoảng nó đập vào mắt vì gấu nhà bật xem.
Kịch bản hay cốt truyện thì ko dám nhận xét vì không theo dõi những cái em vẫn thấy tệ từ trước đến nay là diễn xuất, những tiếng thở dài, uh, ah, ợ... giống như đang diễn kịch xuất hiện rất phổ biến, xem rất giả và sượng.
Thêm cái nữa là lời thoại cũng khá nhạt và nhảm ít có câu thoại gọi là đắt.
Rảnh rỗi và hưởng ứng thớt cụ chủ em chém tý cho xôm chứ kinh nghiệm xem phim Việt của em ít lắm ợ.

XSim

Xe container
Phim Việt Nam thì phim điện ảnh thì lâu lắm rồi em không xem nhưng phim truyền hình thì thỉnh thoảng nó đập vào mắt vì gấu nhà bật xem.
Kịch bản hay cốt truyện thì ko dám nhận xét vì không theo dõi những cái em vẫn thấy tệ từ trước đến nay là diễn xuất, những tiếng thở dài, uh, ah, ợ... giống như đang diễn kịch xuất hiện rất phổ biến, xem rất giả và sượng.
Thêm cái nữa là lời thoại cũng khá nhạt và nhảm ít có câu thoại gọi là đắt.
Rảnh rỗi và hưởng ứng thớt cụ chủ em chém tý cho xôm chứ kinh nghiệm xem phim Việt của em ít lắm ợ.
Phim truyền hình trên VTV dạo này em thấy cũng hay mà, diễn xuất lời thoại xem khá OK. Nhiều câu thoại đắt đến nỗi thành câu cửa miệng của dân mạng, ví dụ phim Người phán xử có câu "Gia đình là thứ tồn tại duy nhất...".

Amethyst2020

Xe buýt
Em nghĩ là do trình độ của biên kịch ko theo kịp sự phát triển của XH. Ko chỉ ở ta mà nhiều nước giờ cũng thế. Nền phim ảnh phát triển quá lâu, các kiểu kịch bản khán giả tích luỹ ngần đấy thời gian nên sớm chai sạn. Có những phim 10-20-30 năm trước là hay nhưng giờ xem lại cũng khối người thấy nhạt.

Aocom

Xe buýt
Chả cứ phim.
Những người làm ra sản phẩm cho xã hội xem mà lại rất ít kiến thức về xã hội.
Em hay xem mấy cái clip giao thông lúc đầu giờ sáng trên vtv. Hôm qua, rõ ràng 1 xe hổ vồ (howo gì đó) và 1 xe tải lớn trong clip mà nhà đài cứ 1 điều "xe đầu kéo" rồi lại " 2 xe đầu kéo". Sáng nay, 1 ô xe máy, đi hẳn sang trái đường, đối đầu xe có cam, mà các ac ấy cứ thao thao bình luận rằng thì là, trời mù nên cần đi chậm, rồi là anh ấy (người lái ô tô) phải đá tiền đạo mới phải. Trong khi rõ ràng ông ô tô đã phải dừng hẳn lại vì ô xe máy đi láo. Chán.

kieuhung

Xe tải
Nhàn rỗi quá nên tôi lẩn thẩn mất rồi,hay là vì bao thời gian qua mải mê với mọi điều thường nhật mà không để ý hay không bận tâm. Nay lại lập cái (thớt nhảm)
em thích đoạn này

LuckyCar

Xe container
Cảm ơn bác góp ý! Nghĩ tới đâu viết tới đó nên không chau chuốt được bác ạ.
Không có ý chê cụ, vì diễn đàn như này, không yêu cầu khắt khe, nên viết như cụ là ok lắm rồi, chỉ là em mượn lời cụ thôi. Em nghĩ phim, cũng giống như các lĩnh vực khác, chất lượng kém vì không được chăm chuốt, tỉ mỉ, nghĩ tới đâu làm tới đó. Ngoài ra thì Tây, Tàu, Mỹ thiếu gì phim nhảm nhí, vớ vẩn, chẳng qua những phim đến mình xem là cũng qua nhiều bộ lọc rồi.

hanaka888

[Tịch thu bằng lái]
Cái dở nhất của phim VN là giả, cực kỳ giả, từ lời thoại cho đến tình huống, điển hình bộ phim gần đây có em Thanh Hương đóng về đề tài dân lao động ngoài khu chợ Long Biên, một bộ phim VN điển hình

hanaka888

[Tịch thu bằng lái]
Nói thêm là phim truyền hình VN giờ không không khác gì mấy bộ phim Đơn Giản Tôi là Maria hay Người Giàu Cũng Khóc của Mehyco chiếu cách đây 30 năm.

Opel Astra

Xe điện
Cái dở nhất của phim VN là giả, cực kỳ giả, từ lời thoại cho đến tình huống, điển hình bộ phim gần đây có em Thanh Hương đóng về đề tài dân lao động ngoài khu chợ Long Biên, một bộ phim VN điển hình
Tất nhiên là phải giả rồi.
Thật thì làm gì có cho bác coi.

sherlock cốc

Xe buýt
Em công nhận là cụ thớt nói có ý đúng nhưng cái làm em hoang mang nhất ở phim Việt bây giờ là có phải xã hôi đang diễn ra như trong phim không hay chỉ là hư cấu. Em nói những phim đời thường thôi nhé.

HH1993

Tháo bánh
Em công nhận là cụ thớt nói có ý đúng nhưng cái làm em hoang mang nhất ở phim Việt bây giờ là có phải xã hôi đang diễn ra như trong phim không hay chỉ là hư cấu. Em nói những phim đời thường thôi nhé.
Tất nhiên cá nhân tôi nghĩ và thấy có phản ánh xã hội hiện tại nhưng lên gân cốt,sượng và cố đưa những điều ( "nhân văn giả tạo" chắc dùng cụm từ đó cho thực tế.) vào phim một cách miễn cưỡng. Có rất nhiều những bộ phim của nước ngoài để kết ngỏ. Tại sao không học hỏi...?