[Funland] Tâm lý con em chúng ta :D

Mắt_buồn

Xe đạp
Em muốn chia sẻ cho các cụ/mợ nào cần, một số tổng hợp và quan sát của cá nhân em về tâm lý các lứa tuổi. Em khá quan tâm đến việc nuôi dạy con cái nên cũng muốn có thêm các góc nhìn để cùng trao đổi ạ.

Newborn - 1 tuổi: Độ tuổi này cưng miễn bàn, tập ăn, tập nói, tập đi. Búp bê của cả nhà.

1-2 tuổi: Phát triển vận động tinh, tâm lý chưa có gì đáng nói lắm, bắt đầu học theo thái độ và bắt chước hành vi của người lớn.
3 tuổi: khủng hoảng rồi đây, thích thể hiện cái tôi, có bạn thay đổi tính nết (từ hiền lành sang cau có, từ mạnh dạn sang nhút nhát...). Bố mẹ cần hết sức kiên nhẫn giai đoạn này.

5 tuổi: khá hơn nhiều, tâm lý ổn định hơn, hiểu chuyện hơn. Thích chơi với các bạn hơn là chơi với bố mẹ. Đã có các mối quan hệ riêng ổn định: bạn thân, thầy cô, nhóm bạn cùng lớp, anh chị em họ...

6 tuổi: vào tiểu học, bước ngoặt cuộc đời: đang từ học sinh mầm non chuyển sang học tập nghiêm túc. Tâm lý đã biết yêu, ghét. Xuất hiện việc chơi nhóm, bè phái. Đã biết so sánh ở cấp độ sâu sắc: bạn xinh, bạn xấu, nhà bạn giàu, bạn nghèo.

7-10 tuổi: giai đoạn phát triển nhân cách, nhân sinh quan nhanh chóng. Phát triển sở thích cá nhân mà ko theo sự định hướng của bố mẹ như giai đoạn trước kia. Biết nhận định và điều chỉnh hành vi tốt-xấu theo quy chuẩn xã hội.

11 tuổi: học sinh trung học, mới thay đổi môi trường, bạn bè và cách học tập. Một lần nữa bỡ ngỡ. Nhưng lần này thích nghi nhanh hơn. Bắt đầu quan tâm bạn khác giới, thường xuất phát điểm từ việc ngưỡng mộ: bạn đẹp trai/xinh gái, bạn học giỏi, chơi thể thao hay...

12 tuổi: tự dưng...tràn trề năng lượng. Ưa hoạt động, vẫn có nét hồn nhiên nhưng đôi khi cụ non đột xuất, suy nghĩ sâu sắc bất ngờ. Muốn tự quyết định nhiều điều của bản thân. Nhen nhóm tư tưởng chống đối bố mẹ vì đã biết bố mẹ không phải lúc nào cũng đúng.

13-15 tuổi: độ tuổi được cho là khó chịu, khó hiểu, khó...dạy nhất. Trưởng thành nửa vời, tâm lý diễn biến phức tạp luôn muốn bùng cháy (do hornmones) . Đôi khi cực kì đáng ghét, thích thể hiện, chứng tỏ bản thân trước mặt người lớn. Có bạn lại tự dưng khép kín, tự ti, nhút nhát. Ngoại hình thay đổi do dậy thì. Bắt đầu biết làm đẹp (cả con trai và con gái). Một số bạn bắt đầu chú ý/thích bạn khác giới.

16 tuổi: mỏi tay quá, mai em gõ tiếp

duytrinh85

Xe điện
Hóng các cụ tư vấn.

tuewru

Xe buýt
Em hóng
Con em mới hơn 4 tuổi. Tính nết nó thay đổi liên tục chóng mặt quá ạ. Em mới tập 1 :D

Mắt_buồn

Xe đạp
Em hóng
Con em mới hơn 4 tuổi. Tính nết nó thay đổi liên tục chóng mặt quá ạ. Em mới tập 1 :D
Theo quan sát của em thì lên 5 tuổi sẽ ổn định dần, quãng 3-4 tuổi nhiều bạn có sự thay đổi trong tính cách và đấy là chuyện bình thường nên bố mẹ cứ bình tĩnh xử lý từng tình huống một. Thời gian này các bé bắt đầu hình thành nhân cách, cá tính rồi.

mat mo chan cham

Xe tải
E thấy bây giờ bọn trẻ con lớp 5-6 đã có crush rồi, phổ biến chứ ko phải thiểu số nhé. Nhưng mối quan hệ đó có thành 2 phía hay ko thì còn nhiều yếu tố

Da bắt nắng

Xe điện
Em được biết có mấy giai đoạn này:
- Khủng hoảng lên 3 (có sai số tùy trẻ)
- Khủng hoảng lên 7 (có sai số tùy trẻ)
- Khủng hoảng tuổi dậy thì (cái này khủng khiếp nhất)
Sau khi dậy thì xong thì chắc là kệ con em chúng ta đối đầu với khủng hoảng thôi.

Mắt_buồn

Xe đạp
Sau khi dậy thì xong thì chắc là kệ con em chúng ta đối đầu với khủng hoảng thôi.
Em xác nhận khủng hoảng dậy thì là khủng khiếp nhất. Bố mẹ phải cực kì kiên nhẫn bình tĩnh, thần kinh thép mới được.

Lý_Tứ

Xe buýt
Tâm lý thằng cả mợ có nắm bắt đc ko? ;))

Roisedivedau

Xe máy
Bàn chuyện về F1 nhà cháu ưng cái bụng. Con đầu nhà cháu 39 tháng, nghịch ngợm, khó bảo, đáng yêu (girl) đi ra ngoài nhút nhát, về nhà mồn miệng tay chân luôn hoạt động. Suốt ngày hỏi bố cái này cái nọ, nhiều lúc mệt mỏi cũng trả lời qua loa, nhưng xong rồi thì luôn dặn lòng là phải kiên nhẫn nhưng sao khó quá. Nhờ chủ thớt cho ý kiến với.

Mắt_buồn

Xe đạp
Bàn chuyện về F1 nhà cháu ưng cái bụng. Con đầu nhà cháu 39 tháng, nghịch ngợm, khó bảo, đáng yêu (girl) đi ra ngoài nhút nhát, về nhà mồn miệng tay chân luôn hoạt động. Suốt ngày hỏi bố cái này cái nọ, nhiều lúc mệt mỏi cũng trả lời qua loa, nhưng xong rồi thì luôn dặn lòng là phải kiên nhẫn nhưng sao khó quá. Nhờ chủ thớt cho ý kiến với.
Cụ có thể cho bé ra ngoài nhiều hơn, đầu tiên là đến chơi nhà người thân, họ hàng. Sau đó có thể kết nối với gia đình của một bạn thân của bé ở lớp, cuối tuần 2 nhà cho 2 bạn đi chơi cùng nhau. Thường khi có bạn bè đi cạnh bé sẽ dễ tự tin hơn. Khi quen rồi thì thấy việc giao tiếp xã hội ko có gì đáng sợ, thì đi một mình bé vẫn giao tiếp tốt. Việc hay hỏi thì bé nào cũng thế, biểu hiện ấy là tốt, chứng tỏ bé quan tâm đến thế giới xung quanh và thu lượm kiến thức. Bố mẹ cần kiên nhẫn và nhiệt tình trả lời thôi ạ.

Em tông 1 đôi: lớn 15, có xu hướng nổi loạn, bạn bè nhiều hơn, làm theo ý mình, đã thích zai... Bé 5t, thích chơi với bạn cùng tuổi (trước nhát), hỏi bố mẹ trả lời mỏi mồm, thích vẽ và tô màu, chưa thấy thích zai.

Trâu vui

Xe tăng
Em xác nhận khủng hoảng dậy thì là khủng khiếp nhất. Bố mẹ phải cực kì kiên nhẫn bình tĩnh, thần kinh thép mới được.
Tâm lý thằng cả mợ có nắm bắt đc ko? ;))
Tâm lý loài động vật cấp cao thích và có xu hướng hành động thường đi ngược với những suy nghĩ đứng đắn lành mạnh

Trâu vui

Xe tăng
Em tông 1 đôi: lớn 15, có xu hướng nổi loạn, bạn bè nhiều hơn, làm theo ý mình, đã thích zai... Bé 5t, thích chơi với bạn cùng tuổi (trước nhát), hỏi bố mẹ trả lời mỏi mồm, thích vẽ và tô màu, chưa thấy thích zai.
Tấm gương là tất cả, con nít dõi học làm theo các tấm gương, mọi khẩu hiệu lý thuyết thường vô giá trị

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là chớ bồn chồn
Cứ mười sáu tuổi là mồm có râu

zonda82

Xe container
Diễn biến tâm lý theo độ tuổi ai cũng đều phải trải qua.

30A59x.yz

Xe tải
nó còn phụ thuộc bản tính của từng đứa nữa, nói chung là bố mẹ phải quan tâm sát sao. Và cái bọn baby 1 tuổi chả thấy có gì hay ho, ngoài ăn, ỉa và khóc ra thì chả có cái gì cả.
Muốn gọi là cưng, yêu này nọ thì phải trên 2 tuổi.

duytrinh85

Xe điện
Tóm lại: cha mẹ sinh con trời sinh tính, nhiều đứa ko thể bảo đc.