[Funland] Tầm soát ung thư có phải cho kết quả dự đoán ung thư thật hay chỉ là lừa đảo ?

vietnampro

Xe hơi
em thấy mấy hãng bảo hiểm liên tục gọi đi tầm soát ung thư nhưng không rõ nó là thật hay lừa đảo, nếu là thật thì e cũng muốn thử đi tầm soát 1 loạt
có bác nào biết không chỉ. e với

Hanh Ha

Xe tăng
Em cũng thấy phân vân vụ này. Nếu tầm soát mà ok thì những người nối tiếng tiền tấn trên thế giới đâu có ai chết vì bệnh này. Sợ nó đánh vào tâm lý sợ bệnh của người dân để ăn tiền. Nhưng chắc cũng đúng dc phần nào

Dan du an

Xe cút kít
Bà già em chết vì K, ông già em đang bị K, cả hai đều khám xét nghiệm 1-3 tháng 1 lần mà chả ra cái gì cả. Hài nhất là ông già em K phổi mà đau ngực đi khám toàn giáo sư lại phán là mạch vành cho uống đủ thứ thuốc. Thôi em khuyên các cụ né ra. Nếu có triệu chứng như kiểu đau, gầy sút đặc biệt đi ngoài ra máu dạng máu cá thì nên đi khám ngay nhưng tốt nhất là chụp cái phim cho tử tế. Những cái trò khám với ống nghe như những năm 50 thì thôi, xét nghiệm mấy cái tầm soát này nọ cũng tuỳ các cụ thôi. 2 bà chị em đi khám ở một bệnh viện rất to bên kia cầu chuẩn đoán là theo dõi K giáp. Giờ vẫn chả thấy gì dù mấy năm rồi.

Trà Lý

Xe tăng
Khám thì rất khó phát hiện ra sớm (cực khó) và chỉ số tầm soát chỉ phản ánh có nguy cơ cao chứ chưa phải là mắc K giai đoạn sớm. Phát hiện muộn thì tỷ lệ chữa ổn định kéo dài tuổi thọ rất thấp.
Vậy đổ tiền vào tầm soát làm gì? trừ khi thực sự thừa tiền.
Cứ cố gắng sinh hoạt lành mạnh, ăn uống thực phẩm sạch, rèn luyện thể dục đều, tránh các thể loại ô nhiễm môi trường không khí + nước + thực phẩm.Nếu không sống lâu được thì cũng đành chấp nhận vui vẻ, vì mình cũng đã yêu quý cái thân thể vàng ngọc của mình hết sức rồi.
Riêng những người cố tình tàn phá thân thể mình bằng rượu, thuốc lá, sinh hoạt bừa bãi thì ... họ muốn chết sớm chết nhanh đành kệ họ.

Mr.Alo

Xe lăn
Em nghĩ sớm là giai đoạn đầu thôi chứ chuẩn bị dính k thì khó

bimbimzinzin

Xe tăng
Một số loại ung thư giai đoạn sớm có thể chữa được vì vậy nên tầm soát, ví dụ ung thư Dạ dày/ đại trực tràng thì nội soi để cắt polyp, tránh nó thành ung thư, ví dụ Hoặc là chụp cắt lớp để phát hiện các khối u rất nhỏ ở phổi, hoặc là xét nghiệm một số tế bào lạ ở da trước khi nó thành ung thư....nói túm lại có rất nhiều loại ung thư nên tầm soát.

Tuy nhiên, rất nhiều bệnh viện lạm dụng từ "tầm soát" vì có những xét nghiệm không mang tính đặc hiệu phát hiện ung thư cũng yêu cầu làm xét nghiệm, hơn nữa trình độ bác sỹ cũng nhiều vấn đề lắm, xét nghiệm và so sánh với giới hạn sau đó kết luận (bản thân bác sỹ cần phải phân tích dựa trên nhiều yếu tố chứ không chỉ đơn thuần là một vài giá trị xn), mà để có được bác sỹ giỏi vậy thì rất hiếm.

Theo em, các cụ cần tìm hiểu rõ các giá trị xét nghiệm, tại sao tầm soát và tầm soát như thế nào (nên đọc các nghiên cứu của thế giới trước khi đi khám bệnh).

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khám thì rất khó phát hiện ra sớm (cực khó) và chỉ số tầm soát chỉ phản ánh có nguy cơ cao chứ chưa phải là mắc K giai đoạn sớm. Phát hiện muộn thì tỷ lệ chữa ổn định kéo dài tuổi thọ rất thấp.
Vậy đổ tiền vào tầm soát làm gì? trừ khi thực sự thừa tiền.
Cứ cố gắng sinh hoạt lành mạnh, ăn uống thực phẩm sạch, rèn luyện thể dục đều, tránh các thể loại ô nhiễm môi trường không khí + nước + thực phẩm.Nếu không sống lâu được thì cũng đành chấp nhận vui vẻ, vì mình cũng đã yêu quý cái thân thể vàng ngọc của mình hết sức rồi.
Riêng những người cố tình tàn phá thân thể mình bằng rượu, thuốc lá, sinh hoạt bừa bãi thì ... họ muốn chết sớm chết nhanh đành kệ họ.
E cũng nghĩ như cụ đoạn cuối là sống ko lành mạnh bị K
Nhưng em chứng kiến ko biết bao người, uống rượu, thuốc lá cả đời đến 80-90 tuổi vẫn khoe
Và rất nhiều người sống lành mạnh lại K nhiều
Do môi trường độc hại và đồ ăn độc hại chăng

E h chả con tin là sống lành mạnh sống lâu
Mà là ăn chơi điều độ mới khoẻ mạnh sống lâu

cunglatruong

Tháo bánh
Nhưng em chứng kiến ko biết bao người, uống rượu, thuốc lá cả đời đến 80-90 tuổi vẫn khoe

Bác tôi tứ thọ tường có hết :)hít thuốc như tàu hỏa mà 79 tuổi mới thăng .

Trà Lý

Xe tăng

K nphụ thuộc một phần vào thói quen sinh hoạt, ô nhiễm môi trường. Phần còn lại K cũng đến từ khả năng đề kháng cá nhân cơ thể, zen, tình trạng sức khỏe của còn người.
Ví dụ:
1. Người khỏe mạnh thì dù sống trong môi trường khó khăn độc hại vẫn có thể thọ đến 80-90 tuổi, người này mà sống trong môi trường trong lành, sống rèn luyện thể dục thể thao tốt còn thọ hơn và khỏe hơn nữa.
2. Một người zen yếu, thể trạng yếu, dù đã hết sức giữ gìn cũng vẫn mắc K và qua đời sớm, nếu không được giữ gìn thì còn ra đi nhanh hơn.
3. Nhiều người ngụy biện cho rằng cơ thể người cần thích nghi với chất độc hại bằng cách cho tiếp xúc nhiều với môi trường ô nhiễm để cơ thể sẽ tự rèn luyện để miễn bệnh tật --> đó là thuyết sai lầm nghiêm trọng. Cơ thế người rèn luyện để mạnh lên trong điều kiện lành mạnh sẽ khỏe hơn rất nhiều nếu rèn trong điều kiện ô nhiễm. Khoa học phát triển nên những bệnh tật cần Vaccin thì đã có Vaccin giải quyết cho bài toán cơ thể làm quen để chống lại bệnh tật. Đừng ngu dại mà đem cơ thể mình trui rèn trong chỗ ô nhiễm.
Cứ ăn uống hít thở sạch sẽ, tâm lý lạc quan vui vẻ... thể rồi một ngày đẹp trời mang gương mặt tươi vui đi gặp các vị tổ tiên là sung sướng nhất.

Dan du an

Xe cút kít

Cái này thì khó nói vì các cụ đọc sẽ thấy suốt ngày cảnh báo đủ thứ xung quanh, cái gì cũng có thể gây K, từ không khí, nước đến thuốc đánh răng, thực phẩm..... Mà thực tế K là do một nhóm tế bào lạ sinh trưởng vô tội vạ. Vậy thì còn cơ chế bảo vệ của cơ thể mình nó tự kìm hãm hoặc tiêu diệt sớm cái đám này, không để đột biến gen hay một nhóm phát triển bừa bãi như thế. Vậy thì nên thể thao lành mạnh có lẽ sẽ hỗ trợ phần nào.

Honghen2008

Xe container
Tàm soát để tìm sự yên tâm mà sống và làm việc tiếp🙏

tự_lực

Xe buýt
Bà già em chết vì K, ông già em đang bị K, cả hai đều khám xét nghiệm 1-3 tháng 1 lần mà chả ra cái gì cả. Hài nhất là ông già em K phổi mà đau ngực đi khám toàn giáo sư lại phán là mạch vành cho uống đủ thứ thuốc. Thôi em khuyên các cụ né ra. Nếu có triệu chứng như kiểu đau, gầy sút đặc biệt đi ngoài ra máu dạng máu cá thì nên đi khám ngay nhưng tốt nhất là chụp cái phim cho tử tế. Những cái trò khám với ống nghe như những năm 50 thì thôi, xét nghiệm mấy cái tầm soát này nọ cũng tuỳ các cụ thôi. 2 bà chị em đi khám ở một bệnh viện rất to bên kia cầu chuẩn đoán là theo dõi K giáp. Giờ vẫn chả thấy gì dù mấy năm rồi.
E chia buồn cùng với cụ. Và cũng buộc lòng phải đồng ý với ý kiến của cụ. Quanh e rất nhiều trường hợp khám định kì theo quý ở một số bv lớn. Nhưng tận đến lúc di căn mới phát hiện ra. Cá biệt có trường hợp sinh tiết tại viện K nhưng k ra vấn đề. Thời gian sau lại K giai đoạn cuối. Khi gia đình thắc mắc đc giải thích là lúc đó sinh tiết lấy mẫu trúng phải khu vực k có khối u nên mọi chỉ số đều tốt,k thể hiện. Đến lúc khối u lan rộng mới rõ ràng và phát hiện ra. Câu chuyện thật 100% đấy ạ.

theanh90

Xe tăng
Ngày trước bên khám định kỳ có gạ gẫm mấy trò này sau bị em hỏi quay quay về tỷ lệ chính xác với pp tầm soát thì bò né em luôn. Bản thân bác sĩ nta cũng biêtd thừa hiệu quả của trò tầm soát này, nhưng mà nó hiệu quả với tài chính của bv

Lacet_ti

Xe container
E chia buồn cùng với cụ. Và cũng buộc lòng phải đồng ý với ý kiến của cụ. Quanh e rất nhiều trường hợp khám định kì theo quý ở một số bv lớn. Nhưng tận đến lúc di căn mới phát hiện ra. Cá biệt có trường hợp sinh tiết tại viện K nhưng k ra vấn đề. Thời gian sau lại K giai đoạn cuối. Khi gia đình thắc mắc đc giải thích là lúc đó sinh tiết lấy mẫu trúng phải khu vực k có khối u nên mọi chỉ số đều tốt,k thể hiện. Đến lúc khối u lan rộng mới rõ ràng và phát hiện ra. Câu chuyện thật 100% đấy ạ.
Mẹ bạn em, có K mà đi 3 viện , nhờ bs đầu nghành mới ra. Sống thêm 3 năm.
Steve Job,tiền nhiều hơn núi mà cũng die vì ung thư.
Nên em chả tin mấy cái xét nghiệm, tầm soát vớ vẩn, nhất là của VN.

Mytv

Xe điện
M đang lạm dụng từ "tầm soát" cụ ạ. Một số loại ung thư có thể thông qua tầm soát để phát hiện sớm. Vậy nên e nghĩ nếu có điều kiện thì đi cũng tốt.

Ông già vk e có chế độ kiểm tra khám sk định kỳ tốt. Đi kiểm tra bt. Ấy thế mà đùng phát ung thư gan giai đoạn cuối. Mấy tháng sau đi luôn.

trasuanong

Xe tải
Hôm qua e có xem 1 bs nói, nếu sinh thiết ko bị ung thư thì chưa chắc là ko bị ung thư, có thể lấy mẫu sai hoặc một số lý do khác.

Tầm soát có thể mang lại kết quả ko chính xác làm nhiều người hoảng loạn, bạn e xét nghiệm cái của khỉ gì tưởng bị ung thư dạ dầy, nhưng hóa ra ko phải.

Thôi cố sống lành mạnh vậy, xem mấy cái clip về K3 tân triều mà sợ quá.

tự_lực

Xe buýt
Hôm qua e có xem 1 bs nói, nếu sinh thiết ko bị ung thư thì chưa chắc là ko bị ung thư, có thể lấy mẫu sai hoặc một số lý do khác.

Tầm soát có thể mang lại kết quả ko chính xác làm nhiều người hoảng loạn, bạn e xét nghiệm cái của khỉ gì tưởng bị ung thư dạ dầy, nhưng hóa ra ko phải.

Thôi cố sống lành mạnh vậy, xem mấy cái clip về K3 tân triều mà sợ quá.
Đấy cụ. Sinh thiết còn chưa chắc đã chuẩn. Vậy tầm soát giải quyết được gì? Thôi thì lối sống lành mạnh,sảng khoái. Còn hưởng đến đâu biết đến đó.

cairong_2011

Xe container
Mời các cụ tham khảo bài viết của một BS quân y về Tầm soát Ung thư

CÂU CHUYỆN TẦM SOÁT UNG THƯ
Tầm soát ung thư là một cụm từ có thể nói là đang rất nóng trong cuộc sống ngày hôm nay. Nó được người dân háo hức tìm hiểu, kỳ vọng. Được nhân viên y tế đi sâu tìm hiểu và cố gắng phục vụ với chất lượng cao nhất. Được quan chức y tế đưa ra và cố gắng hết sức để chỉ đạo làm sao cho tốt. Được giới đầu tư bệnh viện, phòng khám tư đưa vào đích ngắm để nâng cao chất lượng cơ sở của mình, để phục vụ va tìm doanh thu tốt hơn.
Vậy, Tầm soát ung thư là gì!?
Nó ở chữ nào ra!?
Nó gồm những gì!?
...
Xin viết những gì mà tôi biết.
Tầm soát ung thư là gì !?
Tiếng Anh nó là Cancer screening, tiếng Tầu nó là Tầm Soát Ung thư. Tiếng Việt nhẽ ra là Kiểm tra, Phát hiện sớm và theo dõi các dấu hiệu bệnh lý có thế dẫn tới một định hướng bệnh lý ung thư. Vì tiếng Ta dài quá và lằng nhằng mà cũng đầy từ Hán Việt quá nên dùng tiếng Tầu phiên ra là Tầm Soát Ung thư vừa ngắn gọn vừa đủ ý.
Theo đó, Cancer screening là một công việc gồm hai phần: Tầm = tìm ra, và Soát = kiểm tra, theo dõi thường kỳ những sự phát triển, ngủ yên hay dao động nặng nhẹ những dấu hiệu có thể dẫn thành một định hướng tới bệnh ung thư.
Tầm Soát ung thư là một công việc làm để tìm ra những dấu hiệu rất sớm, có thể tìm ra những gợi ý về bệnh lý ung thư khi người bệnh chưa có bất kỳ dấu hiệu, triệu chứng lâm sàng nào. Nó giúp cho việc điều chỉnh, chữa trị dễ dàng hơn rất nhiều so với việc chữa trị cho người bệnh khi đã có triệu chứng lâm sàng rầm rộ. Lúc đó, ung thư đã phát triển và lan rộng mất rồi.
Tuy thế, nhược điểm của việc tầm soát ung thư là: Có Dương tính giả, có Âm tính giả, có thể làm cho người bệnh lo âu, rối loạn hay bệnh lý tệ hơn. Việc làm này cũng không có tác dụng làm bệnh nhân khỏe hơn hay kéo dài tuổi thọ của họ.
Thêm nữa, khi bác sỹ của bạn bảo Cần tầm soát ung thư, điều đó không có nghĩa là bạn Đã bị bệnh ung thư. Tầm soát ung thư làm khi bạn chưa có triệu chứng gì của ung thư nhé. Nó chỉ là việc cần làm của những người quan tâm đến sức khỏe của mình dưới sự gợi ý của người y sinh thân thiết, tử tế nhất mà bạn có.
Có những biện pháp Tầm Soát nào:
Đầu tiên, phải nói là, khám nghiệm lâm sàng thường quy có giá trị nhất, rất nhiều điều thu được khi người đi khám bệnh tâm sự kỹ lưỡng với bác sỹ của họ. Sau đó là những phàn nàn về những bất thường trong thói quen hàng ngày như mệt mỏi, ăn chán, ngủ kém hay đau vu vơ, ho kéo dài, tức ngực khó thở ở người có tuổi...
Những thói quen xấu, những thức ăn xấu, điều kiện và môi trường làm việc, các thuốc và liệu pháp bạn đã được dùng chữa trị... đều có thể là những điểm cộng trừ rất chất lượng để người y sinh của bạn lưu ý.
Nếu bác sỹ không tìm ra nguyên nhân nào cụ thể, có thể định hướng và đề nghị bạn nên đi Tầm soát ung thư. Điều đó là một công việc thường qui, chẳng có việc gì phải lo lắng. Nhiều người mới nghe đến thế, cộng với sự thần bí do vô tình hay dốt nát của y sinh mà suy sụp tức thì.
Các bước tiếp theo sẽ là:
- Xét nghiệm máu tìm các tumour marker, là các dấu hiệu nghĩ tới ung thư.
- Xét nghiệm sinh hóa máu tìm những thay đổi, những bất thường sớm.
- Xét nghiệm nước tiểu, phân, chất tiết khác khi cần thiết.
- Chẩn đoán hình ảnh: Siêu âm, X-quang, CT- scanner, MRI...
- Soi chiếu nội soi: Soi dạ dày. soi trực tràng, phế quản...
- Xét nghiệm Gene, một việc cực mới ở Việt Nam.
- Quản lý, xử lý và theo dõi số liệu ở nơi tin cậy nhất.
Xin lưu ý rằng, một số thủ thuật có thể gây chẩy máu, tác dụng phụ nôn ói, đau tại chỗ.
Dương tính giả rất dễ xảy ra, có nhiều người có kết quả xét nghiệm cao , thậm chí rất cao nhưng không phải bị bệnh ung thư: Do chế độ ăn, tập luyện, thói quen, hay đơn thuần chỉ là do cơ địa. Tôi có người bạn GGT cao vọt, chữa kiểu gì cũng không khỏi, chỉnh chế độ ăn, uống thực phẩm quí, rèn luyện ... đã tự giảm xuống bình thường.
Âm tính giả còn tệ hơn. Có những giai đoạn bệnh ngủ, các xét nghiệm không rõ ràng không có nghĩa là mình rất khỏe. Chỉ yên tâm nếu kết quả âm tính duy trì ba lần, mỗi lần ba tháng, nếu chẳng may có lúc nào đó bạn đã lỡ có dấu hiệu định hướng.
Tầm soát ung thư chỉ có giá trị Tìm ra những dấu hiệu rất sớm định hướng đến có thể có bệnh lý ung thư. Việc cần làm tiếp theo là thường xuyên tương tác với bác sỹ để kiểm soát biến đổi của những dấu hiệu sớm đó để chỉnh sửa và chữa trị kịp thời, dập tắt bệnh lý từ khi mới chỉ là những Rối loạn, trước khi phát nặng thành Bệnh lý.
Nên và chỉ nên làm Tầm Soát ung thư ở những cơ sở y tế đủ điều kiện, đơn giản nhất là những cơ sở có CT - scanner, MRI là đủ, vì ở đó, các xét nghiệm sinh hóa cũng đồng bộ, hoàn chỉnh lắm.
Những nơi quảng cáo có thể phát hiện ung thư chỉ qua xét nghiệm máu là điều ngụy quân tử, họ chỉ là nơi làm hời hợt nhất trong quá trình Tầm va Soát bệnh lý Ung thư ./.
Viết ngày 17/5/2019.
Bs Phạm Ngọc Thắng.