[Funland] Tất cả các dòng sông đều chảy....

Buratinox227

Xe hơi
Sông tô lịch ko có phương án cải tạo được nhỉ

phihanhgia

Xe container
Nếu đại diện ông chủ được đặt KPI cho đầy tớ, từ 2025 sau mỗi 2 năm phải thu gom được ví dụ 10%-20% nước thải xử lý tập trung, sau 10-20 năm thu gom được 100% nước thải xử lý tập trung, thì sẽ cải thiện được tình hình. Tất nhiên là phải có kế hoạch tài chính chi tiết để thực hiện và dành ưu tiên cao cho các dự án đó. Giờ toàn nói hươu nói vượn vô thưởng vô phạt, ưu tiên dành cho các chủ đề khác.
Hiện tại tủ lạnh toàn anh hùng lao động, bằng khen tưởng thú, bằng khen của tịt chủ, chén sĩ thi đua toàn quốc hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, đề bạt thăng tiến đều đặn hàng năm, dù không làm được việc gì có ích cho môi trường. Không ngăn chặn được thảm họa dù có khá đầy đủ công cụ, chế tài, giải pháp để ngăn chặn và cải thiện tình hình.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thứ nhất nó là cái trung tâm bé tí, không đại diện cho Nhật được. Thứ 2 là cái thử nghiệm đấy làm trong cái vũng bằng cái chiếu, ra rộng có mà mút chỉ
Cuối cùng là sông tô lịch muốn cải tạo, thì phải bịt được vô số cái họng đang ngày đêm xả thải thẳng ra sông, điều đấy thì trong vòng 10 năm tới vẫn lhoong làm được đâu
Chắc đứng sau bọn Nhật xằng là thằng nào đó muốn chia bánh với CC. Chứ ai có chút hiểu biết về khoa học đều hiểu thực chất dự án để làm gì.
Để ý thấy ai muốn làm trò với Hồ Tây đều có kết cục không tốt.
Nhẽ Nhật nó làm ngon rồi mà th Cc nó ăn bẩn nên phá đấy chứ :(
Thằng Nhật nó làm màu cụ. Tất cả dụ án nước thải mà k thu gom từ nguồn thì đều làm màu cả.

Marda49

Xe buýt
Á à, cc đổ tại dân đông nhé. Em nghe cc xưa dạy, sinh con là có lộc, dân đông là quốc gia mạnh chứ.
Không phải đổ, nhưng mà thực tế nó vậy phải nhìn nhận đúng thực tế. Đối diện đúng thực tiễn thì mới có giải pháp phù hợp, nếu không thì cũng là chém gió thôi!

zaiwaz123

Xe điện
Đơn giản là giành vỉa hè cho người đi bộ, dẹp 3 bánh chở hàng cồng kềnh nguy hiểm mà còn làm mãi không được...Thì vấn đề xử lý nước các dòng sông là cái gì đó rất xa vời.

Marda49

Xe buýt
Đơn giản là giành vỉa hè cho người đi bộ, dẹp 3 bánh chở hàng cồng kềnh nguy hiểm mà còn làm mãi không được...Thì vấn đề xử lý nước các dòng sông là cái gì đó rất xa vời.
Vỉa hè làm gì cho nó to?? Nội cái chuyện phơi thóc trên đường giao thông mà có dám làm dell đâu, làm căng thì sẽ có bọn kols 3 xu nó khóc lóc bài ca dân oan dân nghèo vì miếng cơm manh áo ngay.
Muốn xử lí vấn đề nước thải này đơn giản là cứ làm như Tây, oánh mạnh vào thuế bảo bệ môi trường thông qua tiêu thụ nước, oánh cả thuế nước mưa, nước giếng khoan.

The Route

Xe tải
Năm 2000 bọn em vẫn nhảytắm ở cầu Noi, vẫn đi dậm trai ở sông Nhuệ đoạn Cổ Nhuế.
Trước những năm 90, sông Nhuệ bọn em bơi vô tư, câu cá được, giờ thì ... nhiều đoạn sông bị lấn chẳng khác con mương

tieunhupha

Xe điện
Trước những năm 90, sông Nhuệ bọn em bơi vô tư, câu cá được, giờ thì ... nhiều đoạn sông bị lấn chẳng khác con mương
Trước năm 90 thì bạn em còn bơi, bắt tôm cá ở sông Tô Lịch được thì sông Nhuệ nhà cụ ngon quá đi chứ, bạn em ở Định Công cụ ạ. Giờ thì đến sông Hồng còn ô nhiễm kinh khủng nhưng may còn có dòng chảy ổn chứ mấy cái sông lờ đờ kia thì chịu rồi.

TieuFu

Xe container
Các dòng sông ở VN đang dần dần bị "chết" các cụ ạ. Chúng vẫn chảy, nhưng trong lòng chúng không có sinh vật (tôm, cá...) sống thì coi như chúng là những dòng sông chết,.
Ở HN có Sông Tô Lịch, sông Kim Ngưu, sông Lừ, sông Sét, sông Nhuệ.....giờ thêm con sông lớn hơn nhiều ở Hưng Yên cũng lầm vào tình trạng này là sông Bắc Hưng Hải.

Thật là nguy cơ lớn cho hệ sinh thái.

Nước sông Bắc Hưng Hải đen kịt - Báo VnExpress

View attachment 8540320
Do chúng tta sống bẩn quúa

GàĐiBộ

Xe hơi
với kiểu quy hoạch tầm nhìn theo nhiệm kỳ thì nay mai chúng ta chỉ còn các ao tù do chủ đầu tư tự đào thôi cụ nhé

Mountain Men

Xe buýt
Cống hóa cho đỡ ô nhiễm.
Giờ còn sông ngòi gì nữa.

Marda49

Xe buýt
Em công nhận không nên làm vỉa hè to, bị lấn chiếm, tốn công quản lý, trong khi đường để đi lại bé tý. Vd vỉa hè nhà em mỗi bên 6m, đường 7m. Vỉa hè rộng chỉ béo hội thích lê la vỉa hè, túm năm tụm ba nói xấu xh, buôn chuyện, nhếch nhác xấu cảnh quan.

Còn ý cụ tại dân đông, làm em nhớ phim Mỹ hay có đề tài Ngày thanh tẩy. Tức là...tỉa bớt cho nước nó trong hehe.
Cụ suy luận phi logic, do cụ cà rốt hoặc bẩm sinh cụ thế. Dân đông lên thì muốn như xưa mà ít tốn tiền nhất là phải tăng diện tích đất lên tương ứng các tiện ích khác cũng vậy( đường, vỉa hè...)
Suy luận kiểu cụ là kiểu.... cái đ chỉ để mọc tóc thôi!

datinh

Xe container
Còn ý cụ tại dân đông, làm em nhớ phim Mỹ hay có đề tài Ngày thanh tẩy. Tức là...tỉa bớt cho nước nó trong hehe.
cái phin ấy em ngó rồi
rule nó như nào thì quên mất
hình như là ai cũng được quyền khử kẻ khác thì phải :D

hd-vt

Xe container
cái phin ấy em ngó rồi
rule nó như nào thì quên mất
hình như là ai cũng được quyền khử kẻ khác thì phải :D
Bọn "mát dượi" ấy hay có ý tưởng "quái dị" cụ ạ hehe.

Marda49

Xe buýt
Phi logic nghe sang trọng quá, dân gian đơn giản hơn nhiều là đi với bụt mặc áo ...với ma thì áo giấy.
Stop nhé, cụ bắt đầu không như bình thường.
Đi gì, thay vì nói cụ ngờ thì tôi nói phi logic cho nó nhẹ chút. Đúng là cái đ chỉ để mọc tóc.

onano69

Xe container
Khi nào nước thải sinh hoạt được gom xử lý thì tự các dòng sông sẽ sống trở lại, còn không thì nước SH hay nước giời cũng không làm sạch được ;))

vneseman

Xe lăn
Không xử lý được nguồn nước thải/bẩn xả vào sông thì có giời cứu.
Những năm đầu 198x, Tây làm ở nhà máy bố mẹ em, nhảy tắm sông, phơi nắng ở sông Tô Lịch suốt.