[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

smart_sharp

Xe tăng
Vâng. Em định sửa thay thế hết phần ốp lát, thay thế và nâng bàn bếp lên. Ý em muốn hỏi là có bóc bỏ đc cái nắp bên trên của máy ko vì như thế bàn mới ko bị quá cao. Phần cửa có cách nào để lắp khít ko có khe hở 2 bên ko ạ. Cảm ơn cụ.
Nắp thì tháo dễ, cụ tự làm được. Tìm hướng dẫn sử dụng hoặc video clip trên mạng thử xem sao cụ nhé. Hai bên không thể khít không khe hở được vì thỉnh thoảng cụ còn kéo ra, đẩy vào nữa.

MayMan

Xe tăng
Không cụ ạ. Đúng hơn là lắp cố cũng được nhưng không đẹp và không tiện. Nhìn bếp nhà cụ thì khi sửa, thiết kế lại để nhét cái máy vào trong hộc dưới bàn đá là ngon lành rồi. Nói cụ đừng giận, lắp máy rửa bát âm, nếu muốn đẹp (đặc tính của MRB âm) chắc cụ phải mua nhà khác chứ không phải nhà hiện tại.
hihi. xui cụ ấy làm lại toàn bộ bếp đc rồi. Biết đâu nhà lại là BT trugn tâm Ba đình thì sao.

Thanhbinhdl2

Đi bộ
Em ở Buôn Ma thuột, nhờ các cụ tư vấn giúp mua từ xa con SMS25KI00E với ạ.

smart_sharp

Xe tăng
hihi. xui cụ ấy làm lại toàn bộ bếp đc rồi. Biết đâu nhà lại là BT trugn tâm Ba đình thì sao.
Hehe. Nhìn thiết kế và đồ đạc trong bếp hiện tại trong ảnh của cụ ấy thì em đoán thôi mà cụ. Nếu nhà như cụ nói thì khó có khả năng bếp nó như hiện tại được. Tất nhiên, em không khẳng định 100% nên mới dùng từ "chắc" mà cụ.

P.s: post sau cụ ấy nói cũng rõ hơn về nhu cầu của cụ ấy về vụ tủ âm rồi. Đúng theo ý hiểu/dự đoán của em.

Chỉnh sửa cuối:

Binhkiet

Xe tăng
Hehe. Nhìn thiết kế và đồ đạc trong bếp hiện tại trong ảnh của cụ ấy thì em đoán thôi mà cụ. Nếu nhà như cụ nói thì khó có khả năng bếp nó như hiện tại được. Tất nhiên, em không khẳng định 100% nên mới dùng từ "chắc" mà cụ.

P.s: post sau cụ ấy nói cũng rõ hơn về nhu cầu của cụ ấy về vụ tủ âm rồi. Đúng theo ý hiểu/dự đoán của em.

Nhà em đây cụ. Xây lâu rồi nên hơi lạc hậu. Mọi chỗ khác khá ok nhưng riêng khu vực bếp ăn thì cần cải tạo nâng cấp. Xa chỗ các cụ nói lắm.😁😁😁

Chỉnh sửa cuối:

Binhkiet

Xe tăng
1. Bổ sung muối kể cả khi dùng viên rửa:
- Cái này chuẩn thì dùng thiết bị đo để xác định độ cứng của nước rồi cài đặt phù hợp. Nhưng em toàn ước lượng. Đại khái là nếu cụ không cho thêm muối (chỉ dùng viên tổng hợp) thì bát đũa (nhìn đồ thủy tinh là dễ nhất) thì còn vệt bám của nước cứng không? Nếu còn thì nghĩa là nước vẫn cứng, cần bổ sung muối/hoặc tăng chế độ lên nếu đã cho muối rồi.
- Bổ sung thêm với cụ là cái khử nước cứng trong viên rửa tổng hợp thì không phải muối mà nhiều khả năng là baking soda hoặc một hợp chất tương tự. Nó có tác dụng làm sạch bề mặt (lòng trong của máy rửa và bát đũa) vì bị đọng canxi do nước cứng chứ không phải lọc bỏ ion Ca+ trong nước cứng từ bên ngoài, trước khi vào lồng máy.
- Muối cũng rẻ nên nhà em mặc định vẫn cho muối kết hợp với dùng viên rửa tổng hợp. Thừa không ảnh hưởng gì ngoài việc tốn tiền một chút thôi.
2. Về nước bóng:
- Nếu bát của cụ đủ khô rồi thì không cần nước bóng. Mục tiêu của nước bóng chỉ là làm cho bát khô thôi, không có tác dụng gì khác nữa cả. Nếu chỉ dùng viên rửa tổng hợp (cũng có nước bóng trong đó) mà cụ thấy bát đủ khô rồi thì thôi, không cần quan tâm đến nó nữa.
- Nếu chưa đủ khô, cụ có thể đổ nước bóng vào nhưng có thể chỉnh chế độ nước bóng nhỏ đi. Khi đó, máy sẽ dùng một ít nước bóng trong khoang cụ đổ và nước bóng của viên rửa.
- Lưu ý là nếu cho nhiều nước bóng quá thì bát sẽ bị nhớt sau khi rửa xong.
- Nhà em hiện không thêm nước bóng khi dùng viên rửa tổng hợp.
Nhà em dùng đủ 3 thứ muối, bột, nước bóng của somat. Nước bóng và muối thì cứ đổ đầy vào ngăn khi nào hết mới bổ sung nên ko biết thế nào là ít hay nhiều cả. Bột thì cho lượng rất ít thôi. Máy nhà em seri 4 ko có chức năng tự hé, buổi tối em thường phải mở hé ra sau khi rửa xong. Bát đũa khô cong luôn. Em nghĩ bát ko khô là do ko mở cửa sau khi rửa nên hơi nước đọng lại.

someonekjllhjm

Đi bộ
Chào các cụ. Theo lệnh từ con mái già em đang tìm hiểu để mua 1 cái máy rửa bát. Nhà em đang chuẩn bị chuyển nên em cũng nghiên cứu dần để tiện hoàn thiện phần bếp. Ngân sách 15tr, nhà có 2 vợ chồng với 1 thằng cu con, vợ muốn mua loại 12 bộ đổ lên rửa đc cả nồi, 1 ngày rửa 1 lần.
Em có ngâm cứu 200 trang thớt này thì cũng ngẫm ra được kha khá vấn đề. Hiện đang phân vân một số cái, hi vọng các cụ góp ý giúp em :)
Hiện em phân vân giữa 2 con
SMS46GI01P Thổ Nhĩ Kỳ giá 13 củ
https://eurocook.com.vn/may-rua-bat-sms46gi01p.html
và SMS46NI05E hình như của Đức giá 19 củ
2 cái này chất lượng chênh nhau ntn, có đáng với 6 củ bỏ ra không =.=
Nhà em ở Vinh cách HN 300 cây thì việc vận chuyển, lắp đặt, bảo hành có khó khăn không? máy có hay hỏng hóc vặt hay cứ yên tâm xài như tủ lạnh, máy giặt bình thường. Ở địa phương em thì các mẫu sp này tương đối hạn chế vì nhu cầu người sử dụng chưa nhiều, giá cũng đắt hơn HN khá khá, 2-3tr mỗi máy.
máy 85cm chiều cao thì có vẻ hơi cao, các cụ thiết kế có khoét sàn để âm tường đc không, máy sử dụng có rung lắc như máy giặt không?
thêm nữa là địa chỉ nào mua uy tín, giá tôt, em gg mấy ngày hôm nay định mua mediamart thì thấy bọn này phốt nhiều, xong gg đc link eurocook này có vẻ cũng uy tín, giá ổn so với mặt bằng chung. còn hnh hay nam dương giá có vẻ cao.
lần đầu mua loại này nên hơi lăn tăn, em xin cảm ơn các cụ đã đọc và tư vấn :)

thanhbn1983

Xe điện
Chào các cụ. Theo lệnh từ con mái già em đang tìm hiểu để mua 1 cái máy rửa bát. Nhà em đang chuẩn bị chuyển nên em cũng nghiên cứu dần để tiện hoàn thiện phần bếp. Ngân sách 15tr, nhà có 2 vợ chồng với 1 thằng cu con, vợ muốn mua loại 12 bộ đổ lên rửa đc cả nồi, 1 ngày rửa 1 lần.
Em có ngâm cứu 200 trang thớt này thì cũng ngẫm ra được kha khá vấn đề. Hiện đang phân vân một số cái, hi vọng các cụ góp ý giúp em :)
Nhà em ở Vinh cách HN 300 cây thì việc vận chuyển, lắp đặt, bảo hành có khó khăn không? máy có hay hỏng hóc vặt hay cứ yên tâm xài như tủ lạnh, máy giặt bình thường. Ở địa phương em thì các mẫu sp này tương đối hạn chế vì nhu cầu người sử dụng chưa nhiều, giá cũng đắt hơn HN khá khá, 2-3tr mỗi máy.
máy 85cm chiều cao thì có vẻ hơi cao, các cụ thiết kế có khoét sàn để âm tường đc không, máy sử dụng có rung lắc như máy giặt không?
thêm nữa là địa chỉ nào mua uy tín, giá tôt, em gg mấy ngày hôm nay định mua mediamart thì thấy bọn này phốt nhiều, xong gg đc link eurocook này có vẻ cũng uy tín, giá ổn so với mặt bằng chung. còn hnh hay nam dương giá có vẻ cao.
thêm thông tin cho cụ
Máy độc lập bỏ nắp ra để vào hộc tủ bếp còn 82cm (nhà tôi bỏ lắp ra nhét vào tủ), kích thước giống máy giặt nhưng im như tủ lạnh cụ nhóe :D
0-02-06-600173c5fda44de14b4a1c2a96793baf41e9d58a1736aaa7e1f6a59d6aceceb7_f4c4ecca.jpg

clessking

Xe buýt
Vâng. Em định sửa thay thế hết phần ốp lát, thay thế và nâng bàn bếp lên. Ý em muốn hỏi là có bóc bỏ đc cái nắp bên trên của máy ko vì như thế bàn mới ko bị quá cao. Phần cửa có cách nào để lắp khít ko có khe hở 2 bên ko ạ. Cảm ơn cụ.
Bóc nắp trên đi để ở tủ bếp dưới nó sẽ thành ntn. Em ko hiểu khe hở 2 bên của cụ là ntn? Nó là do cụ thiết kế tủ bếp có sát hay không chứ? VD nhử ảnh này nó cũng bé xíu mà. Nhà em mỗi bên cũng chỉ để < 0,5 cm thôi.

Binhkiet

Xe tăng
Bóc nắp trên đi để ở tủ bếp dưới nó sẽ thành ntn. Em ko hiểu khe hở 2 bên của cụ là ntn? Nó là do cụ thiết kế tủ bếp có sát hay không chứ? VD nhử ảnh này nó cũng bé xíu mà. Nhà em mỗi bên cũng chỉ để < 0,5 cm thôi.

Không phiền cụ cho em tham khảo của cụ tí ạ. Tổng thể sẽ cao bao nhiêu ạ?

clessking

Xe buýt
Nếu ngân sách 15tr thì em khuyên cụ nên mua con tầm 17tr đổ lại, cũng chẳng cần thiết đến tận 19tr làm gì, vì nó tăng gần 30% so với ngân sách ban đầu. Chất lượng thì e nghĩ SX tại Thổ < SX tại Ba Lan < SX tại Đức. Nhưng xét cho cùng, e nghĩ nó cũng không quá chênh lệch về độ bền, chủ yếu là hơn nhau chức năng, độ ồn.
VD như nhà em mua con Serie 4 SX Ba Lan từ 2017 đến h vẫn chạy ngon. Nhưng con nhà obg e MI05E SX Đức mua 2019 lại bị hỏng bơm tuần hoàn (trong tgian bảo hành nên ko mất tiền, thay dễ như thay viên pin) --> chẳng biết nói trước ntn. Nhưng ít nhất là e thấy cũng ít hỏng hóc.
Nếu là em, em sẽ chỉ cố lên con 16-17 tr quay đầu thôi. Cụ mua xa thì họ vẫn có thể điều xe chờ và lắp tận nơi (thêm tiền). Vậy thôi cũng chẳng có gì đâu. Chỗ nào uy tín thì mua, để sau bảo hành thuận lợi chứ về cơ bản sản phẩm có nguồn gốc như nhau cả.
Bóc ra chiều cao có 82,5 thì phải, cộng thêm bàn đá mới lên 86cm. Rất phù hợp với người Việt ngày nay. MRB nó chỉ là cái bơm phun nước, không có quay tốc độ cao như Máy giặt nên ko lo rung và tiếng ồn nhiều.

Binhkiet

Xe tăng
thêm thông tin cho cụ
Máy độc lập bỏ nắp ra để vào hộc tủ bếp còn 82cm (nhà tôi bỏ lắp ra nhét vào tủ), kích thước giống máy giặt nhưng im như tủ lạnh cụ nhóe :D
0-02-06-600173c5fda44de14b4a1c2a96793baf41e9d58a1736aaa7e1f6a59d6aceceb7_f4c4ecca.jpg
Cái khe hở giữa mặt đá và máy có vẻ hơi rộng đúng ko ạ. Nếu thế có khi úp cái nắp vào (nếu vừa) thì có thể đẹp hơn. Ảnh nhà cụ đúng cái em đang cần tham khảo để nhét con máy độc lập nhà em vào.

clessking

Xe buýt
Không phiền cụ cho em tham khảo của cụ tí ạ. Tổng thể sẽ cao bao nhiêu ạ?
Ảnh này là em nhặt trên mạng. Nhà em ko còn cái ảnh nào chụp tử tế cả.
Còn đây là kích thước thật nhà em:
tu bep.jpg

Nhà em trước chưa tính đến cái ổ cắm nó dày 4 cm --> để ngay cái ổ cắm sau lưng --> lúc nhét vào bị lòi ra 4cm vì không muốn cắt dây đấu trực tiếp :))

Binhkiet

Xe tăng
Ảnh này là em nhặt trên mạng. Nhà em ko còn cái ảnh nào chụp tử tế cả.
Còn đây là kích thước thật nhà em:
tu bep.jpg

Nhà em trước chưa tính đến cái ổ cắm nó dày 4 cm --> để ngay cái ổ cắm sau lưng --> lúc nhét vào bị lòi ra 4cm vì không muốn cắt dây đấu trực tiếp :))
Bỏ cái nắp bên trên à cụ?

someonekjllhjm

Đi bộ
Nếu ngân sách 15tr thì em khuyên cụ nên mua con tầm 17tr đổ lại, cũng chẳng cần thiết đến tận 19tr làm gì, vì nó tăng gần 30% so với ngân sách ban đầu. Chất lượng thì e nghĩ SX tại Thổ < SX tại Ba Lan < SX tại Đức. Nhưng xét cho cùng, e nghĩ nó cũng không quá chênh lệch về độ bền, chủ yếu là hơn nhau chức năng, độ ồn.
VD như nhà em mua con Serie 4 SX Ba Lan từ 2017 đến h vẫn chạy ngon. Nhưng con nhà obg e MI05E SX Đức mua 2019 lại bị hỏng bơm tuần hoàn (trong tgian bảo hành nên ko mất tiền, thay dễ như thay viên pin) --> chẳng biết nói trước ntn. Nhưng ít nhất là e thấy cũng ít hỏng hóc.
Nếu là em, em sẽ chỉ cố lên con 16-17 tr quay đầu thôi. Cụ mua xa thì họ vẫn có thể điều xe chờ và lắp tận nơi (thêm tiền). Vậy thôi cũng chẳng có gì đâu. Chỗ nào uy tín thì mua, để sau bảo hành thuận lợi chứ về cơ bản sản phẩm có nguồn gốc như nhau cả.
Bóc ra chiều cao có 82,5 thì phải, cộng thêm bàn đá mới lên 86cm. Rất phù hợp với người Việt ngày nay. MRB nó chỉ là cái bơm phun nước, không có quay tốc độ cao như Máy giặt nên ko lo rung và tiếng ồn nhiều.
Em cảm ơn các cụ đã cmt và chia sẻ ảnh. chiều nay em vừa hỏi cái 13tr thổ nhĩ kì thì ngta bảo vận chuyển + người lắp đặt về đến Nghệ An + thêm 1 triệu, bảo hành thì phải gửi nguyên máy ra, tầm 50 cân thì cũng hơi khoai. cụ có tư vấn giá máy tầm 17tr có thể nêu cụ thể hộ em đấy là mẫu gì và mua ở đâu đc không. Em xem trên mạng thì cùng 1 seria cũng có những nơi chênh nhau 2tr nên đầu óc nó hơi bị loạn r :((
Các cụ bóc nắp ra như thế thì có sợ gián chuột bò vào máy không, với thiết kế của nhiều cụ em thấy để máy cạnh bếp trong khi em đọc khuyến cáo của nsx thì k nên để cạnh nguồn nhiệt. Nhà em dùng bếp từ, nhà đang ở cho thuê định chuyển lên ở chung cư 5 năm, sau này xuống đất thì để lại to

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Vâng Cụ, đợt tới em mua bột này dùng thử, dùng được thì dùng luôn, tiện cùng chỗ mua muối.

Em thấy các Cụ trên này hay dùng bột Somat hơn.
[QUOTE="Tieu Phong, post: 55272882,

Đèn báo thiếu muối ntn thì máy có chạy đc khg hay phải chờ đổ muối các cụ nhỉ. Vì nhà e lắp bộ lọc tổng lọc can xi làm mềm nước rồi!
Máy nhà em chưa cho muối, đèn cũng báo và vẫn rửa sạch Cụ à
[/QUOTE]
Muối dùng cho cọc hoàn nguyên thôi, k liên quan chất luong rửa

Lungcu

Xe điện
Các cụ thông thái cho em hỏi với. Em định sửa lại căn bếp. MRB nhà e loại này có lắp âm được ko ạ?
Lắp tốt tháo nắp cách tháo nắp mở cửa xuống nhìn vào phần nắp phía cửa thấy 2 nửa vòng tròn nhựa mầu trắng dùng 2 tay bóp lên rồi đẩy ra phía sau là xong.

Binhkiet

Xe tăng
Lắp tốt tháo nắp cách tháo nắp mở cửa xuống nhìn vào phần nắp phía cửa thấy 2 nửa vòng tròn nhựa mầu trắng dùng 2 tay bóp lên rồi đẩy ra phía sau là xong.
Em cảm ơn cụ. Mai em thử xem sao ạ. Để đo đạc cho cẩn thận trước khi làm.

smart_sharp

Xe tăng
Nhà em dùng đủ 3 thứ muối, bột, nước bóng của somat. Nước bóng và muối thì cứ đổ đầy vào ngăn khi nào hết mới bổ sung nên ko biết thế nào là ít hay nhiều cả. Bột thì cho lượng rất ít thôi. Máy nhà em seri 4 ko có chức năng tự hé, buổi tối em thường phải mở hé ra sau khi rửa xong. Bát đũa khô cong luôn. Em nghĩ bát ko khô là do ko mở cửa sau khi rửa nên hơi nước đọng lại.
Cụ đọc hướng dẫn sử dụng của máy ấy cụ. Hoặc nhờ ai đó chỉ dẫn cho nhanh (nếu đúng loại máy Bosch của em thì em có thể giúp được nhưng loại máy khác thì có thể khác vì mỗi máy có một cách thiết lập khác nhau mà em cũng chỉ là người dùng thôi, chưa trải nghiệm nhiều). Nó sẽ có chế độ khử muối mạnh hay yếu (tùy theo độ cứng của nước) và cho nhiều hay ít nước bóng mỗi lần rửa. Ví dụ, nếu nước nhà cụ độ cứng nhiều, cụ sẽ phải tăng chế độ khử muối mạnh hơn và tương ứng là sau đó sẽ nhanh hết muối hơn ở hộp chứa muối. Tương tự như vậy cho nước bóng cụ ạ. Mà cụ thấy ổn rồi (bát đũa sạch, khô cong) thì cũng cứ thế dùng cũng được, khi nào rảnh thì nghiên cứu thêm cũng không ảnh hưởng gì đâu.

P.s Như nhà em thì không bao giờ mở hé sau khi khi rửa đâu vì em không chờ máy rửa bát xong đi hé cửa. Thêm yếu tố nữa là hé cửa thì có nguy cơ côn trùng xâm nhập vào bát đũa nữa.

Chỉnh sửa cuối:

smart_sharp

Xe tăng

Nhà em đây cụ. Xây lâu rồi nên hơi lạc hậu. Mọi chỗ khác khá ok nhưng riêng khu vực bếp ăn thì cần cải tạo nâng cấp. Xa chỗ các cụ nói lắm.😁😁😁
Nhà quá rộng và đẹp cụ ơi. Em mong được khoảng sân và vườn như cụ đấy.