[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Ngoclamthoi

Xe máy
Em thấy Lg cũng có model sấy ngưng tụ, nếu muốn mua sấy ngưng tụ thì chuyển sang model này đc k cụ Lắc?
Máy giặt Lg thì có hơn máy Elec cùng giá thành không ạ?
Hôm trc em thấy cụ Soc.nhim có post ảnh bộ đôi Elec nhà cụ ấy, giặt 11kg, sấy ngưng tụ 8kg, em cung ưng cái bụng lắm ạ. Cơ mà em muốn giặt và sấy tương đương nhau thôi chứ chênh nhiều quá giặt xong lại phài chia 2 mẻ để sấy.

Gửi từ SM-G950F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Em thấy Lg cũng có model sấy ngưng tụ, nếu muốn mua sấy ngưng tụ thì chuyển sang model này đc k cụ Lắc?
Hôm trc em thấy cụ Soc.nhim có post ảnh bộ đôi Elec nhà cụ ấy, giặt 11kg, sấy ngưng tụ 8kg, em cung ưng cái bụng lắm ạ. Cơ mà em muốn giặt và sấy tương đương nhau thôi chứ chênh nhiều quá giặt xong lại phài chia 2 mẻ để sấy.

Sấy ngưng tụ của LG là ngon đấy mợ, cũng chỉ có 1 model và sx ở chính quốc.

Máy giặt thì LG hay Elec cũng ngang nhau thôi, nếu đã mua máy sấy LG rồi thì mợ làm luôn máy giặt cũng LG đi, cho nó thành 1 cặp.

Bộ đôi của nhà cụ Sóc đó, em xui mua đấy.

clessking

Xe buýt
Cảm ơn cụ, cho em hỏi thêm mấy ý thế này:
1. Em vừa ngó nghiêng cái sấy ngưng tụ của Elex, khoảng 12tr. Ngưng tụ thì có tốt hơn thông hơi như nhà cụ đang dùng không? Có đáng để đầu tư không? Vì ý em lúc đầu là mua thông hơi còn úp ngược lại đc, do chièu cao em hơi hạn chế (1,56m). Mua ngưng tụ thì trồng lên trên máy giặt sợ cao quá k với đc, hiu hiu.
2. Model máy giặt Lg nhà cụ dùng có ưng ý không ạ? Và giặt 9kg, sấy 8kg có đủ dùng với gia đình cụ không?
3. Nhà cụ sấy xong có lấy quần áo ra cất tủ ngay không? Em sợ hay quên mà để trong mấy sấy qua đêm nó lại hấp hơi nước như mrb không khô hẳn hoặc nhăn nhúm luôn.

Từ hồi có máy sấy nhà em bỏ luôn phơi quần áo. Hihi, thơm hay ko thì mợ cứ tưởng tượng là lôi mẻ quần áo ra nóng bỏng tay như vừa là xong thì có thơm ko, có yên tâm hơn phơi nắng ko? Đấy là em chưa nói việc bỏ thêm giấy thơm vào để sấy cùng nhé (nhà em mua nhưng lười cho vào, với lại cũng hạn chế hoá chất).
Từ hồi có máy sấy, việc giặt quần áo nhà em chuyển thành: Đi làm về lôi quần áo vào giặt (tốn 2') --> ăn cơm xong bỏ sang máy sấy (2') --> trước khi đi ngủ bỏ vào tủ (5') :D Tuần 3 lần đều như vắt chanh, thỉnh thoảng cần quần áo đi du lịch, công tác thì thêm 1 lần nữa. Nếu để giặt qua đêm thì em hẹn giờ giặt để sáng mới giặt xong --> cho vào sấy trước khi đi làm (giặt xong mà để trong máy lâu mùi kinh lắm).
Nói chung là bây h e mới hiểu sao bọn Tây nó sống đơn giản, nhẹ nhàng thế. Vì nhà nào cũng có MRB, sấy rồi :))

Về sấy ngưng tụ và sấy thông hơi:
Thông hơi: - Ưu điểm là rẻ, nhược điểm là phải để ở chỗ thoáng hoặc có dây thoát hơi ra chỗ thoáng. Nếu để trong phòng thì lúc mình vào cả phòng ẩm ướt như đi xông hơi ý (nói hơi quá tí nhưng bước vào cái mình cảm nhận được hơi ẩm, ấm ngay).
Ngưng tụ: - Ưu điểm là ko cần để ở chỗ thoáng. Nhược điểm là đắt hơn.
--> Ngắn gọn là chỉ cần có chỗ để thoáng thì chọn thông hơi luôn cho rẻ, sau sửa cũng dễ. Còn có tiền thì cứ loại đắt nhất mà phang ;)

Sấy xong có bị nhăn ko? Nhăn là do máy giặt chứ ko phải do sấy. Sấy xong chỉ phẳng hơn thôi. Đặc biệt để chống nhăn thì như cụ thanhbn1983 đã nói, em chỉ bổ sung thêm: Chọn chế độ giặt dễ ủi, giặt xong chuyển qua sấy chứ đừng để mấy tiếng sẽ nhăn nhiều, chọn chế độ sấy ủi (nếu có). Như nhà em chuyên để 1 mẻ áo sơ mi, quần âu giặt chế độ dễ ủi xong chuyển qua sấy có phun hơi nước (đỡ nhăn hơn tẹo) --> Sấy xong lôi ra treo khi cần là mặc được luôn. Từ đó đến nay em đỡ công là áo sơ mi.
Tất nhiên sấy xong rồi mà để đó cả ngày thì nhăn nhúm là điều đương nhiên (có khác gì quần áo vừa là xong mợ vo lại vứt đống cả ngày đâu). Như máy sấy nhà e có chế độ anti crease khoảng 30s sẽ chạy 1 lần trong 3 tiếng nên ko nhất thiết phải lấy ngay sau khi sấy xong.

clessking

Xe buýt
Mợ kiếm máy sấy 11kg thì định mở hàng giặt là hay sao :D Nói chung sấy 8-9kg là ok rồi đó mợ. Giặt 11kg chuyển qua 8kg ko khác mấy đâu, vì thông thường mình ko giặt full công suất mà. Nhà em máy giặt 9kg elec mà cảm giác lồng còn nhỏ hơn lồng máy sấy 7,5kg. Vẫn số quần áo đó cho vào máy giặt thấy chật chật mà giặt xong chuyển sang sấy thấy tha hồ (cũng 1 phần là giặt xong ẩm nên nó xẹp hơn). Máy sấy 7,5kg thì 1 ga giường 1,8x2m sấy 2 lần mới khô hết, sấy lần đầu đạt 95%, còn 1 vài chỗ hơi ẩm do chật khoang sấy quá.

Nhà em giống nhà cụ, có sân thượng khá rộng, hàng xóm toàn mang lạc với chăn bông sang phơi nhờ.
Hàng xóm nữ mà lại mang lạc với chăn chiếu sang nhờ thì chỉ có chết với em :))

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Cụ lucky.win cho e hỏi LG hiện có bán loại giặt sấy ngưng tụ không?

thanhbn1983

Xe điện
Mợ kiếm máy sấy 11kg thì định mở hàng giặt là hay sao :D Nói chung sấy 8-9kg là ok rồi đó mợ. Giặt 11kg chuyển qua 8kg ko khác mấy đâu, vì thông thường mình ko giặt full công suất mà. Nhà em máy giặt 9kg elec mà cảm giác lồng còn nhỏ hơn lồng máy sấy 7,5kg. Vẫn số quần áo đó cho vào máy giặt thấy chật chật mà giặt xong chuyển sang sấy thấy tha hồ (cũng 1 phần là giặt xong ẩm nên nó xẹp hơn). Máy sấy 7,5kg thì 1 ga giường 1,8x2m sấy 2 lần mới khô hết, sấy lần đầu đạt 95%, còn 1 vài chỗ hơi ẩm do chật khoang sấy quá.

Em phím mấy mợ hàng xóm nhà em có máy sấy mà chưa thấy mợ nào mang chăn chiếu sang sấy nhờ đây, cụ lucky.win số hưởng nhể :))

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win cho e hỏi LG hiện có bán loại giặt sấy ngưng tụ không?
Chỉ có sấy riêng ngưng tụ thôi cụ

Toàn bà già về hưu ...

Em phím mấy mợ hàng xóm nhà em có máy sấy mà chưa thấy mợ nào mang chăn chiếu sang sấy nhờ đây, cụ lucky.win số hưởng nhể :))
Nhà cụ có sân thượng không :))

masing

Đi bộ
Cụ ở Đà Nẵng thì em khuyên cụ mua chỗ 22 hoặc thậm chí cao hơn cho model đó cũng được. Đừng ham mấy nơi báo 18 hay 19tr mà chết sặc vì bảo hành đấy.

Hàng trong đó phân phối thế nào em biết, nên không xui dại cụ đâu, ngoại trừ cụ thích xanh chín.

Còn ở HN mấy hôm nay giá 18tr lắp hoàn thiện tất cả, mua cả chục cái một lúc cũng có ngay, mấy hôm nữa giá lại thay đổi khác.
Cụ nói làm em hoang man quá, hàng ở trong này có vấn đề gì hả cụ :-s. Cái chỗ báo giá em 19,5 nó có giấy chứng nhận đại lý của HMH gì đó, với bên đó nói là vì HMH muốn phân phối cho đại lý hơn là bán lẻ, nên khách lẻ vào showroom HMH hỏi giá thì HMH sẽ báo giá cao hơn bt (như em có vào hỏi thì nhớ báo em đâu 28-30tr cho con mi05e :-o). Thành ra em nghe cũng có lý, chỉ có mỗi cái em lăn tăn là họ nói con sms25ki00e bị lỗi bơm gì đó. Chỗ này báo em 19,5 tr, cụ xem giúp em ạ http://bephungphu.vn/may-rua-bat/may-rua-bat-bosch/may-rua-chen-bosch-sms46mi05e.html
bên này nói bảo hành bt thì sẽ có đại lý lo, còn bảo hành lớn thì sẽ có chính hãng borch bảo hành ạ.

Còn chỗ này báo em 22, cụ check giúp luôn ạ https://bepviet.vn/may-rua-chen-bat-doc-lap/may-rua-bat-bosch-sms46mi05e

Em cám ơn cụ trước ạ.

LJK

Xe buýt
1. Máy kiểu ngưng tụ của Elec không có hàng đâu ạ, từ năm ngoái hãng đã không nhập về. Dùng nó dĩ nhiên ưu việt hơn rất nhiều so với thông hơi. Vẫn để chồng lên bình thường, với được tốt. Trong topic này em đã úp ảnh 1 đôi máy Elec với máy kiểu ngưng tụ đặt phía trên.

2. Máy LG dùng rất OK, ngon hơn Samsung. Có điều kiện thì cứ mua loại cân lớn hơn.

3. Không sợ hấp hơi nước, để thoải mái, nhưng để càng lâu thì sẽ bị nhăn lại. Nếu máy xịn xò thì nó sẽ có thêm chế độ chống nhăn, đảo lồng khi mình chưa lấy đồ ra.
Cụ lucky.win ơi, nhân tiện cho em hỏi cụ chút gần đây em thấy chị em rất mê cái máy giặt sấy leeminhoo của LG
Em tìm hiểu thì thấy có 2 loại giặt hấp sấy LG Styler và Air Dresser Samsung
Cụ có note ở trên máy LG dùng ngon hơn Samsung, liệu có đúng với cả trường hợp máy giặt hấp sấy không cụ?

justmyluck_107

Xe đạp
Như thế là mợ nghiêng về phương án chọn máy giặt sấy chung. Có thể rút gọn lại dùng Electrolux, cao hơn thì Bosch hoặc là hàng nội địa Nhật.

Máy Elec thì có 3 model giặt sấy theo số kg. Model EWW12853 giặt 8kg sấy 5kg giá 11,2tr. Model EWW14023 giặt 10kg, sấy 7kg giá 15,5tr và EWW14113 giặt 11kg sấy 7kg giá 17,7tr.

Máy Bosch thì có model WVG30462 giặt 8kg sấy 5kg giá 26,5tr.

https://hmh.com.vn/vn/may-giat-say-ket-hop-lisPro20.html

Máy nội địa Nhật thì có Toshiba 117A7 giá 46tr hoặc Panasonic 3800 giá 45tr. Về máy nội địa, nếu là máy mới thì mợ không phải lo gì đâu, dùng thoải mái. Phần chữ giun thì cũng không có gì đáng ngại, sử dụng nó rất đơn giản, mặc dù cũng nhiều lúc thấy bất tiện.

P/S: lời khuyên của em: nếu xèng không phải nghĩ thì mợ mua máy nội địa Nhật mà dùng.

Còn về tủ lạnh nội địa Nhật, em không biết mợ thích dung tích bao nhiêu, em đưa 2 model này cho mợ tham khảo.

Tủ Hitachi, 6 cánh, mặt gương xám đen, WX62J 615 lít, rộng 75cm, giá tầm 70-72tr. Model WX74J 735 lít, rộng 88cm, giá tầm 80-82tr.

Đều là hàng mới nguyên hộp, chứ không phải hàng trưng bày hay đóng lại.

Em nghe lời khuyên của cụ định chọn mẫu Toshiba 117A7. Cụ cho em thêm lời khuyên nữa là cái địa chỉ shop nhật nội địa uy tín Tcụ mua cái tủ lạnh ý. E đến tham khảo đồ nhật ah.

Còn tủ thì năm ngoái lo xa nhà e lấy lại con Hitachi R-GX6200H của thằng em nó mua mới để lại cho rồi ah. Dòng WX thì quas tuyệt nhưng nhà e lại ưng màu trắng cho cùng tone thiết kế với lại cảm ứng, mở cửa hiện đại vượt trên nhu cầu rồi ah

justmyluck_107

Xe đạp
Em mua cả bộ máy giặt+máy sấy của Electrolux 15 năm trước nhưng máy sấy chỉ dùng vài hôm nồm, còn đâu thấy vợ vẫn phơi. Nó bảo quần áo ăn nắng vẫn thơm hơn.

Em ko phụ trách món đó nên ko tham gia ý kiến.
Mặc dù e là ng đảm nhận nhưng cũng ủng hộ phơi quần áo. Quần áo sấy thì chủ yếu bật lên mùi nước giặt xả chứ quần áo phơi vẫn thơm tho tự nhiên hơn. Sấy chủ yếu dùng mùa đông và những đồ cần dùng nhanh thôi

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

justmyluck_107

Xe đạp
Hi... cảm ơn các cụ nhiều!
Thực ra em cũng hiểu vài cái cơ bản nhất như mục 1-2-3 cụ clessking nêu rồi, mua bột/muối/bóng ở đâu... em cũng đã thấy thông tin. Em vướng 1 điều cơ bản nên chưa thể đi vào chi tiết nhất, đó là căn hộ em mua C.Đ.T dở hơi lắm không cho bọn em lên xem nhà, cũng chẳng cấp cho bọn em thiết kế (mặc dù bọn em đã gửi thư ý kiến). Điều dở hơi thứ 2 là C.Đ.T làm mỗi cái tủ bếp dưới còn tủ bếp trên lại bắt cư dân tự làm. Điều dở hơi thứ 3 là với định hướng căn hộ cao cấp mà C.Đ.T lại không thiết kế chỗ để MRB thế mới đau em chứ. Nên từ giờ tới lúc nhận nhà tháng 5 mà không có được chi tiết thì em phải đợi bàn giao mới vào chụp hình đưa lên xin ý kiến các cụ được.
Tiêu chí số 1 của em là muốn 1 MRB bán âm BOSCH 12bộ khá tốt, cỡ 20tr; (nếu các cụ bảo loại 25-30tr nó có gì ưu việt hơn em có thể nghiên cứu điều chỉnh). Được bán âm thì tủ bếp nó đẹp. Nhưng em đang lo nhất là kích thước thực tế cái tủ không đạt, phải sửa tủ nhiều quá thì hơi xót xa (1 vài người cùng mua với em nói là không lắp được MRB 12 bộ). Xuống loại máy nhỏ thì em sợ không đáp ứng hết nhu cầu là rửa cả xoong nồi. Phương án phụ của em là dùng máy độc lập để vào chỗ tủ lạnh, đẩy tủ lạnh ra - nó hơi xấu vì tủ lạnh vướng ra chỗ tường lồi.
Vậy nên em còn dùng dằng chưa muốn thiết kế chi tiết ngay lập tức bây giờ mà muốn đợi hình ảnh, số đo thực tế tủ bếp dưới rồi xin ý kiến các cụ chỉ giáo sau vậy! Đa tạ các cụ trước! Em mời tạm các cụ 1 ly chào hỏi nhé!
Mặt bằng căn hộ của em đây:

Còn cái tủ bếp thì chỉ đang để chờ kiểu thế này:
Bác đầu tư cc cao cấp thì theo em bác nên thuê thiết kế và cũng nên nhận nhà rồi hãy triển khai. Họ sẽ tư vấn tốt hơn theo nhu cầu của cụ. Thường CĐT cung cấp cho bản vẽ Cad nhưng e thấy cũng ko đúng 100% về kích thước để lên bản vẽ nội thất. Còn mình muốn nhà đẹp, tiện lợi theo đúng mục đích sử dụng thì ko nên ngại đập/phá, chỉnh sửa theo công năng. Nếu vợ bác là người dùng bếp nhiều hãy nên tham vấn với vợ về các bố trí sắp xếp tủ kệ, đồ gia dụng theo thói quen sử dụng

ctthanhtung

Xe hơi
Bác đầu tư cc cao cấp thì theo em bác nên thuê thiết kế và cũng nên nhận nhà rồi hãy triển khai. Họ sẽ tư vấn tốt hơn theo nhu cầu của cụ. Thường CĐT cung cấp cho bản vẽ Cad nhưng e thấy cũng ko đúng 100% về kích thước để lên bản vẽ nội thất. Còn mình muốn nhà đẹp, tiện lợi theo đúng mục đích sử dụng thì ko nên ngại đập/phá, chỉnh sửa theo công năng. Nếu vợ bác là người dùng bếp nhiều hãy nên tham vấn với vợ về các bố trí sắp xếp tủ kệ, đồ gia dụng theo thói quen sử dụng

Cám ơn mợ đã tư vấn! Chắc chắn em sẽ thuê thiết kế rồi, để đảm bảo nội thất hài hoà. Nhưng riêng góc thiết bị MRB thì qua thớt này em học được khối, người thiết kế đôi khi không kỹ được vào từng chuyên đề nhỏ, nên chính em sẽ phải học hỏi các cụ ở đây để tham vấn yêu cầu thiết kế cho phù hợp nhất, vừa tiện dụng, vừa thẩm mỹ! Và đúng là em sẽ có ý kiến của gấu, về mặt công năng bố trí sao cho phù hợp nhất.:))

vihali

Xe container
Cám ơn mợ đã tư vấn! Chắc chắn em sẽ thuê thiết kế rồi, để đảm bảo nội thất hài hoà. Nhưng riêng góc thiết bị MRB thì qua thớt này em học được khối, người thiết kế đôi khi không kỹ được vào từng chuyên đề nhỏ, nên chính em sẽ phải học hỏi các cụ ở đây để tham vấn yêu cầu thiết kế cho phù hợp nhất, vừa tiện dụng, vừa thẩm mỹ! Và đúng là em sẽ có ý kiến của gấu, về mặt công năng bố trí sao cho phù hợp nhất.:))
Em có góp ý là MRB nên đặt gần bồn rửa vì khá tiện cho việc xếp. Sau khi ăn, cụ phải gạt thức ăn và cái nào cứng đầu thì xả chút nước để gạt nó đi, xong cụ mới xếp bát. Nếu gần, gạt đc cái nào là xếp luôn cái đấy. Cụ mà để xa thì phải thêm động tác bê ra MRB, vừa bị nhỏ nước ra sàn, vừa mất diện tích đặt tạm bát.

Em thiết kế bếp dựa vào đường đi của thức ăn: từ chợ--tủ lạnh--nơi tập kết, chế biến thô--bồn rửa-nơi chế biến tinh-bếp-nơi tập kết đồ ăn đã nấu.

VipLand

Xe buýt
1. Máy kiểu ngưng tụ của Elec không có hàng đâu ạ, từ năm ngoái hãng đã không nhập về. Dùng nó dĩ nhiên ưu việt hơn rất nhiều so với thông hơi. Vẫn để chồng lên bình thường, với được tốt. Trong topic này em đã úp ảnh 1 đôi máy Elec với máy kiểu ngưng tụ đặt phía trên.

2. Máy LG dùng rất OK, ngon hơn Samsung. Có điều kiện thì cứ mua loại cân lớn hơn.

3. Không sợ hấp hơi nước, để thoải mái, nhưng để càng lâu thì sẽ bị nhăn lại. Nếu máy xịn xò thì nó sẽ có thêm chế độ chống nhăn, đảo lồng khi mình chưa lấy đồ ra.

Chung cư nhà cụ chắc xịn thật nên chủ đầu tư mới làm thế.

Tóm lại khi nào cụ nhận nhà, có kích thước chi tiết thì lúc đó dễ hơn nhiều.
Hàng ngoài nhiều bác cho hỏi nếu mrb có tem bh điện tử của TTC thì đã chắc ok chưa?

Stoneheart86

Đi bộ
Chào các cụ, em có cái máy rửa bát hiệu con voi bw-ga60 trước vẫn dùng bình thường. Đợt này lâm bệnh rửa xong không xả hết nước trong máy. Em đọc cũng trăm trang trong thớt rồi mà chưa thấy đoạn nào về lỗi này. Vì MRB nhật cũ tìm thợ sửa cũng khó nên đành nên đây nhờ các cụ tư vấn để tự làm được là tốt nhất. Mong các cụ giúp đỡ. Em ở Hải phòng nên không bê qua nhà các cụ được đâu à

ctthanhtung

Xe hơi
Em có góp ý là MRB nên đặt gần bồn rửa vì khá tiện cho việc xếp. Sau khi ăn, cụ phải gạt thức ăn và cái nào cứng đầu thì xả chút nước để gạt nó đi, xong cụ mới xếp bát. Nếu gần, gạt đc cái nào là xếp luôn cái đấy. Cụ mà để xa thì phải thêm động tác bê ra MRB, vừa bị nhỏ nước ra sàn, vừa mất diện tích đặt tạm bát.

Em thiết kế bếp dựa vào đường đi của thức ăn: từ chợ--tủ lạnh--nơi tập kết, chế biến thô--bồn rửa-nơi chế biến tinh-bếp-nơi tập kết đồ ăn đã nấu.
Vâng em sẽ cố gắng hướng tới điều này, rất ý nghĩa. Cảm ơn cụ!

Soc.nhim

Xe tải
Ối giời, em đang tầu ngầm mà thấy cụ nhắc nhẩy cả mũi lên phi vào ạ.
Cụ cứ lấy cái sấy ngưng tụ mà dùng, ngon ạ.
Còn cái máy giặt 11kg thì cụ ko phải lo nó to quá đâu, lồng giặt nó cũng chỉ có 9kg thôi ạ.
2 cái này là em ăn vạ cụ lucky.win mãi mới được đấy ạ:)
Nhà em từ ngày có 2 cái này, vợ em nó ko thèm phơi quần áo luôn:(
Còn tiền điện thì em đo rồi, máy giặt hết 0,5kwh, máy sấy hết 2kwh mỗi lần dùng ạ.
Cụ cứ nhịn một cốc cà phê thì giặt sấy thoải mái luôn.
Chúc cụ tìm được đồ ưng ý:):):)

Dominoo

Xe đạp
Từ hồi có máy sấy nhà em bỏ luôn phơi quần áo. Hihi, thơm hay ko thì mợ cứ tưởng tượng là lôi mẻ quần áo ra nóng bỏng tay như vừa là xong thì có thơm ko, có yên tâm hơn phơi nắng ko? Đấy là em chưa nói việc bỏ thêm giấy thơm vào để sấy cùng nhé (nhà em mua nhưng lười cho vào, với lại cũng hạn chế hoá chất).
Từ hồi có máy sấy, việc giặt quần áo nhà em chuyển thành: Đi làm về lôi quần áo vào giặt (tốn 2') --> ăn cơm xong bỏ sang máy sấy (2') --> trước khi đi ngủ bỏ vào tủ (5') :D Tuần 3 lần đều như vắt chanh, thỉnh thoảng cần quần áo đi du lịch, công tác thì thêm 1 lần nữa. Nếu để giặt qua đêm thì em hẹn giờ giặt để sáng mới giặt xong --> cho vào sấy trước khi đi làm (giặt xong mà để trong máy lâu mùi kinh lắm).
Nói chung là bây h e mới hiểu sao bọn Tây nó sống đơn giản, nhẹ nhàng thế. Vì nhà nào cũng có MRB, sấy rồi :))

Về sấy ngưng tụ và sấy thông hơi:
Thông hơi: - Ưu điểm là rẻ, nhược điểm là phải để ở chỗ thoáng hoặc có dây thoát hơi ra chỗ thoáng. Nếu để trong phòng thì lúc mình vào cả phòng ẩm ướt như đi xông hơi ý (nói hơi quá tí nhưng bước vào cái mình cảm nhận được hơi ẩm, ấm ngay).
Ngưng tụ: - Ưu điểm là ko cần để ở chỗ thoáng. Nhược điểm là đắt hơn.
--> Ngắn gọn là chỉ cần có chỗ để thoáng thì chọn thông hơi luôn cho rẻ, sau sửa cũng dễ. Còn có tiền thì cứ loại đắt nhất mà phang ;)

Sấy xong có bị nhăn ko? Nhăn là do máy giặt chứ ko phải do sấy. Sấy xong chỉ phẳng hơn thôi. Đặc biệt để chống nhăn thì như cụ thanhbn1983 đã nói, em chỉ bổ sung thêm: Chọn chế độ giặt dễ ủi, giặt xong chuyển qua sấy chứ đừng để mấy tiếng sẽ nhăn nhiều, chọn chế độ sấy ủi (nếu có). Như nhà em chuyên để 1 mẻ áo sơ mi, quần âu giặt chế độ dễ ủi xong chuyển qua sấy có phun hơi nước (đỡ nhăn hơn tẹo) --> Sấy xong lôi ra treo khi cần là mặc được luôn. Từ đó đến nay em đỡ công là áo sơ mi.
Tất nhiên sấy xong rồi mà để đó cả ngày thì nhăn nhúm là điều đương nhiên (có khác gì quần áo vừa là xong mợ vo lại vứt đống cả ngày đâu). Như máy sấy nhà e có chế độ anti crease khoảng 30s sẽ chạy 1 lần trong 3 tiếng nên ko nhất thiết phải lấy ngay sau khi sấy xong.
Chế độ anti crease thì phải để nó chạy hết ha cụ? Hay là lấy quần áo ra được luôn ạ? Tại em thấy để chế độ này máy chạy lâu hơn.