Tất cả về việc đổi bằng lái xe nước ngoài

RX8

Xe hơi
Đợt trước em có tìm ở 4Rum ta về việc này nhưng chưa topic nào viết đầy đủ cặn kẽ. Hôm nay em vừa đổi xong về, nên có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng các bác.
Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài gồm các hồ sơ sau.

1. Đơn xin đổi bằng lái xe
2. Giấy chứng nhận sức khỏe
3. Dịch công chứng bằng lái xe nước ngoài
4. Tổng cộng 5 cái ảnh
5. Khi nộp các bác nhớ mang theo hộ chiếu, sổ hộ khẩu, bằng lái xe nước ngoài.

- cái 1 các bác xin mẫu ở 16 Cao Bá Quát, cứ chui vào lấy luôn chứ ko cần xếp hàng, rồi điền vào mẫu, nhớ viết hoa tất cả, rồi ra phường bác cư trú để xin chứng nhận, ra phường nhớ mang hộ khẩu, các bác sẽ mất 2.000 VND để chứng nhận, mất 5'.

- cái 2 mẫu cũng lấy ở Cao Bá Quát cùng cái 1, theo em các bác nên vào bệnh viện GTVT ở đường Láng làm, mất 30.000 VND và khoảng 1h30'.

- cái 3 thì nếu là bằng tiếng anh thì dễ, nhưng phải là dịch công chứng ở Sở tư pháp các quận, chứ ko phải dịch ở đâu cũng được nhé. Nếu là các tiếng khó tìm kiểu tiếng Séc, tiếng Ba Lan, Hungari, Lào, Cam... thì các bác đến Công ty dịch thuật APEC, số 8, ngõ 31, Phố Phương Liệt (trường Trinh rẽ vào nhé) nó dịch các loại tiếng công chứng, có dấu của Sở tư pháp cho các bác, tiếng Anh thì khoảng 40k, tiếng Pháp, Đức thì khoảng 50k, tiếng chối tỉ ít người dùng kiểu Séc, Slovakia thì khoảng 200k, tiếng Ba Lươn và chối hơn nữa thì khoảng 50$ ... :) Cái này chắc là cần cho các bác ở các nước ko xài tiếng Anh.

- Cái 4 thì đề nghị các bác ra hàng chụp anh nhé, mặc áo sơ mi trắng là tốt nhất

- Photo sổ hộ khẩu, chứng minh thư (cắt gọn gàng theo hình CMT nhé), hộ chiếu trang đầu có hình bác, trang visa gần nhất, trang nhập cảnh vào VN, photo bằng lái nước ngoài luôn.

Nộp cả tảng cho nó, nó hẹn 10 ngày, đến đấy nộp thêm 30k nữa là xong việc.

Chi phí tất cả nếu bằng tiếng Anh thi mất khoảng 100k, nếu tiếng phức tạp thì khoảng 300k hoặc hơn.

Ah, các bác đi đổi bằng chịu khó đến sớm hơn 30' thì ko phải chờ lâu, còn đúng giờ mà đến e rằng chưa chắc các bác đã làm xong trong ngày đâu. Có thời gian thì 7h30 bác có mặt ở 16 Cao Bá Quát, còn ko thì 1h có mặt ở đấy để làm ca chiều. Đến đấy nếu có người viết danh sách rồi thì bác ra viết tiêp luôn từ lúc chưa mở cửa, chưa có ai viết thì bác lôi 1 tờ giấy trắng ra, viết tên mình đâu tiên rồi thấy ai đến bảo người ta viết tiếp vào.

Em cũng đến Thái Thịnh ( Cục đường bộ) để xin đổi rồi, công nhận ở đấy người ta dễ chịu hơn ở Cao Bá Quát, mà người ta ko đổi bằng nước ngoài cho người về kinh doanh cá nhân hay làm việc ở công ty ngoài nhà nước đâu. Nên các bác ở bển về thì qua luôn 16 Cao Bá Quát cho nhanh nhá :D

Có bác nào thắc mắc về vấn đề này em xin tư vấn nhiệt tình :)

Bác nào thấy hay thì vote em cái nhá (b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

anhtuc

Xe tải
:P:P:P:21:
HTML:
[html][html][html][html][html][html][html][html][html][html][color="DarkOrange"][size="3"][u][u][color="DarkOrange"][color="DarkOrange"][/color][/color][/u][/u][/size][/color]
[/html][/html][/html][/html][/html][/html][/html][/html][/html][/html]
ứ hiểu viết gì cả, No phải dân IT mà :)):)):)):))

thanhphobuon_cn

Xe buýt
híc cụ cho em hỏi cái bằng của em thì phần quốc tịch lai gi trung quốc co sao ko nhi.tại lúc làm phien phức quá em nhập *** vào nhà thằng ban để lấy địa chỉ cho rõ ràng.thế nên khi làm hô sơ chúng nó ghi *** thành quốc tịch trung quốc đến lúc lấy bằng về mới biết có j cụ tư vấn em phát nhe

vili

Xe tải
Cám ơn bác RX8 - rất chi tiết và đầy đủ
Em xin phép copy và email cho mấy chú bạn suốt ngày lăn tăn về vấn đề này (mà em đã bảo là cứ về đi - thi lại còn căng chứ lái ngon thì 30' :D - nhưng chúng nó vưỡn lăn tăn)
Cái cay nhất là bị cắt góc hủy bằng gốc - nhỡ chán ở VN thì qua bên kia lại phải làm thủ tục đổi lại (Nhưng chắc chắn nhanh và đỡ mệt hơn các thủ tục HÀNH là CHÍNH của vịt mìn :D )

raklei

Xe điện
Cái này đúng rất chi tiết và đầy đủ, nếu Mod nào rảnh tạt qua sắp xếp lại mấy bài kia nữa rồi ghép lại một chỗ và đính nó lên trên đầu thì tốt quá.

dam_fai_dinh

Xe máy
Có bác nào tư vấn công chứng bằng VN ra tiếng tây k? ới em với

RX8

Xe hơi
@dam fai dinh: Cụ lên chỗ địa chỉ em nói ở phần 3 í, cụ thích ra tiếng gì cũng có luôn. Nhưng theo em, kinh nghiệm ở các nước khác thì cụ định chuyển bằng VN sang tiếng Tây thì cụ nhờ phiên dịch quốc gia ngôn ngữ đó dịch luôn, phiên dịch quốc gia có dấu của tòa án nước sở tại mà. Giá thành dịch của phiên dịch quốc gia cũng rẻ hơn chỗ em dịch chút ít cụ ạ. Nếu cụ cần gấp, alo cho em, em dẫn cụ đi, số em là 01256914996

@ thanhphobuon_cn: Vụ này của bác em nghĩ cũng ko khó lắm, bác lên chỗ dịch, nói nó dịch đúng hết, riêng phần quốc tịch táng VN vào. Nó làm đấy, cho nó 200k là em nghĩ nó chơi ngay mà. Còn bản gốc thì mấy ông phòng GTCC ko để í đâu, mấy hắn chỉ đọc bản dịch tiếng VN thôi, hehehe, có gì cứ hỏi em, em chỉ tuốt.

@vili: vụ cắt góc bằng gốc nước ngoài thì ko có gì khó, cụ muốn giữ nguyên bằng gốc nước ngoài thì chỉ cần làm thêm cái đơn xin giữ lại vì sẽ vẫn cần thôi, ko mất thêm đồng nào mà giữ được bằng gốc luôn. Mấy cái 1,2,3 em viết ở trên, sau này hội GTCC coi đó là hồ sơ lái xe của cụ khi đi đổi bằng lần tiếp, lần sau đi đổi bằng đơn giản luôn. Nhưng lúc đó nó vẫn yêu cầu cụ giữ giấy phép lái xe nước ngoài nhá :) Đừng vứt đi đấy.

:) Các cụ khen em xong vote em luôn cho em sướng cái (b)(b)

Primera

Xe tăng
...

@vili: vụ cắt góc bằng gốc nước ngoài thì ko có gì khó, cụ muốn giữ nguyên bằng gốc nước ngoài thì chỉ cần làm thêm cái đơn xin giữ lại vì sẽ vẫn cần thôi, ko mất thêm đồng nào mà giữ được bằng gốc luôn. Mấy cái 1,2,3 em viết ở trên, sau này hội GTCC coi đó là hồ sơ lái xe của cụ khi đi đổi bằng lần tiếp, lần sau đi đổi bằng đơn giản luôn. Nhưng lúc đó nó vẫn yêu cầu cụ giữ giấy phép lái xe nước ngoài nhá :) Đừng vứt đi đấy.

...

Trước đây (đại khái là năm trước), thì khi bằng của các bác hết hạn, đem đi đổi thì không bị hỏi bằng gốc nước ngoài. Nhưng gần đây thì bắt buộc rồi. Em vừa dính quả này, bằng gốc xịn không biết cất đâu vì lâu lắm không đi nước ngoài, đến khi lên đổi bằng B1 thì mới được thông báo. Kể cả các bác có bản photo công chứng thì cũng không xuôi.

Nhưng có 1 mẹo cho các bác không may như em, là làm 1 cái giấy báo mất bằng gốc, rồi ra CA Phường xin xác nhận là xong. Ở chỗ đổi bằng họ chấp nhận phương án này, nhờ thế em cũng đổi xong được bằng rồi.

Khi đổi được rồi thì các bác kẹp luôn cả giấy báo mất chung với bộ hồ sơ, 5 năm sau mình lại bỏ ra dùng.

jack_derida2000

Xe tăng
Các bác nhiều mưu thật

samoki

Xe đạp
hic, cho em hỏi là nước nào cũng OK à các bác ơi? Ví dụ các nước đi bên trái (Nhật, Anh...) thì đổi vô tứ chứ? lệ phí đổi có cao hơn là học ở nhà ko nhỉ?

Biglazycat

Xe hơi
Đợt trước em có tìm ở 4Rum ta về việc này nhưng chưa topic nào viết đầy đủ cặn kẽ. Hôm nay em vừa đổi xong về, nên có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng các bác.
Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài gồm các hồ sơ sau.

1. Đơn xin đổi bằng lái xe
2. Giấy chứng nhận sức khỏe
3. Dịch công chứng bằng lái xe nước ngoài
4. Tổng cộng 5 cái ảnh
5. Khi nộp các bác nhớ mang theo hộ chiếu, sổ hộ khẩu, bằng lái xe nước ngoài.

- cái 1 các bác xin mẫu ở 16 Cao Bá Quát, cứ chui vào lấy luôn chứ ko cần xếp hàng, rồi điền vào mẫu, nhớ viết hoa tất cả, rồi ra phường bác cư trú để xin chứng nhận, ra phường nhớ mang hộ khẩu, các bác sẽ mất 2.000 VND để chứng nhận, mất 5'.

- cái 2 mẫu cũng lấy ở Cao Bá Quát cùng cái 1, theo em các bác nên vào bệnh viện GTVT ở đường Láng làm, mất 30.000 VND và khoảng 1h30'.

- cái 3 thì nếu là bằng tiếng anh thì dễ, nhưng phải là dịch công chứng ở Sở tư pháp các quận, chứ ko phải dịch ở đâu cũng được nhé. Nếu là các tiếng khó tìm kiểu tiếng Séc, tiếng Ba Lan, Hungari, Lào, Cam... thì các bác đến Công ty dịch thuật APEC, số 8, ngõ 31, Phố Phương Liệt (trường Trinh rẽ vào nhé) nó dịch các loại tiếng công chứng, có dấu của Sở tư pháp cho các bác, tiếng Anh thì khoảng 40k, tiếng Pháp, Đức thì khoảng 50k, tiếng chối tỉ ít người dùng kiểu Séc, Slovakia thì khoảng 200k, tiếng Ba Lươn và chối hơn nữa thì khoảng 50$ ... :) Cái này chắc là cần cho các bác ở các nước ko xài tiếng Anh.

- Cái 4 thì đề nghị các bác ra hàng chụp anh nhé, mặc áo sơ mi trắng là tốt nhất

- Photo sổ hộ khẩu, chứng minh thư (cắt gọn gàng theo hình CMT nhé), hộ chiếu trang đầu có hình bác, trang visa gần nhất, trang nhập cảnh vào VN, photo bằng lái nước ngoài luôn.

Nộp cả tảng cho nó, nó hẹn 10 ngày, đến đấy nộp thêm 30k nữa là xong việc.

Chi phí tất cả nếu bằng tiếng Anh thi mất khoảng 100k, nếu tiếng phức tạp thì khoảng 300k hoặc hơn.

Ah, các bác đi đổi bằng chịu khó đến sớm hơn 30' thì ko phải chờ lâu, còn đúng giờ mà đến e rằng chưa chắc các bác đã làm xong trong ngày đâu. Có thời gian thì 7h30 bác có mặt ở 16 Cao Bá Quát, còn ko thì 1h có mặt ở đấy để làm ca chiều. Đến đấy nếu có người viết danh sách rồi thì bác ra viết tiêp luôn từ lúc chưa mở cửa, chưa có ai viết thì bác lôi 1 tờ giấy trắng ra, viết tên mình đâu tiên rồi thấy ai đến bảo người ta viết tiếp vào.

Em cũng đến Thái Thịnh ( Cục đường bộ) để xin đổi rồi, công nhận ở đấy người ta dễ chịu hơn ở Cao Bá Quát, mà người ta ko đổi bằng nước ngoài cho người về kinh doanh cá nhân hay làm việc ở công ty ngoài nhà nước đâu. Nên các bác ở bển về thì qua luôn 16 Cao Bá Quát cho nhanh nhá :D

Có bác nào thắc mắc về vấn đề này em xin tư vấn nhiệt tình :)

Bác nào thấy hay thì vote em cái nhá (b)(b)(b)
Thật may khi vô tình vào topic này. Em cũng có cái bằng lái bên Mỹ, chắc là sẽ hết hạn vào tháng 10 này. Em tưởng là k bao giờ dùng đến nó nữa, nên chỉ giữ làm kỷ niệm. Hôm nay thấy các bác nói là có thể đổi lấy bằng lái VN nên cũng hy vọng. Các bác giúp em cho cái địa chỉ ở TPHCM để đổi bằng gấp gấp với....Em xin cám ơn nhiều.

quangxe

Xe tải
EM trước đây cũng đổi được 1 lần rồi.

RX8

Xe hơi
Thật may khi vô tình vào topic này. Em cũng có cái bằng lái bên Mỹ, chắc là sẽ hết hạn vào tháng 10 này. Em tưởng là k bao giờ dùng đến nó nữa, nên chỉ giữ làm kỷ niệm. Hôm nay thấy các bác nói là có thể đổi lấy bằng lái VN nên cũng hy vọng. Các bác giúp em cho cái địa chỉ ở TPHCM để đổi bằng gấp gấp với....Em xin cám ơn nhiều.
Bác cứ lên sở giao thông công chính thành phố là đổi được, thủ tục trên cả nước là như nhau

Anh_UK

Xe tăng
hic, cho em hỏi là nước nào cũng OK à các bác ơi? Ví dụ các nước đi bên trái (Nhật, Anh...) thì đổi vô tứ chứ? lệ phí đổi có cao hơn là học ở nhà ko nhỉ?
Bằng Anh đổi thoải mái, nếu qua cò làm thì khoảng 2 củ họ làm cho hết và xin thêm cái đơn để không cắt bằng gốc thì cụ vẫn dùng được bằng gốc ở nước ngoài và bằng ở vn luôn

koolnet

Xe tải
Các bác cho em moi thớt này lên phát. Chú bạn em có bằng Mẽo nhưng ngại thủ tục hành chính ở VN nên bác nào biết chỗ làm dịch vụ thì cho em xin cái số alo với. Tks!

toechivn

Xe đạp
các bác ơi cho e hỏi, tại trường hợp của e nó hơi khác so với các bác trên nè
e ở hàn quốc nhưng mà e xài asian của Lào ý ạ, nó vừa có tiếng Lào vừa có tiếng anh
nhưng cái phần thủ tục đổi bằng thì yêu cầu hộ chiếu và phần trang nhập cảnh gần nhất, vậy thì e ở Hàn quốc mà bằng asian từ lào thì liệu họ có chấp nhận không nhỉ

toechivn

Xe đạp
các bác ơi cho e hỏi, tại trường hợp của e nó hơi khác so với các bác trên nè
e ở hàn quốc nhưng mà e xài asian của Lào ý ạ, nó vừa có tiếng Lào vừa có tiếng anh
nhưng cái phần thủ tục đổi bằng thì yêu cầu hộ chiếu và phần trang nhập cảnh gần nhất, vậy thì e ở Hàn quốc mà bằng asian từ lào thì liệu họ có chấp nhận không nhỉ