[Funland] Tất tần tật về ăn chay

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ share cái pp ăn vs thở của cụ cho cháo vs. Trước đây cháo ăn mặn bt tương đối tốt. Cân nặng luôn duy trì 63, 64, cao 1m7, 7x đời chót. Gần năm nay chuyển sang ăn ăn rau củ ko qua nấu là chính, cơm vs thịt ăn ít. Nghe cụ nói ham quá. Mục đích để chữa bệnh là chính chứ cháo vẫn quan điểm ăn chay ngủ mặn cụ ợ. Hơn năm nay súng ống yếu trông thấy lun
Ăn chay mà khoẻ mạnh thì sinh lý sẽ tốt. Hơn nữa trong rau củ quả có nhiều chất tăng cường Sinh lý cho Nam giới. Ngay khoản lưu thông máu tốt súng ống đã cứng cáp hơn rồi. Tinh thần sảng khoái cũng cộng thêm điểm lúc xung phong.
Phương pháp thở thì đơn giản thôi nhưng đt hướng dẫn Cụ cũng vài chục phút. Phiền Cụ inbox số đt cho em nhé.
Em viết để chia sẻ phương pháp thì hơi dài vì ko phải Cụ nào cũng thích đọc.

Chỉnh sửa cuối:

Traisuonggio

Xe buýt
Ăn chay mà khoẻ mạnh thì sinh lý sẽ tốt. Hơn nữa trong rau củ quả có nhiều chất tăng cường Sinh lý cho Nam giới. Ngay khoản lưu thông máu tốt súng ống đã cứng cáp hơn rồi. Tinh thần sảng khoái cũng cộng thêm điểm lúc xung phong.
Phương pháp thở thì đơn giản thôi nhưng đt hướng dẫn Cụ cũng vài chục phút. Phiền Cụ inbox số đt cho em nhé.
Em viết để chia sẻ phương pháp thì hơi dài vì ko phải Cụ nào cũng thích đọc.
Tý em viết hầu các Cụ nhé.
Tụt 5 cân dưng cháo vẫn khoẻ bt, trừ mỗi súng ống lâu òi chưa sài nên ko rõ thoai. Cháo thick cỡ 64 cân như cũ cơ vì cháo còn chạy PKL nữa, 59 cân như bây h dắt xe còn vất huống chi là chạy. Cụ bổ túc thêm cho cháo vô za nô 0989.123.một 4 ba

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ăn uống vậy thì ngoài giãn cách xã hội bác phải thực hiện nghiêm việc giãn cách với vợ thì mới thọ được qua mùa dịch !
Gần nhau giãn cách khó lắm. Cứ để nó tự nhiên Cụ ạ.

hellokr

Xe đạp
Ăn vài bữa thấy người nhẹ nhàng hẳn,mặn lại thấy gì cũng ngon=P~
Nhưng nhà cháu chỉ thỉnh thoảng ăn lúc rảnh rỗi nông nhàn thôi. vào vụ mà ăn thế chưa hết nửa buổi đã đói hoa mắt chóng mặt rồi ạ

longdelta

Xe tăng
Em thì ngược lại, đợt cưới cu bạn nó ở QN nó làm đám cưới ở chùa, xong là khách dự tiệc chay. Toàn thanh niên hừng hực ăn bữa cỗ chay ko đủ no.
Thế là cưới xong cả bọn phi về Đồ Sơn ăn ghẹ 45kg cho đủ chất :)) :))

Dungha

Xe điện
Em thì ngược lại, đợt cưới cu bạn nó ở QN nó làm đám cưới ở chùa, xong là khách dự tiệc chay. Toàn thanh niên hừng hực ăn bữa cỗ chay ko đủ no.
Thế là cưới xong cả bọn phi về Đồ Sơn ăn ghẹ 45kg cho đủ chất :)) :))
Bạn cụ cũng chất phết:)) ăn cưới cỗ chay lần đầu tiên em thấy. Tối về chú rể có ngủ chay không?

MiTa

Xe lăn
Hài nhất ăn chay nhưng cũng toàn tên món mặn, làm giống hình thức món mặn (bò kho, gà chiên, tôm rim, bún bò...) =)) =))
Đúng thật. Ăn chay mà gắp tôm chay, chả giò chay, đùi gà chay… thì ăn mặn cmn từ trong tâm rồi.

meotamthe

Xe cút kít
Đi đám cưới mà muốn ăn chay thì em đến chúc mừng, gửi phong bì mừng rồi nói em có việc quan trọng ở cơ quan, nhưng chạy tạt qua được chúc mừng đôi vợ chồng trẻ, rồi em té, chứ ngồi lại ăn thì ăn chay thế quái nào được.

buidoimiennui

Xe điện
Hài nhất ăn chay nhưng cũng toàn tên món mặn, làm giống hình thức món mặn (bò kho, gà chiên, tôm rim, bún bò...) =)) =))
Vậy theo cụ nên gọi là gì? Hay phải nghĩ ra một bộ tên hay 1 hệ thống tên mới để đặt?

Vinacaptain

Xe tăng
Ăn chay hay ăn mặn thi tuỳ nhưng em thấy động vật ăn thịt thường thông minh hơn động vật ăn cỏ, và bọn ăn thịt là bọn đứng đầu chuỗi thức ăn :D

Mấy câu phản bác này em nghe quen lắm rồi. Có vẻ như đó là hiểu biết duy nhất của cụ về ăn chay ạ.
Bọn em có ăn chay đâu mà tìm hiểu sâu được. chỉ thấy những cái hài hước đó thôi. Cụ giải thích hộ em xem tại sao phải làm món giò chay, chả chay, thịt chay nhỉ?

Khánh Ngọc

Xe container
Đi đám cưới mà muốn ăn chay thì em đến chúc mừng, gửi phong bì mừng rồi nói em có việc quan trọng ở cơ quan, nhưng chạy tạt qua được chúc mừng đôi vợ chồng trẻ, rồi em té, chứ ngồi lại ăn thì ăn chay thế quái nào được.
Nhà em có cỗ đám Hiếu. Cỗ chay. Bọn thanh niên nó mua sẵn con vịt. Mọi ng vào mâm ngon lành xong chúng nó mới bày con vịt lên mâm chúng nó sau. Nhà em đơn giản. Chẳng khó khăn gì chuyện đó.

meotamthe

Xe cút kít
Nhà em có cỗ đám Hiếu. Cỗ chay. Bọn thanh niên nó mua sẵn con vịt. Mọi ng vào mâm ngon lành xong chúng nó mới bày con vịt lên mâm chúng nó sau. Nhà em đơn giản. Chẳng khó khăn gì chuyện đó.
Nhắc đến vịt lại thèm, chả nhẽ em lại lội ra ngoài mua tí thịt vịt nhỉ :))

xukthal.

Xe lăn
1. Nên giấu kín mình là người ăn chay.
2. Ăn tùy duyên bởi cỗ mặn nào cũng có rau củ quả. Vài món dính chút đồ mặn cũng ko sao. Hoặc là không hoặc hoan hỉ dùng trong im lặng.
3. Đừng nên gọi thêm đồ chay vì nhiều nhà hàng họ yêu cầu người đặt cỗ đứng ra mới được gọi thêm món. Sẽ rất phiền cho gia chủ.
4. Nếu gọi được họ mang món chay ra mâm cũng sẽ hỏi đây có phải Anh A Chị B ăn chay đặt món này không? Cả mâm biết! Rồi tranh luận, giải thích rất mất thời gian và năng lượng.
5. Ăn chay đúng thì Tâm từ & Hiền lành nhưng nhiều người ăn chay cũng hay bị ngộ nhận. Khi gặp điều bất như ý dễ tham sân si hơn người bình thường. Dễ làm cho người khác hiểu sai về những người ăn chay chân chính.
6. Ăn chay hay mặn ngoài lý do chính là sức khoẻ thì còn luyện cho Tâm chay ( Tâm thanh tịnh) nhưng cũng lưu ý có nhiều người ăn mặn Tâm họ cũng rất Hiền hoà & Thanh tịnh nên trong mâm cỗ đừng coi thường họ.
7. Việc chia sẻ những điều tích cực về việc ăn chay như tốt cho sức khoẻ, tốt cho môi trường, tốt về mặt Tâm linh... tuy nhiên cũng nên tùy duyên.
Ngồi cùng mâm thấy người đối thoại họ ko muốn nghe hoặc đặt câu hỏi gây tranh luận, hơn thua thì nên dừng lại.
8. Ăn chay đúng sẽ có sức khoẻ, năng lượng và trí tuệ. Sẽ biết lúc nào nên chia sẻ, lúc nào nên im lặng.
9. Ăn chay đúng sẽ luôn tích lũy được năng lượng của sự chuyển hoá. Muốn giúp ai hữu duyên chỉ cần dùng năng lượng từ Tâm để chuyển hoá, giác ngộ. Nên nói nhiều chưa chắc đạt kết quả mong muốn.
10. Ăn chay đúng sẽ chữa được rất nhiều bệnh về Tâm. Trong đó bệnh hơn thua, lý lẽ, chấp trước...
Nếu ăn chay lâu rồi mà còn nhiều sân si, hơn thua và lý lẽ thì là do ăn chưa đúng cách.
Ps: Chia sẻ cá nhân dành cho các Cụ đang ăn chay. Cụ nào ăn mặn cứ ăn bình thường, đừng ném đá em là được :)
--------------------------------
#Axega - Là niềm tin của bạn.
Em sợ nhất ăn chay mà thức ăn tạo hình đùi gà, má lợn...:-&

em thấy trên mâm của cụ một nửa là mặm mất rồi.
Cái này em chụp ở đám cỗ. Em thì ăn thuần chay tuy nhiên nhiều người mới ăn thì nên dùng món chay giả mặn cho Tâm quen dần ( nó sẽ không phản ứng) sau này có thể ăn thuần chay thì ko cần ăn giả mặn nữa.
Mồm chén đồ chay tâm lại hướng mặnkkkkk
ăn chay thì đừng lập thớt, cái tâm nó dao động bởi khen chê hỏng cmn chuym

đừng nói ko dao động nhé, thế đã éo lập thớt làm cmn gì, nhất là thêm cái đoạn cuối 7/ với câu đừng ném đá

tạm biệt chim én đê
Món chay đấy nhưng phải làm giả mặn để đút vô mồm? Thực lòng em không hiểu, sao lại phải như vậy.
Em chỉ thắc mắc đã ăn chay chân chính thì sao phải làm giả mặn.
Món chay giả mặn rất độc hại vì có sử dụng các hoá chất điều vị hoặc có món chay thật như bánh đúc thì lại có quá nhiều hàng the.
Nên ăn chay thì nên tránh các món giả mặn.
Khi mà món chay cố làm giống món mặn thì chả có chay chiếc gì hết, toàn vớ vẩn.
Giả cầy cũng như thịt choá thôi (nhưng không thể ngon bằng).
Chưa thoát được mặn trong tâm cụ nhề!
chay thì cứ làm mẹ bìa đậu phụ cho nhanh
Đây cũng là chủ đề gây rất nhiều tranh cãi. Món chay giả mặn được hình thành do nhiều nguyên nhân. Muốn làm tăng thêm tính phong phú của các món ăn chay. Có người làm vì muốn thể hiện tài năng có thể dùng nguyên liệu rau của quả mà làm y hệt các món từ thịt (kể cả mùi vị) có người thì cũng muốn làm giả mặn để tăng thêm tính trang trọng trong các mâm cỗ...Còn nhiều nguyên nhân khác nữa...
Tuy nhiên mục đích chính của các món chay giả mặn là làm phương tiện cho những người mới ăn chay. Khi mới ăn chay trở lại lớn nhất là chính cái Tâm của mình ( chúng ta cứ mình kiểm soát được cái Tâm của mình nhưng trên thực tế nó là một thực thể không phải hoàn toàn là của mình. Chúng ta không kiểm soát được 100%) nếu ăn các món giả mặn để Tâm làm quen dần nó sẽ không phản ứng và lâu dần chuyển sang ăn chay một cách dễ dàng.
Chay giả mặn. Món ăn vạch mặt những kẻ trưởng giả học làm sang, đú bẩn, đạo đức giả :D
Em ăn thịt nhưng tâm niệm thịt ăn cũng như rau thôi. Bửa ăn phải có đủ chất cho có thể ko cứ chay hay mặn nên tâm vẫn vô tư. Có nhiều kẻ ăn mà vẫn đòi giả mặn thì vẫn còn sân si lắm.
Đồ chay giờ ngon mà cụ,toàn món giả mặn nữa ạ
Ăn chay ngon phết :)
Em ghét động tác chay giả mặn, chứng tỏ tâm chưa tịnh ;))
Ăn chay thuần thì được, chứ ăn những món giả chay khá nguy hiểm vì khi chế biến có dùng nhiều hóa chất để tạo mùi.
Chuẩn đấy Cụ. Thực tế còn nhiều món giả chay như bò viên, cá viên.. chế biến từ động vật ( vì giá thành sản xuất rẻ hơn đồ thuần chay). Còn hoá chất tạo mùi và màu thì cũng ko kiểm soát được. Tùy Tâm người sản xuất.
Đọc xong em cứ thắc mắc, để tâm tịnh mà cụ sợ khen chê làm gì. Em thấy nhiều nơi và nhiều người ăn chay cứ vẫn thích gọi tên giống mấy món mặn hoặc thậm chí họ còn làm hệt như món mặn để giải quyết tâm lý và tạo cảm giác ngon gì đấy; em thích mấy món chay của Huế, nấu gần như nguyên bản, tạo hình tròn vuông tùy ý, nhưng khi ăn và bài trí dễ tạo cảm giác thanh tịnh hơn.
Đây gọi là ăn chay giả cầy :))
Gần nhà em có bà già đi chợ chỉ mua cá đã chết , cá còn sống ko mua vì bà đi chùa nên không sát sinh , thà nói mẹ mua cá chết cho rẻ =))
E cũng thấy vậy đấy ạ, ăn chay nhưng món chay là tôm chay, vịt quay chay .....
vấn đề Ăn chay E thấy chia ra 3 nhóm:
1- Ăn chay vì sức khỏe, vì thích ăn chay: thì món ăn chủ yếu từ thực vật, có dính dáng 1 chút đến động vật nhưng ko phải vấn đề lớn không quá kiêng kỵ (nhóm này E ủng hộ)
2- Ăn chay vì cố thể hiện hình thức ăn chay vì tâm linh hay vì abc..xyz: cứ dính đến động vật là kiêng (nhưng lại làm giả món động vật), ăn chay ko thường xuyên tháng chỉ mấy ngày (nhóm này chán lắm)
3- Ăn chay thực sự vì tín ngưỡng, vì tâm linh: ăn chay trường....( E nể luôn)
Khi còn không thiện, từ suy nghĩ đến hành động, còn sân si thì việc ăn chay hay ăn mặn chả giải quyết gì về mặt tâm linh
E cực kì ghét hội ăn chay giả mặn trg chùa, cái tâm rất xấu.
Chay đấy gọi là chay giả cầy 😁
Đúng vậy cụ. Vừa ăn chay vừa tơ tưởng đến món mặn thì chẳng có ý nghĩa gì. :D
Từ rất lâu, khi 1 cô bạn cùng phòng đi chùa ăn cỗ chay mang về mấy thứ kiểu: đùi gà, giò, chả chay, e đã quan điểm ngay với cái kiểu: “giả tạo, làm màu” này.
Làm gì cũng nên từ tâm, việc gì phải rùm beng, đánh trống khua chiêng.
Theo e, các thầy chùa, không ăn mặn, uống rượu, là để đè nén cái ngoài đời ta là bình thường, với họ là “tà niệm”. Hơ hơ.
E cũng không hiểu tại sao, sư cũng là người, việc gì phải không được “lao động đậy” nhỉ.
E đã cùng làm việc với 2 bạn người Đức. Họ không có khái niệm : “ăn chay”. Họ ăn vegetarisch (ăn rau), trứng, sữa, phomat. Không ăn thịt chỉ vì cơ địa họ không dung nạp được. Rõ ràng, không giả tạo, kiểu ta. Việc gì phải o ép, giả tạo.
Theo e, chay giả mặn, liệu có giống kiểu rắn giả lươn, lươn giả rắn không ạ?
Mồm nói là chay nhưng lưỡi và tâm nó không chay mới phải làm các món theo hình hài và chuẩn hương vị món mặn.
Em không rõ câu ca dưới đây nó có từ bao giờ, cũng ko nhớ chính xác, nhưng nó mô tả hiện thực:
"Ngoài mồm thì niệm nam mô
Trong bụng thì đựng một bồ dao găm"
Mâm cỗ chay mà vẫn nhiều món nhái cỗ mặn thì vẫn sân si lắm.cũng như việc tâm chưa thiện phong thuỷ vô ích.e fun tí thôi chứ ko biết gì cả.
Là sống giả tạo, đơn giản vậy thôi mà.
Vì chưa qua đc cái tâm chay. Giống chân giò giả cầy đấy cụ.
Em là em không thích xài đồ giả!
Nếu có món chay nào ngon ăn hợp miệng thì em chuyển sang ăn chay cũng được, chứ cách nấu đồ chay kiểu làm sao cho thật giống đồ mặn em không thích
Đúng thật. Ăn chay mà gắp tôm chay, chả giò chay, đùi gà chay… thì ăn mặn cmn từ trong tâm rồi.
Món ăn chay nhưng làm giống món mặn, lạ vậy
Em không hiểu là tại sao đã ăn chay mà đồ ăn lại phải làm giống đồ mặn

Chỉnh sửa cuối: