[Funland] Tất tần tật về ăn chay

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hôm qua em tiếp anh bạn từ SG ra chơi nên rủ qua quán bia gần nhà. Đi cùng thì có thêm một ông bạn nữa của ông bạn.

Ông này thì ăn chay, gọi riêng toàn rau củ luộc nhưng uống bia rượu tì tì (vì sau có ông nữa mang ra 2 chai chivas nên chuyển từ bia sang rượu).

Lúc ấy e méo nghĩ nhưng quả thật ông í ko động vào miếng thịt nào, nhưng rượu thì uống thôi rồi, vẫn chén chú chén anh hô to tít mù làm em say về nhà nằm vật như cún giờ mới tỉnh. :(

Ủa mà ăn chay vẫn uống rượu bia đc à các cụ mợ? Em tưởng ăn chay thì kiêng luôn các đồ uống có cồn?
1. Ăn chay vì yêu thương động vật
2. Ăn chay vì yêu môi trường
3. Ăn chay vì sức khoẻ
4. Ăn chay vì tu tập ( tôn giáo)
Ăn chay vì nhiều nguyên nhân khác nhau trừ lý do tu tập ra hay tôn giáo thì không nên uống rượu còn các nguyên nhân khác thì họ vẫn uống rượu bình thường.
Chay trường thì cũng ít người uống rượu kể cả là không tu tập. Mình ăn trường chay 5 năm đến năm thứ 6 thì hay phải tiếp khách. Nhưng thực sự sau mỗi buổi nhậu thì rất mệt và khoản kia kém hơn hẳn ( chia sẻ cá nhân ko nhất thiết phải đúng với các Cụ khác nhé) Giờ mình vẫn duy trì ăn Rau củ quả 90%. Tháng khoảng 2-3 buổi nhậu với anh em bạn bè cho hoà đồng còn về nhà mình vẫn thích ăn chay. Suy cho cùng ăn chay cũng chỉ là ăn rau củ quả. Ngày xưa các thời khó khăn ông bà ta cũng ăn chay 80-90% mà vẫn khoẻ mạnh. Các Cụ toàn sinh 9-10 con đấy.
Theo mình ăn đúng là ăn gì mình thích và khoẻ mạnh là được không có đúng có sai trong việc chay và mặn đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Hôm qua em tiếp anh bạn từ SG ra chơi nên rủ qua quán bia gần nhà. Đi cùng thì có thêm một ông bạn nữa của ông bạn.

Ông này thì ăn chay, gọi riêng toàn rau củ luộc nhưng uống bia rượu tì tì (vì sau có ông nữa mang ra 2 chai chivas nên chuyển từ bia sang rượu).

Lúc ấy e méo nghĩ nhưng quả thật ông í ko động vào miếng thịt nào, nhưng rượu thì uống thôi rồi, vẫn chén chú chén anh hô to tít mù làm em say về nhà nằm vật như cún giờ mới tỉnh. :(

Ủa mà ăn chay vẫn uống rượu bia đc à các cụ mợ? Em tưởng ăn chay thì kiêng luôn các đồ uống có cồn?
Rượu, bia cũng từ ngũ Cốc mà ra chứ có phải động vật đâu?

Huyhust

Xe đạp
3. Ăn chay vì sức khoẻ
Ăn chay vì nhiều nguyên nhân khác nhau trừ lý do tu tập ra hay tôn giáo thì không nên uống rượu còn các nguyên nhân khác thì họ vẫn uống rượu bình thường.
Chay trường thì cũng ít người uống rượu kể cả là không tu tập. Mình ăn trường chay 5 năm đến năm thứ 6 thì hay phải tiếp khách. Nhưng thực sự sau mỗi buổi nhậu thì rất mệt và khoản kia kém hơn hẳn ( chia sẻ cá nhân ko nhất thiết phải đúng với các Cụ khác nhé) Giờ mình vẫn duy trì ăn Rau củ quả 90%. Tháng khoảng 2-3 buổi nhậu với anh em bạn bè cho hoà đồng còn về nhà mình vẫn thích ăn chay. Suy cho cùng ăn chay cũng chỉ là ăn rau củ quả. Ngày xưa các thời khó khăn ông bà ta cũng ăn chay 80-90% mà vẫn khoẻ mạnh. Các Cụ toàn sinh 9-10 con đấy.
Theo mình ăn đúng là ăn gì mình thích và khoẻ mạnh là được không có đúng có sai trong việc chay và mặn đâu.
Chuẩn ạ, em thiên hướng theo cụ. Ở nhà 2 vc chủ yếu ăn chay. Cuối tuần hay có lễ tết gì tụ tập với bạn bè hay gia đình thì cũng có ăn uống hòa đồng. Rượu bia thì em cố gắng hạn chế để tốt cho sk thôi chứ em thấy có chút men đời mới vui :D

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Chuẩn ạ, em thiên hướng theo cụ. Ở nhà 2 vc chủ yếu ăn chay. Cuối tuần hay có lễ tết gì tụ tập với bạn bè hay gia đình thì cũng có ăn uống hòa đồng. Rượu bia thì em cố gắng hạn chế để tốt cho sk thôi chứ em thấy có chút men đời mới vui :D
Hôm nào cho phép vợ chồng mình mời vợ chồng Cụ đi ăn chay ở quán nhé.

TUCSON9389

Xe điện
3. Ăn chay vì sức khoẻ
hồi xưa khó khăn chỉ ít/không có thịt thôi, chứ tôm cua cá ở nông thôn thì vẫn sẵn/nhiều nhé cụ. 9-10 con thì chắc cụ đang nói các cụ nông thôn roài.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
GIA ĐÌNH CÓ 4 ANH EM TRAI, ANH CẢ ĐÃ TRÊN 100 TUỔI TRUYỀN CHO CÁC EM "BÍ QUYẾT" LUÔN KHOẺ MẠNH VUI VẺ 🥰

Đến thôn Hoàng Trạch, xã Mễ Sở, huyện Văn Giang, tỉnh Hưng Yên, không khó để tìm thấy nhà cụ Nguyễn Ngọc Quỳnh, bởi người dân xung quanh hầu hết đều biết gia đình cụ.

Cụ Quỳnh năm nay 101 tuổi nhưng vẫn rất minh mẫn. Cụ vẫn tự làm được nhiều việc, tai nghe rõ, mắt nhìn tinh.

Cụ Quỳnh chia sẻ, sau cụ còn 3 người em trai là cụ Nguyễn Ngọc Giao - 98 tuổi, cụ Nguyễn Ngọc Hoàn - 95 tuổi và cụ Nguyễn Ngọc Can - 91 tuổi

Hàng xóm thường nói rằng, nhà cụ Quỳnh có “phước báu”. 4 anh em cụ Quỳnh đều tuổi cao mà sức khoẻ vẫn tốt. Các cụ vẫn tự chủ động sinh hoạt, không cần nhờ con cháu giúp đỡ nhiều.

Về tổng số thành viên trong gia đình, người nhà cụ Quỳnh cho biết, cả đại gia đình có hơn 300 con, cháu, chắt, sống và làm việc ở nhiều tỉnh, thành phố.

Khi được hỏi về bí quyết sống trường thọ và khỏe mạnh, cả 4 cụ đều có câu trả lời giống nhau. Đó là sống tích cực, dùng thực phẩm sạch và thường xuyên vận động.

Cả 4 cụ đều sống rất tích cực, duy trì đọc sách hàng ngày để tích lũy thêm kiến thức. Các cụ ăn uống rất đơn giản, “không ăn quá bữa, không ngủ quá giờ”, và tập thể dục đều đặn hàng ngày.

“Đến bây giờ dù đã 100 tuổi, nhưng tôi vẫn chủ động hỏi thăm sức khỏe của các em, cùng nhau bình phẩm những bài thơ mới viết. Đây là cách để rèn luyện trí nhớ tốt nhất, giúp đầu óc luôn minh mẫn”, cụ Quỳnh kể.

#Vietnamnet #Đờisống #TT #Góchạnhphúc