[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
" Giấy căn cước nhân dân " tổ hợp 5 chữ này sẽ ra bn nhỉ ? Cứ 1, 2 năm bca lại lấy ra đổi , thì còn bn lần đổi nữa hả các cụ giỏi toán ? =))
Xin lỗi bác chứ với tôi á:
Bố mày không rảnh. Bố mày không vi phạm, nếu vu phạm hay a.b.c mày cứ gõ cái biên bản kèm con dấu chức năng vào đây....

CRV-2015

Xe buýt
Xin lỗi bác chứ với tôi á:
Bố mày không rảnh. Bố mày không vi phạm, nếu vu phạm hay a.b.c mày cứ gõ cái biên bản kèm con dấu chức năng vào đây....
Cụ cứng quá, e hoan hô ! Nhưng đấy là lúc cụ ko có việc gì cần đến cái ccc ấy. Nếu cần gì xác nhận, hay đky xe, thuế má nhà đất ... thì khi nó bắt dùng ccc mới ấy mới giải quyết , cụ làm thế nào ?

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứng quá, e hoan hô ! Nhưng đấy là lúc cụ ko có việc gì cần đến cái ccc ấy. Nếu cần gì xác nhận, hay đky xe, thuế má nhà đất ... thì khi nó bắt dùng ccc mới ấy mới giải quyết , cụ làm thế nào ?
Tôi từng làm,đã đang làm những việc đó với cái CMND đây. CCCD tôi mới làm đầu năm 2023.
Với tôi CMND ( giấy ) chưa hết hạn nhé,thế nên giỏi chỉ hỏi tao phạm luật,luật có bỏ tù tao khi tao dùng những thứ chúng mày cấp??? Trả lời tao bằng văn bản đàng hoàng theo đúng hiến pháp và quyền lợi của công dân... Tao kho nghe nói...cần thiết ...nói lại tao ghi chép,ký xác nhận vào biên bản....
Nói chung ta không sai thì không phải xoắn. Ta làm đúng,hiểu đúng về luật thì sợ gì???

toanthangcs

Xe điện
Cái Nơi sinh cũng vui đáo để. Tỷ như mẹ em bé đang làm ăn sinh sống tại Ninh Thuận. Khi mang bầu đag đi xe trên Cao tốc HN-HP mà đẻ luôn thì chã lẽ nơi sinh ghi là CT HN-HP hạy địa danh xã huyện tĩnh trên CT HN-HP !
Thì ghi Nơi sinh là xe ô tô Biển kiểm soát ABC nền trắng (vàng) chữ đen ... theo qui định.

BMW R60

Xe tăng
tôi để xuất các anh 2025 đổi lần cuối, cho thêm tên vợ/chồng trên Căn Cước luôn để mấy ông khỏi cặp bồ lừa con nhà người ta, con gái thì đỡ bị gọi là tiểu tam... Đàn ông độc thân đỡ tán nhầm vợ thằng khác:)) chứ các ảnh thay đổi ít quá.
Ngày xưa bất cứ nơi nào chỗ nào có số cccd cần bắt ghi kèm nơi cấp "Cục trưởng..." vô duyên thật >> tốn biết bao giấy mực tài nguyên

View attachment 8381751
Đổi chỗ kia thành Bộ Công An cũng tốt. Chứ để cái dòng kia nó dài quá. Kê khai khó. À, còn loại CMND hay cccd mà nới cấp là "..dữ liệu quốc gia về cư trú..."

BMW X11

Xe điện
Đổi chỗ kia thành Bộ Công An cũng tốt. Chứ để cái dòng kia nó dài quá. Kê khai khó. À, còn loại CMND hay cccd mà nới cấp là "..dữ liệu quốc gia về cư trú..."
Đây bác: Cục cảnh sát ĐKQL cư trú và DLQG về dân cư.

Chả hiểu là cái cục gì.

BMW R60

Xe tăng
Đây bác: Cục cảnh sát ĐKQL cư trú và DLQG về dân cư.

Chả hiểu là cái cục gì.
Rồi loại CMND/CCCD đó cục này giờ cấp thì giờ sao cụ? Ko thấy nói đến nhỉ! Chắc cũng đổi thành BCA ?

Euro2CityStar

Xe lăn
Vụ cccd này, em chỉ có 1 băn khoăn, cũng hóng mấy chỗ nhưng chưa có câu trả lời, đó là: Chip mua ở đâu thôi ạ
tất nhiên của Mỹ rồi .
đám cpu máy chủ và lưu trữ thông tin , không ai ngoài Mỹ .

bọn máy chủ mới có trường thông tin đầy đủ.

còn cái mà tay cầm , khác gì cái SIM , chứa vài con số vô nghĩa

danleduc

Xe container
Vụ cccd này, em chỉ có 1 băn khoăn, cũng hóng mấy chỗ nhưng chưa có câu trả lời, đó là: Chip mua ở đâu thôi ạ
Chip do Viettel nghiên cứu, phát triển và SX.
Chip này là loại chip phổ thông, nó đơn giản mà.

danleduc

Xe container
Căn cước thế hệ mới để cấp mới thôi. Không yêu cầu những người đang mang CCCD đời cũ phải đổi đâu các cụ.
Mời các cụ cứ yên tâm dùng....cho đến khi nó hết hạn, khi đó các cụ đổi sẽ được cấp CC thế hệ mới. Cụ nào rảnh + tò mò, muốn trải nghiệm CC thế hệ mới thì đổi. Em thì em không quan tâm.

Thích Nói Phét

Xe điện
Căn cước thế hệ mới để cấp mới thôi. Không yêu cầu những người đang mang CCCD đời cũ phải đổi đâu các cụ.
Mời các cụ cứ yên tâm dùng....cho đến khi nó hết hạn, khi đó các cụ đổi sẽ được cấp CC thế hệ mới. Cụ nào rảnh + tò mò, muốn trải nghiệm CC thế hệ mới thì đổi. Em thì em không quan tâm.
Quan tâm làm gì cụ, như hộ chiếu mới ra nhiều con giời đi đổi lắm. Làm ảnh hưởng nhiều người khác :)) chắc gì cái này đổi lần cuối... Lên 10 năm sau hết hạn em đổi cả thể:))

Tara01

Xe hơi
Cụ đùa à mà bảo ko quan trọng. Chúng nó được trả lương cao và thừa thời gian để làm những việc vô bổ như thế này. Em ví dụ nhé, 1 đoàn 7 người bao gồm CaKV, TTDP, 2 chú áo xanh tình nguyện, 2 Chú dân phòng đến gõ cửa từng căn cc lúc tầm 19h để bắt cài cái VneID. Gõ cửa nhà Em, Em bắt đứng ngoài nói chuyện qua cửa xếp (vì đông thế, đang giờ cơm méo ai cho vào ngồi). Em lần mò từng tý để cài (vì ko mang kính) cuối cùng E cũng cài được sau 20 phút và trình diện ra cái đã nhận thì mới chịu đi đấy.
Bác ở đâu mà họ rảnh thế, chỗ em chả ai hỏi. Em mới cài Vneid gần đây khi cần làm lại hộ chiếu online. Mà trước đó em vẫn làm một số thủ tục giấy tờ khác trên phường.

MuathuHN252

Xe cút kít
Trên CCCD, có thông tin địa chỉ thường trú: hình như ko bắt buộc phải ghi đến đơn vị thôn xóm, tối thiểu cần Xã/ phường, Quận/huyện, Tp/tỉnh là ok.
Lúc nhập thông tin, có nhiều cán bộ ghi cả địa chỉ xóm vào, có ng thì ko ghi xóm. Các năm qua việc các xã sáp nhập thôn xóm xảy ra khá phổ biến, dẫn đến tình trạng địa chỉ thường trú trên CCCD khác với chứng minh thư ngày xưa ở phần tên xóm/thôn.
Em hiện giờ đang có việc phát sinh, do cái sự vụ tên xóm trên CCCD và CMT khác nhau ở trên mà phòng công chứng hướng dẫn em là giờ bổ sung hộ khẩu có tên địa chỉ xóm cũ mới công chứng dc hồ sơ. Thế sao bảo bây giờ bỏ sổ hộ khẩu, bảo có CCCD gắn chip đã tích hợp đầy đủ thông tin, bỏ nhưng chắc còn lâu mới bỏ dc?
Ah em gái em, 2 đứa làm CCCD cùng 1 ngày, nhưng ngày cấp trên CCCD chênh nhau mấy hôm, làm cùng 1 nơi, 1 xã, mà cũng 1 đứa ng ta ghi đến tên Xóm, 1 đứa chỉ ghi tới Xã thôi.

PhongFood

Xe điện
Công dân có nghĩa vụ đi lên phường/quận cập nhật thông tin khi thay đổi địa chỉ. Không cập nhật thì phạt hay chấm điểm công dân.
Ngoan hết. :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Công dân có nghĩa vụ đi lên phường/quận cập nhật thông tin khi thay đổi địa chỉ. Không cập nhật thì phạt hay chấm điểm công dân.
Ngoan hết. :))
Giờ xã sáp nhập xóm xong phải đi làm lại cccd ah cụ?

202

Xe container
Cũng bởi vội vàng nên chả đâu vào đâu